What's new

Côn Đảo Đêm Trắng

Tháng 3, mùa du lịch biển bắt đầu. Anh em Phượt chúng tớ gồm 25 thành viên từ mọi miền đất nước cùng nhau làm 1 chuyến thăm Côn Đảo "Huyền Thoại". Với sự hiểu biết sâu sắc về Côn Đảo, Triệu Nhân đã xây dựng nên 1 chuyến đi cực kỳ lý thú, bọn tớ gần như đi dọc ngang Côn Đảo, ra đảo, lên núi xuống hồ, tắm biển, tham quan di tích lịch sử.
Xin được phép đại diện 24 thành viên tham gia: Chân thành cám ơn người dân Côn Đảo, các anh Kiểm Lâm, các anh trên trạm Hải Đăng Bảy Cạnh đã tạo điểu kiện cho đoàn tham quan đầy và đủ các mục tiêu của chuyến đi. Cám ơn Triệu Nhân đã không quản ngại khó khăn xin phép cho đoàn vào những khu vực cấm. Lo toan cho anh em từ miếng ăn, giấc ngủ, thuốc men( thuốc chống say sóng), và quan trọng hơn hết là giá "BÈO".

23g30 ngay26/03, giờ "Linh Thiên". Đoàn viếng nghỉa trang Hàng Dương_ các bạn đang phân chia Nhang để viếng mộ các liệt sỉ.

Trước di tích Cầu Ma Thiên Lảnh.

Trong hang Đức Mẹ.

@ dara: mỗi chuyến đi CD đều có cái thú vị riêng đối với từng đoàn, cảm xúc thì tin chắc rằng ai cũng có, dara chia sẻ với mọi người đi nhé.
Chuyến đi 29.4 của dara có nồi cháo đêm cơ à, vui nhỉ, Nhân cũng linh hoạt ghê, không chương trình của đoàn nào giống đoàn nào.
@mio: off tám vui he,chẳng thấy thông báo gì hết, ghét rồi.:(

@dara: Thì dara cứ viết đi, cảm xúc mỗi người một khác mà. Cứ viết những gì mình thấy, mình cảm nhận là ok mà. Đừng ngại hen. Cố lên!

Tin ngoài lề (kể cho những ai không đi được thèm chơi): mấy anh chị em nhà CD2204 hôm nay mới gặp nhau và tám một trận banh nhà lồng. Bà con với nhà chị tám có chị Hằng, anh Hưng, chị Hương nhà khunglongcoi, chị Thảo, mio, lát sau có anh khunglongcoi nữa. Những câu chuyện trên đảo, trên tàu lần lượt được nhắc lại với nhiều cung bậc cảm xúc. Có cả những chuyện bây giờ mới kể nữa. Tiếc quá, chị Nhi, anh Khải, chị Thanh bận nên không đến được. Cái máy ảnh cùi bắp lại không chụp được tấm nào, đáng đánh :T.
Huhuhuhu....thiếu anh.Chuyện ngoài lề nơi xứ đảo một tí.
Tuần rồi có 4 bác trên phượt mình đi Côn đảo nhờ mình mua vé xe và vé tàu ra đây, Côn đảo thì bao giờ ai khóa cổ xe. Theo những di chỉ khảo cổ học cho thấy cách nay 4500-4000 năm đến ây thì Côn đảo hiện chưa mất một chiếc xe máy nào. Thế là ngày về có một bác khóa cổ xe lại, đến giờ ra cảng mất chìa khóa thế là bác ấy đã tặng lại cho mình chiếc WAVE, ôi hôm nay mình vui quá....
Sáng nay tháo banh chành chiếc xe đề thay ổ khóa hihihi......
Ngày 11.5 này Chúa đảo mình vào Sg 10 ngày nè, nhưng đi công tác với sếp ở Cần Thơ và Bình Thuận do vậy chắc không có dịp gặp được các bác rồi huhuhu.....nếu có thời gian phải alo chị Kiều uông bia mới được hahahahah.

Pé Chinh ơi, nào cháo đó là do A.Thịnh đánh đập, dụ dỗ và lôi kéo Nhân đi ăn nhậu đó, mới đầu định mua tôm càng về cho anh em ăn, nhưng nó rẽ quá, có 1.2tr/1kg ah, nên đành mua 1 kg sò, cộng 1 nồi cháo, thiệt hại hết 300k cho Nhân.

