What's new

Chuyến tiền trạm trên cửa Hàm Luông và cửa Cổ Chiên

Trong chuyến đi về Bến Tre trên những con đường đê lần trước, ngẫu nhiên mà nhóm chúng tôi đã vượt qua 2 cửa đầu tiên của sông Cửu Long, đó là cửa Tiểu và cửa Đại.
Thế là sau khi về, chúng tôi nảy ra ý định là sẽ lần lượt chinh phục những cửa sông còn lại. Thời gian thì eo hẹp và các cửa sông thì ngày càng xa về phương Nam, nên sau khi bàn bạc nhóm quyết định lần này chỉ đi trong ngày về và chinh phục 3 cửa tiếp theo là Ba Lai, Hàm Luông và Cổ Chiên.
Nhóm đi lần này vẫn là nhưng gương mặt cũ trong chuyến Đồng Tháp Mười, sỉ số được 12 em/6 xe, số chẵn tuyệt đẹp.

1+2: barandom + ôm
3+4: phuongnh + rei
5+6: 2lúa + Tam
7+8: hoaxuongrong + Oanh
9+10: Triệu Nhân + EmHN
11+12: ruadibo + kiwi (lần này không ngủ quên :LL)

Thời gian xuất phát: 5h00 ngày 15/11/2009
Về đến SG: 22h20
Khoảng cách đi và về: 331 km
Chinh phục: 1,5 cửa sông :( (vì không đủ thời gian)

Cũng trên cầu này khi nắng chiều chiếu xuống dòng sông êm đềm đang lững lờ trôi làm nó lấp lánh như dát vàng vậy...

(Sorry a Phương em "chôm" 3 tấm này từ máy anh, đẹp(c) )

Đất rộng mênh mông, cũng có thể do trí nhớ phai mờ nên em đoán không có ra. Cũng chỉ nghĩ là dòng sông Hồng hay một nhánh con con nào đó. Những ngôi làng ven sông theo đạo thiên chúa. Chiếc cầu Tân Đệ là nơi em chui từ dưới đê lên sau hành trình dài từ Hà Nội...:D

Đi cũng vài chuyến ngắn trên đồng bằng sông Hồng trong mấy năm gần đây những không lần nào em có máy ảnh...(beer)

Tui chỉ ra Bắc đúng 1 lần, chính là chuyến đi này. Vừa đến HN đc thưởng thức 1 fan club của cub Nhật. Tiếp đó thuê xe máy hành trình dọc sông Hồng về Tiền Hải - Thái Bình. Do có chút trục trặc nên lộ trình thay đổi về Thinh Long - Hải Hậu - Nam Định, nơi sông Hồng đổ ra biển qua cửa Lạch Giang.

Phải về đến Thái Bình tui mới bắt đầu vào đê sông Hồng. Trước tiên ghé chùa Keo. Sau đó theo đê về Nam Định. Khu có nhiều nhà thờ là vùng giáp với Ninh Bình (khu Phát Diệm), ngày xưa là Hà Nam Ninh.

1 chuyến đi đầy thú vị. Dọc sông Hồng từ HN ra tới cửa biển. Nếu có dịp tui sẽ ra Bắc 1 chuyến nữa để phượt vùng Tây Bắc :D

Sau khi ăn cơm trưa xong, tiếp tục cuộc hành trình. Nhưng cũng xin nói thêm mình và Em HN mặc dù đã cố gắng hết sức, mà cũng tuột lại phía sau, nói tóm lại là do mê cảnh và nhiều chuyện, chạy qua nhà ai có con chó - lại nghĩ tới ngay cầu SG có quán cầy tơ Nồi Đất, qua nhà có nuôi nhiều gà - cũng nghĩ tới gà luộc lá chanh,....
Cuối cùng thì cũng tới Phà Cầu Ván, nhưng phà đã ra xa một đoạn khoảng 10 m, Em Hn thì chỉ kịp vẫy tay chào và chờ đợi chuyến sau,....

