What's new

Chuyến tiền trạm trên cửa Hàm Luông và cửa Cổ Chiên

Trong chuyến đi về Bến Tre trên những con đường đê lần trước, ngẫu nhiên mà nhóm chúng tôi đã vượt qua 2 cửa đầu tiên của sông Cửu Long, đó là cửa Tiểu và cửa Đại.
Thế là sau khi về, chúng tôi nảy ra ý định là sẽ lần lượt chinh phục những cửa sông còn lại. Thời gian thì eo hẹp và các cửa sông thì ngày càng xa về phương Nam, nên sau khi bàn bạc nhóm quyết định lần này chỉ đi trong ngày về và chinh phục 3 cửa tiếp theo là Ba Lai, Hàm Luông và Cổ Chiên.
Nhóm đi lần này vẫn là nhưng gương mặt cũ trong chuyến Đồng Tháp Mười, sỉ số được 12 em/6 xe, số chẵn tuyệt đẹp.

1+2: barandom + ôm
3+4: phuongnh + rei
5+6: 2lúa + Tam
7+8: hoaxuongrong + Oanh
9+10: Triệu Nhân + EmHN
11+12: ruadibo + kiwi (lần này không ngủ quên :LL)

Thời gian xuất phát: 5h00 ngày 15/11/2009
Về đến SG: 22h20
Khoảng cách đi và về: 331 km
Chinh phục: 1,5 cửa sông :( (vì không đủ thời gian)

Thế thì post lên cho anh em xem đồng bằng sông Hồng khác gì đồng bằng Cửu Long nè!

Rất hoan nghênh việc Chichuot vào Nam phượt với bọn tớ. Nếu bạn vào được thì báo trước bọn tớ sẽ xếp lịch để chờ bạn (beer).

Vậy là chia làm 2 nhóm đi hả anh, 1 theo quốc lộ 1 và 1 theo quốc lộ 50 hả???
Thấy cũng trùng hợp, cũng bị "đói" ở phà Mỹ An:D
Nếu đi theo quốc lộ 50 thì anh chạy vận tốc bao nhiêu thế. Tình hình em thấy không có dư thời gian đi tham quan mà. Chạy suốt sợ còn không đủ mà

Nếu có dịp đi ngang nhà em, mời anh chị ghé chơi, xơi miếng dưa, uống nước dừa vườn nhà nhé. Nhớ phôn cho em, rủi gặp lúc em mắc phượt hổng ở nhà. Số phôn: 0 chín 0 tái 0 hành 0 ớt 0 giá[/QUOTE]

Em HN ui, bà mời tui sang nhà chơi bà không nhớ hôm bữa hã?

Đã mấy cơ duyên "mọi" tới nhà,
Trẻ thì đi ruộng, chồng đi xa.
Ao sâu, sóng cả, hông ai thấy
Bả ra bả chỉ, nhìn đi mậy
Cải chửa ra cây, cà mới nụ;
Bầu vừa rụng rốn, dưa đương hoa.
Bả ngồi tiếp khách, trà hông có,
Tui đến chơi đây, đói thấy bà

" mọi" - heo mọi côn đảo , là biệt danh Em HN đặt cho mình hihi...

Mấy anh chị " phượt" đừng ghé nhà bả nhen! Có ghé thì ghé nhà em còn có hương nhang đề thường thức hhaha, nhưng nhà em phải đi qua cây cầu khỉ mới được!

Nhà em đang làm nhang nè! má em nói mua nhiều có khuyến mãi nữa đó nhen,...

Mời các bác vô nhà em uống trái dừa và hút điếu thuốc, rùi tiếp tục cuộc hành trình!

Em HM ui, nhớ lần sau chuẩn bị kĩ trước khi mời vào nhà nhen, thấy bầy gà trước sân còn nhỏ, ráng nuôi lớn tí nữa là cho dô ơ là được đấy.

Dùng miếng trầu nữa chứ!

Last edited:
Hihi, mới đi vắng có vài ngày mà thấy mọc lên topic 7 trang rồi. Vậy là mới được 3 cửa sông thôi, còn 6 cửa sông đang chờ mình...

Vừa qua phà Mỹ An là loáng thoáng vài căn nhà tranh hai bên đường, nhưng đập vào mắt của mình là Em HN là những cách đồng lúa, mà lạ thấy sao lúa ở đây cao hơn lúa bình thường, lúa trồng thành bụi thẳng tắp, những hạt lúa nặng trĩu .Em HN cảm nhận rằng mùa này vui cho những người làm nông miền này. Và cũng chính vì mê lúa mà cuối cùng cũng rớt lại đằng sau.

Miền Tây sông nước thì kênh rạch chằn chịt và quanh co, những cây cầu bắt ngang, thấp thoáng bên hai bên đường là những cây hoa cỏ dại hoang sơ nhưng không kém phần thơ mộng. Ta như được trở về với thiên nhiên với thời thơ ấu.

Phù sa màu đỏ cả bờ kênh, hai bên là những hàng dừa nước xanh xanh,

Thấy 1 buồng Dừa nước ai để bên đường, mà lúc đó không có con dao thật to để chặt, thôi đành đi tiếp mà tức.

Last edited:
Những cánh đồng đỏ nặng phù sa!

Ngày xưa, quê mình cũng sữ dụng nước dưới sông sau đó xách lên từng thùng và lóng phèn sử dụng, mà chắc tại nước quê mình không đục và nhiều phù sa như con rạch này do vậy bây giờ mình bị đèo đẹt quá!