Hahaha . . . cái vụ tôm hùm này giống đợt CD2204 gùi. Đêm khuya đi viếng nghĩa trang về nhóm "trời oioioi . . ." hứng lên muốn nhậu thế là tui & quái Nhân lượn xe đi tìm mồi nhậu. Lúc đó khoảng 1h sáng, 2 thằng đi tìm mồi nhậu mà giống như 2 thằng đi ăn trộm (đi đến đâu chó sủa inh ỏi đến đó . . . he he he):shrug:, vô cái vựa hải sản của cái bà nào đó mà nhà tắt đèn ngủ tối thui kêu hoài chẳng ai dậy hết (nếu mà có dậy thì chắc 2 thằng cũng bị đánh hay bị chửi 1 trận te tua quá . . . . 1h sáng mà):T . Ngoài sân có 2 cái hồ chứa máy con tôm hùm (trong SG tôm hùm mà để kiểu này thì bảo đảm sáng ra chỉ còn mấy cái vỏ kèm theo máy cái chai & ly "gụ" nằm lăn lóc . . . . (c) CD an ninh thấy phát thèm luôn), bác Nhân nhà ta tính giở trò chúa đảo "ăn trước trả tiền sau" làm tui can quá trời luôn (hên ko làm liều => nếu mà ăn mấy con tôm này xong gùi ngày mai trả tiền sặc máu luôn :( . . . .hên hên) Nhờ vậy mà mới có cái vụ nhậu hột dzịt lộn ko có rau răm chứ ko thôi là nhóm "trời ơi " nhậu tôm hùm gùi . . . . . hahahahaha (beer)

Topic của bác lengkeng1minh bị mấy ace nhà mình làm loãng quá rồi nha. Thôi, em phân công thế này nhé:
- Em viết về vụ hột vịt lộn không rau răm và bổ dưa hấu bằng muỗng ăn hột vịt này.
- Chị Hà viết về ngày hôm sau đi các nhà tù này. Anh Hưng chumbao bổ sung thêm ý cho chị Hà nữa này.
- Anh Khải tường thuật lại vụ gà nhà trời ơi đi hầu rượu gà nhà Bảo tàng Côn Đảo và quá trình bị vặt lông như thế nào.
- Chị Thanh - chị Thảo share thêm cảm xúc nghen.
- Anh khunglongcoi ném thêm tí đá nữa.
- Ốc tiêu đâu òi ta????

Còn ai nữa nhỉ?
----------------------
Nghĩa trang Hàng Dương

Cũng hơi khuya rồi, chúng tôi rời cafe về lại nhà nghỉ. “Mọi người tranh thủ nghỉ ngơi nhé. 11.20pm tập trung trước nhà nghỉ, 11.30pm chúng ta sẽ đi viếng nghĩa trang Hàng Dương.” Lời của chúa đảo Triệu Nhân đưa tiễn bước chân chúng tôi về nghỉ. Đa số các phòng có số người từ 2 – 4, còn riêng phòng trời ơi có tới 6 mạng lận, tha hồ tám và tranh giành phòng tắm.

Tíc tắc, tíc tắc… Chiếc đồng hồ trên tường cứ từ từ, chầm chậm nhích dần từng chiếc kim của mình. Ban ngày Côn Đảo đã yên tĩnh, và lại càng yên ắng hơn khi màn đêm buông xuống. Không còn tiếng xe cộ đi lại, không cả tiếng người (hehe, trừ chúng tôi ra thì người ta đi ngủ hết òi). Chỉ còn tiếng gió xôn xao lá cây, tiếng sóng biển rì rào, tiếng côn trùng rỉ rả.

… Thời gian trôi qua…

Đã tới giờ khởi hành rồi. Xế và ôm đã trong tư thế sẵn sàng, và chúng tôi đi. Cùng tới nghĩa trang như chúng tôi có đoàn khách VIP toàn mấy vị lớn tuổi thôi (sau này nghe anh Nhân bảo thế). Đoàn chúng tôi tiến vào nghĩa trang với lòng thành kính cao nhất dành cho những anh hùng liệt sĩ đã cống hiến cả đời mình vì sự nghiệp giải phóng đất nước, và đã anh dũng hi sinh vì độc lập tự do của nước nhà và dân tộc Việt Nam. Đêm tại nghĩa trang dường như kéo dài và vắng lặng gấp bội phần. Trong màn đêm u tịch, chỉ có tiếng hàng dương xào xạc, tiếng sóng biển vẳng lên từ phía xa, chú tắc kè tinh nghịch lâu lâu lại cất tiếng “Tắc kè eeeeeeè….”. Thú thật trong hoàn cảnh đó, chúng tôi nghe sống lưng mình như có hơi lạnh ập đến.

Trời đêm Côn Đảo đầy sao
Đất đêm Côn Đảo ngập sao anh hùng

Những nén nhang này được đốt lên để tỏ lòng biết ơn của chúng tôi tới các đồng chí. Mong các đồng chí được yên nghỉ tại cõi vĩnh hằng.