Này là tơ không ta?

Hai bên đường thì giờ không còn đồng lúa, mà thay vào đó là lau sậy, những cơn gió thoáng quá làm cho những bờ lau ngã nghiêng theo chiều gió,...Hay co khi những lau sậy này ghen tuông với hương sắc hoang sơ của En Hn của không chừng, hehehe....

Lau nghiêng vì gió, còn Em HN này nghiêng vì ai?

Last edited:
Trể phà cũng đã trể rùi, thì cứ tung tăng đi ngắm cảnh và chộp ảnh thui,...nghe nói rằng 30 phút nữa mới có chuyến tiếp theo mà. Vừa đi ngược lại ngang qua quầy bán vé, nghe cô bán vé phà nói với ông đóng cửa phà là:" Anh ơi, nãy vừa bán vé cho một đoàn đi xe máy, quấn khăn che mặt hết hà, mà em đoán hông lầm là đoàn này toàn là những người theo hồi giáo đó anh, hông biết đi đâu nữa" - mà chị ấy không nhìn kĩ xung quanh hahahah....vì còn 2 đứa hồi giáo sót lại trên bến phà nè, tính chụp hình em bán vé lại nhưng hơi ngại.

Đây là tượng đài chiến thắng gì không biết, thấy mà lam biếng qua, vì đi có 1 mình , vì Em HN còn chờ mình ở phà.

Em đã chình lại tấn này, thấy nó hơi bị giả tạo.

May quá vừa đi lang thang thấy ngay 2 chú và một em bé đang chày lưới, chộp ngày không chần chừ, hên dễ sợ! Tấm này thấy ưng ý,...

Nhìn vào cái sô đỏ thấy mấy con hải sản, đồng quê là vậy, chiều chiều xách chày đi quăng vài cái, được vài con cá con tôm đồng về chiên hoặc kho là được một bữa ăn ấm áp và đơn sơ cùng gia đình!

Last edited:
Vừa trông thấy một chiếc xe bú bóp kèn tin tin, thì ra phà lại cập bến lại rùi, mình 3 chân 4 cẳng chạy ào ào lại bến phà cho kịp giờ một đoạn đường khá dài. ai ngờ đây nghe Em HN nói chưa em ơi, 15 phúa nữa, thế là làm biếng quay lại ao cá,....liếc mắt nhìn sơ toàn cảnh, thấy mọi người xúm lại. Thế là không thể bỏ qua một cãnh " chọi gà", miền Tây thì gọi là " đá gà"....

Có ngon nhào dô kiếm ăn,...

1..2...3...nhào dô !

...nữa đi....phượng hoàng tung cánh, thấy cái nào là chân, cái nào là đầu chết liền!

Dớt nó nào.....!

Chụp hình mà sợ sợ, nguyên cả xóm lúc này kéo ra đập mình chết thì không ai binh, vì cả nhóm hồi giáo đang ở đầu phà bên kia rồi..... tại đá gà cũng là một phương thức cờ bạc, nhưng chắc những người này chỉ đá chơi không độ nên không ai nói gì,....hú hồn.

Last edited:
sắp xuất bến,....thấy một ông già Nam Bộ, nữa mình già có như vậy không ta?

Con phà cứ bồng bình trôi ngang qua sông, nghe đâu đó tiếng ai quen quen giữa con phà đông đúc, mình cũng không để ý xung quanh, đang miên man nhìn con nước và khung cảnh xung quanh

Mặc dù không để ý những mình vẫn nghe rõ câu chuyện làm quan giữa người đồng hành cùng mình là Em HN và những anh chàng địa phương:

" Em ơi, cho anh hỏi quê em Đồng tháp à?
Sao anh biết hay vậy?
Anh nhìn biển số xe nè!
uh, đúng rùi anh à, em ở Đồng tháp, quê em cũng hai mùa mưa nắng, cũng có những con sông, ngày xưa em lớn lên bên bờ sông Hồng Ngự, còn người đi chung là thằng em trai nó còn nhỏ lắm,...!
Anh ước gì được một lần về quê em!
Vậy thì về, mẹ em dễ lắm, miền Tây mà anh!
Vậy em cho anh sdt nhen, ...
Em thấy sao mình qua sông nhanh anh nhỉ, ước gì con sông này dài hơn để ta có thể nói chuyện nhiều hơn....."