Nhớ lại Lúc chờ phà Mỹ an,
Khi nghe Lúa thuyết minh về con sông: "Sông Mê-kông là một trong những con sông dài nhất trên thế giới, với chiều dài khoảng 4500km. Sông bắt nguồn từ Trung Quốc, chảy qua cao nguyên Tây Tạng, rồi chảy tiếp qua lãnh thổ của 5 nước lần lượt là Myanmar, Thái Lan, Lào, Campuchia, Việt Nam rồi đổ ra biển Đông. Đoạn chảy qua Việt Nam dài khoảng 220km."

Chị Rắn nhà ta nói vậy là sông Mêkong khi đến Việt Nam ta là " rất đậm phù sa", đã vậy Bác Phương nhà ta còn thêm vô " những gì tinh túy nhất trên thượng nguồn sẽ đổ về nơi đây, do vậy phù sa của các tỉnh miền Tây ở đây sẽ đậm đà hơn bất cứ nơi đâu"

Do vậy hèn gì mấy cánh đồng mới xanh tốt như thế này!

Last edited:
Đường thì quanh co, giống như con thuồng luồng đang lượn vòng, hai bên đường cũng nhiều cái hay nhưng Em Hn nói thôi bấm bụng bò qua chứ chạy chót rùi.

Cuối cùng cũng tới chợ Giồng Miễu, ơm căn trưa thui nào. Đói rùi

Mình cuối cùng cũng bắt kịp nhóm, đầu chợ có 1 chị bán hột vịt lộn, hai chị em mình muốn ăn, nhưng sao mấy người kia không dừng lại, có lẽ mọi người muốn ăn cơm cho vững bụng hihi...
Thế là bao tử cũng được trám

Đối diện quán cơm có trung tâm giáo dục thường xuyên

Dường như mọi người tươi vui hơn hihi...

Last edited:
Qua phà, đi theo con đường đất đó, đến 1 ngã 3, nhóm dừng lại, định chờ 2 tên kia, ngay đây là 1 cái chợ, tên Cồn Hươu, nghe cũng lạ, chắc là chỗ này trước kia có nhiều hươu chăng? Thấy tôi và chị rắn tiến lại cửa chợ chụp hình, mấy anh xe ôm gần đó và mấy chị bán hàng nhìn rồi nói gì đó...Quá quen với cảnh này nên 2 chị em mặc nhiên họ nói gì thì nói, cứ làm vài phát rồi quay lại lên xe đi tiếp...2 tên kia vẫn chưa đến.

Đi khoảng vài cây số là chúng tôi đến khu vực biên giới biển

Đi từ đây là ra cửa biển luôn nè

Bến tre bây giờ phát triển quá !

Bây giờ đi cứ bị lạc đường hoài, hổng biết quẹo ngõ nào
Ngày trước ăn dầm nằm dề từ Thị xã lê lết qua Mỏ Cày, hứng chí là đi thôi
Giờ có cầu Rạch Miễu, qua cầu vừa thấy lòng phơi phới vừa nhớ con đường hoa phượng đỏ và chiếc phà xưa

Gặp cua đất đỏ quẹo phải

Thật sự đi trên đường tỉnh này thì xuất hiện 1 cột mộc cây số với địa danh là "K. Băng", 2lúa và ôm vừa đi vừa nghĩ, tự hỏi trong đầu, rồi hỏi nhau, 2 chị em bàn tán về mọi khả năng xảy ra của địa danh này, kiểu như trò chơi "chiếc nón kỳ diệu" vậy? Chữ K có 1 chữ K, mỗi người đưa ra một đáp án: Ka Băng, Ky Băng, (tại 2lúa nhớ cây cầu Băng Ky trên đường Nơ Trang Long ở quận Bình Thạnh), rồi Khánh Băng, Kim Băng, Kiều Băng...tùm lum hết trơn. Cuối cùng 2 chị em nói để coi đi tới cái chỗ đó (km0) coi nó là cái gì?

Đi từ từ, còn 6km, "nó" sắp xuất hiện :D

Lại đi ngang qua 1 tượng đài rất hoành tráng

Tới đây, là 1 ngã 3, xe Rùa bị bể bánh, mọi người dừng lại vừa đợi em Rùa vá xe, vừa đợi 2 tên EmHN và Nhân tới. Số em Rùa này sao mà xui thế, lần nào đi cũng bị bể bánh xe, mà toàn là bể chỗ độc không mới ghê. Lần trước thì bể bên biên giới Campuchia, lần này thì bể tại biên giới biển...chắc em này hợp với mấy vùng biên giới =))

Chỉ còn có 4km nữa là tới K. Băng mà chưa đi được, phải đứng chờ, đáp án của 2lúa vá ôm sắp được giải

Trong lúc mọi người đợi thì Nhân và EmHN đang trên đường tới và qua mặt 2 "đôi mắt" chạy xe biển số đỏ mà EmHN đã tường thuật ở trên...

Trong khi chờ đợi thì gần ngã 3 đó có 1 cây cầu, nhóm chạy lên ngắm sông, cây cầu có tên là một từ láy, láy vần và tiếng luôn "Bồn bồn", cái tên này làm gợi nhớ đến món gỏi bồn bồn tôm thịt mà mình vẫn thường hay ăn trong mấy quán nhậu, nhà hàng...

Từ trên cầu chụp xuống tứ phía

Sông nà

Nhà ven sông

Nhà đây

2 em nhỏ trên cầu, nhìn thấy chúng tôi chụp chụp nên đứng xem, khi 2lúa giơ máy chuẩn bị chụp thì 2 em mắc cỡ đạp xe bỏ chạy. Tuy nhiên, chạy đâu cho thoát, vẫn kịp lên hình...hehe

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,575
191,425
Latest member
shopdancing123
Back