----------------------
Tâm tình biển đêm

Về đến nhà nghỉ, mọi người cất xe vào trong hết trơn rồi. Mio cứ để chiến mã của mình ở ngoài thôi. Ở đảo thích thật, Phú Quốc cũng như Côn Đảo, xe máy cứ để ngoài đường thoải mái, chẳng cần khóa càng, khóa cổ chi hết, vì có mất bao giờ đâu. Lúc ăn tối tự nhiên người uể oải, ko muốn ăn gì cả. Và hậu quả bây giờ là đói meo râu. Thế là, ôi chị Hằng ơi, ới chị Hà ời, mio đói bụng nhắm, cho mio ăn cái gì đi. Trong đoàn CD2204, có ku Khiêm bé nhất, sn 91. Ốc tiêu và mio bằng tuổi, sn 87, bé thứ nhì. Ốc tiêu thì ít nói, có vẻ chững chạc chứ hổng có nhắng nhít như mio. Thế là mio được dịp mè nheo, sướng dã man rợ luôn. Hì hì, nào là được uống sữa này, ăn chocopie nhé, chẹp chẹp.

Nổi hứng. Hay ace mình đi nhậu đê?:T Ờ, được đó. Bờ kè nhá? Done luôn. Ai là người đầu têu đi nhậu ở bờ kè nhờ, mio phải ko ta??? Anh Hưng, chị Hà, chị Hằng, mio ra bờ kè trước. Anh Khải và chúa đảo đi kiếm mồi òi. Lát sau, hai ảnh chạy dìa, mang theo cơ man nào là hột vịt lộn, bia, dưa hấu. Hột vịt lộn mà ko có rau răm, được khuyển mãi một cái chum nhỏ và 1 hay 2 cái muỗng nhỏ để ăn. Chị Hà ko biết dung cái chum ấy để mần cái chi, hì hì. Chúa đảo mua cái ly nhựa 7k để uống bia, tàn tiệc xách dìa sáng hôm sau oánh răng. Thêm nữa, có dưa hấu mà không có dao. Nhằm nhò gì, mio bổ dưa hấu bằng muỗng ăn hột vịt. Ta nói, rất chi là nghệ thuật, cứ như là đang học tỉa tót rau củ quả vậy á.

Có tí hơi men rùi, mấy ace nói đủ thứ chuyện. Chuyện về chuyến đi này, về đặc sản quê hương này, phong tục tập quán vùng miền nữa. Quay qua, quay lại… lại chuyển về chuyện cái nốt ruồi. Từ “Chân có nốt ruồi cứ phượt vô tư” của mio đến các sáng tác khác của mấy anh chị. Nào thì là, miệng có nốt ruồi cứ hun vô tư, tay có nốt ruồi cứ sờ vô tư… Anh Khải cho nhà trời ơi lên đỉnh bằng câu “Cái ấy có nốt ruồi cứ ấy vô tư”. Ha ha ha, he he he, hô hô hô, hí hí hí… Mọi người đọc câu này xong tự hiểu nha, iem chã. Câu chuyện cứ thể mà kéo dài mãi, nụ cười cứ thế mà ngân dài, niềm vui cứ thế mà nhân lên. Gió lồng lộng đưa tiếng cười vang xa đến bầu trời đen thẫm. Em iu nhà trời ơi lắm lắm luôn.:L

Về đến phòng khoảng 3 giờ sáng, chuyện gì xảy ra tiếp theo thì anh Khải đã kể rồi ạ. Ngủ đã đời, sáng khỏi dậy đi ngắm bình minh luôn. Ui, may quá, hình như em có mơ giấc mơ về bình minh CĐ thì phải. ;)

Last edited:
Trại giam Phú Tường & khu chuồng cọp

Phút thư giãn giữa đoàn CD2204 & thuyết minh bảo tàng

Đến đoạn này là winbooknmk tui & Hà-lội bị tên quái Nhân lôi kéo , rủ rê, dụ dỗ, hăm dọa, giận hờn, thậm chí là bị chửi rủa => nhằm mục đích hầu rượu anh chị em nhà bảo tàng Côn Đảo.

. . . . .đợi hồi sau sẽ rõ . . . . . hehehehe

Đọc tòan thấy thiên hạ chười mình không hà, còn kêu mình là quái nhân nữa chứ....thôi kệ càng chười mình càng trở nên nổi tiếng ehehhehe....
không thề póh hình mới tức chứ, Mio posh nhen....
Cho ké 1 vai anh o Hòn Cau nhe các bác, hôm nay tự nhiền póh hình được vui vui...

Last edited:
Dự kiến 5 năm nữa số hình tư liệu của mình sẽ vượt lên con số kỉ lục đứng đầu hihi...cứ ngày nào đẹp trời thì ra làm vài tấm thôi. Dù chụp không đẹp nhưng theo mình thì rất thích, ở Côn đảo phải tìm cho riêng mình những sở thích nếu không sẽ sinh buồn chán.
Chắc phải lập thêm 1 trang về sự thay đổi từng ngày của đảo quá hihi....

NHững cành phượng

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,935
191,783
Latest member
winnievmex
Back