Cuộc trò chuyện giữa Em HN và anh chàng xa lạ kia vẫn tiếp diễn huyên thuyên, mình cũng không quan tâm.
Mình chỉ tiếc cho anh chàng ta một điều là không được nhìn khuôn mặt thật của Em HN, vì lúc này em quấn khăn kín cả mặt mũi. Em Hn mà cỡi khăn ra....thì theo mình chỉ có con phà rẽ đôi dòng nước và trên phà chều không gian đã im bặt từ lâu......tiếc!

Chiều trên dòng sông nhỏ

Last edited:
Nhà em đang làm nhang nè! má em nói mua nhiều có khuyến mãi nữa đó nhen,...

Bán nhang này mà có bảng hiệu “ĐẠI PHÁT TÀI” thì chỉ còn nước đai sớm. Hix…
Em xin cảm ơn, nhưng em bị dị ứng những thứ có mùi nặng ạ.

Em thích nhà anh Phuongnh hơn

Anh phuongnh đảm đang nội trợ lắm, đãi em ăn bánh xèo
Bột nè

Tôm nè

Đổ xèo xèo nè

Úi chà. Ngon tuyệt!

Ông Ngoại anh hiền khô hà

Vừa được ăn bánh xèo vừa được nghe Ngoại kể chuyện: ngày xửa ngày xưa, xưa ơi là xưa, xưa thiệt là xưa, xưa mút chỉ xưa luôn, ở xứ nọ có một con heo mọi to bằng cái đình làng nhà Ngoại, mỗi ngày ăn hết cả chục bồ lúa mà vẫn bị xì ke…

Đời còn gì bằng???

Sau khi em Rùa vá xe xong thì chúng tôi tiếp tục lên đường đi về hướng K. Băng. Đi được 1 đoạn thì có biển này

Qua gần 4km thì chúng tôi đến 1 cột mốc rất lạ, mới thấy lần đầu tiên, vậy là chúng tôi đã đi tới cửa biển rồi.

Đến đây thì hết đường, chúng tôi dừng lại tại 1 ngã 3 nhỏ hẹp hỏi thăm đường ra cửa biển. Người ta chỉ ra đồn biên phòng 602 gần đó, may sao, có 1 em nhỏ xung phong dẫn đường cho chúng tôi ra đồn biên phòng và cửa biển luôn. Chúng tôi đi tiếp trên con đường nhỏ này

Em trai dẫn đường

Qua hết đoạn cua đó là chúng tôi ra được với 1 cánh đồng bát ngát, có ngôi nhà nhỏ

Em trai vẫn tiếp tục chạy theo đường mòn, nhỏ mà lái xe hay thật, dù đạp xe chưa tới mà đi rất nhanh, tụi này phải phục em luôn

Ngoài đồng có con trâu nè...

Và bò nữa

Nhìn xa xa thấy 1 cái tượng đài gì màu đỏ đỏ, lúc đầu thì tôi không biết nó là gì?

Thấy cũng vui trong bụng vì mình sắp đến gần, và khi tiến lại gần thì nó là cái này đây

Đây chính là di tích đường Hồ Chí Minh trên biển, tại xã Thạnh Phong là 1 trong những trạm dừng của đoàn tàu không số chở vũ khí mà miền Bắc chi viện cho chiến trường miền Nam. Ngoài ra thì còn có nhiều trạm khác dài ra như Lộc An, Hòn Hèo, Vũng Rô...

Toàn cảnh

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,575
191,425
Latest member
shopdancing123
Back