What's new

Chuyến tiền trạm trên cửa Hàm Luông và cửa Cổ Chiên

Trong chuyến đi về Bến Tre trên những con đường đê lần trước, ngẫu nhiên mà nhóm chúng tôi đã vượt qua 2 cửa đầu tiên của sông Cửu Long, đó là cửa Tiểu và cửa Đại.
Thế là sau khi về, chúng tôi nảy ra ý định là sẽ lần lượt chinh phục những cửa sông còn lại. Thời gian thì eo hẹp và các cửa sông thì ngày càng xa về phương Nam, nên sau khi bàn bạc nhóm quyết định lần này chỉ đi trong ngày về và chinh phục 3 cửa tiếp theo là Ba Lai, Hàm Luông và Cổ Chiên.
Nhóm đi lần này vẫn là nhưng gương mặt cũ trong chuyến Đồng Tháp Mười, sỉ số được 12 em/6 xe, số chẵn tuyệt đẹp.

1+2: barandom + ôm
3+4: phuongnh + rei
5+6: 2lúa + Tam
7+8: hoaxuongrong + Oanh
9+10: Triệu Nhân + EmHN
11+12: ruadibo + kiwi (lần này không ngủ quên :LL)

Thời gian xuất phát: 5h00 ngày 15/11/2009
Về đến SG: 22h20
Khoảng cách đi và về: 331 km
Chinh phục: 1,5 cửa sông :( (vì không đủ thời gian)

Ngay chỗ đợi phà này thì lại lạc mất hai tên Nhân + EmHN, 2lúa và thủ quỹ mua vé cho 12/người & 6 xe. Chờ hoài thì không thấy 2 người, người ta mở cửa cho xe chạy lên phà mà vẫn không thấy tăm hơi đâu. Thế là 10 người lên phà còn 2 người bị rớt lại phía sau, tốn tiền 2 vé nhá :T...(nghe đồn vì trễ phà mà 2 người sáng tác được vài bức ảnh đá gà gì đó, nhớ post lên tường thuật nha), anh barandom điện cho EmHN nói là chúng tôi chạy lai rai trước, 2 em qua được phà tăng tốc rượt theo.

Thế là chúng tôi đi vào còn đường đất này

Anh này chở mấy cây gì ngâm dưới nước mà bốc mùi hôi kinh khủng

Phà ở đây cũng ngộ, phần chở chúng tôi là 1 chiếc phà không có động cơ. Rồi chiếc tàu trắng này móc một sợi dây cáp thật to và cái trụ bên phà này rồi đẩy phà đi...lần đầu tiên tôi mới thấy 1 kiểu phà như thế

Phà kiểu này lại cực kì phổ biến ở ngoài Bắc. Vào đây mình cũng rất lạ kiểu phà trong này;)

Phà trong Nam chủ yếu là phà tự hành. Loại có tàu kéo (đẩy) này rất hiếm. Ngày trước có ở bến phà Dần Xây (Cần Giờ), phà Tân Phú (Chợ Lách - Bến Tre) . Bây giờ thì Dần Xây đã có cầu , phà Tân Phú đã thay bằng phà 60 Tấn , chỉ còn thấy phà loại này ở đây.

Anh Ba, em còn nhớ năm 1990 hay 91 gì đó, đi Hà Tiên vẫn còn xài phà có tàu "đẩy". Sau này thi thay = cầu phao rồi mới được đẹp như ngày nay.

Để tui giao lưu với CHICHUOT vài hình ảnh về đồng bằng và đê sông Hồng

Bạn CHICHUOT có biết hình tui post là những nơi nào hem ??;)

Last edited:
Lúa ơi chờ tí, đi đâu mà vội mà vàng, ghé nhà anh chị Rắn chơi xíu đi. Trưa quá rồi. Đói bụng quá...
Nhà anh chị ở ngay kia thôi mà

Con giai anh chị nè, dễ thương hông? Mà sao nhìn hổng giống gì hết trơn vậy?

Chị Rắn đi chợ đây

Mua rau

Mua cái hủ này làm gỏi nè

Mua mớ cá kho tộ nữa

Mua cho mỗi đứa cái chong chóng chơi nha

Thanh sờ chị Rắn

Ăn rồi đi nhanh thôi, còn 2 cửa nữa lận đó.
Đi ngang nhà Lúa

Em gái Lúa đi học, còn anh Lúa đi phượt rồi

Ngang nhà chị Tam

Chị Tam làm tép khô

Ghé vườn nhà Rùa vặt mớ chuối

Hổng tha dừa khô

Trong khi mấy anh chị vui chơi trong vườn thì em Rùa vừa xay nước mía đãi mấy anh chị vừa mếu: “Thân Rùa lật ngửa còm cỏi còn bắt xay mía, lấy sức đâu mà phượt tiếp đây trời?!?”

Cũng có đi ngang nhà em moicondao nữa

Em moicondao ban nhang

Sẵn tiện em chỉ đường về nhà em, không xa mấy

Gặp cua đất đỏ quẹo phải

Gặp ngã ba quẹo trái có cây cầu, qua cầu rồi đi thẳng

Nhà em kia kìa.

Em trai em chăm ruộng dưa. Dưa mới trồng, chưa có trái

Nếu có dịp đi ngang nhà em, mời anh chị ghé chơi, xơi miếng dưa, uống nước dừa vườn nhà nhé. Nhớ phôn cho em, rủi gặp lúc em mắc phượt hổng ở nhà. Số phôn: 0 chín 0 tái 0 hành 0 ớt 0 giá

Trên đường đến cửa sông Cổ Chiên, em moicondao và em bị rớt lại, chờ phà cả nửa tiếng. Qua phà rồi mà em moicondao vẫn nhẩn nha sáng tác. Em thì máy hết pin, đành ngó nghiêng ngắm thiên hạ đỡ buồn. Chợt mắt em gặp một đôi mắt anh ấy. Ánh mắt anh ấy nhìn em say đắm. Em nhìn mãi theo đôi mắt cho đến khi đôi mắt lọt xuống hố cát trên đường mà hổng hay. Tự nhiên em lại phá ra cười ngặt nghẽo, giờ nghĩ lại thấy mình dzô dziên ghê. Còn đôi mắt bị ấy quê, đôi mắt cứ chạy lượn lờ trước đầu xế em hổng cho qua, dù xế và em nôn nóng vọt lẹ vì mọi người chờ. Vừa chạy vừa tức. Em lấy con di động ra vớt đôi mắt làm bằng chứng xin mọi người tha tội

Đôi mắt chạy biển số đỏ mới ghê chứ. “Chân run” đôi mắt ấy đây ạ

Sau hỏi lại người dân mới biết đôi mắt ấy là trạm trưởng trạm kiểm soát cửa sông Cổ Chiên, một vợ một con, quê quán Nghệ An. Hix… Gặp phải kiến lửa rồi…

Để tui giao lưu với CHICHUOT vài hình ảnh về đồng bằng và đê sông Hồng

Bạn CHICHUOT có biết hình tui post là những nơi nào hem ??;)

Đất rộng mênh mông, cũng có thể do trí nhớ phai mờ nên em đoán không có ra. Cũng chỉ nghĩ là dòng sông Hồng hay một nhánh con con nào đó. Những ngôi làng ven sông theo đạo thiên chúa. Chiếc cầu Tân Đệ là nơi em chui từ dưới đê lên sau hành trình dài từ Hà Nội...:D

Đi cũng vài chuyến ngắn trên đồng bằng sông Hồng trong mấy năm gần đây những không lần nào em có máy ảnh...(beer)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,576
191,426
Latest member
viasatunleashed
Back