What's new

[Chia sẻ] Côn Đảo - Toàn tập

Các Bác thân mến, khi nhắc đến hai từ Côn Đảo gần như ai trong chúng ta cũng nghĩ tới nhà tù và Chuồng Cọp, nhằm để cho các Bác biết một cách khái quát thêm về mãnh đất từng được mệnh danh là “Địa Ngục Trần Gian” năm xưa, cùng với thiên nhiên hùng vĩ nơi đây. Tôi đã tập hợp gần 300 tư liệu ảnh từ Phòng Nghiệp Vụ Bảo Tàng Côn Đảo trong thời gian tôi còn là thuyết minh tại đây cùng với một số ảnh của bạn bè, để làm thành một đề tài mà có thề tạm gọi là “ CÔN ĐẢO TOÀN TẬP”,tôi sẽ giới thiệu khái quát đến các Bác hai phần sau:

Phần 1: ĐẶC ĐIỀM TÌNH HÌNH – ĐIỀU KIỆN TỰ NHIÊN – NHÂN VĂN CÔN ĐẢO
Phần 2: LỊCH SỬ NHÀ TÙ CÔN ĐẢO VÀ TRUYỀN THỐNG ĐẤU TRANH CÁCH MẠNG
Trong bài viết có sử dụng tư liệu thuyết minh của Bảo tàng Côn Đảo, cùng một số sách có liên quan nên lời lẽ hơi nặng về chính trị, mong các Bác thông cảm.

Phần 1: ĐẶC ĐIỀM TÌNH HÌNH – ĐIỀU KIỆN TỰ NHIÊN – NHÂN VĂN CÔN ĐẢO

Côn đảo là một trong những quần đảo tiền tiêu nằm ở hướng Đông Nam của Tổ quốc Việt Nam. Tọa độ địa láy vào khoảng 106 độ 31 phút đến 106 độ 45 phút Kinh độ Đông, từ 8 độ 34 phút đến 8 độ 49 phút vĩ độ Bắc.
Tổng diện tích toàn quần đảo là 76 km2, hình dạnh như một con Gấu lớn, lưng Gấu quay về hướng đất liền và chân hướng ra biển Đông.
Khoảng cách tính theo đường biển từ Côn đảo đến TP. Vũng tàu là 179km, Côn đảo đến Cần Thơ là 165 km, Côn đảo đến HCM là 230km và điểm gần nhất là cửa Sông Hậu 83km.
Côn đảo là một hệ thống gồm 16 hòn đảo lớn nhỏ.

Bản đồ tổng quan Côn đảo

Côn đảo
1.Hòn Chính:
Là hòn đảo lớn nhất nằm ở giữa có tên gọi Côn Lôn hay còn được gọi bởi nhiều tên qua từng thời kỳ như:
- Thời thực dân Pháp cai trị gọi là Poulo Condor
- Thời Mỹ - Diệm đồi tên đảo Côn Lôn thành tỉnh Côn Sơn
- Sau khi hiệp định Paris được kí kết 1973, Ngụy quyền Nguyễn Văn Thiệu muốn đánh lạc hướng dư luận trong và ngoài nước đổi tên đảo là Thị Xã Phú Hải trực thuộc tỉnh Gia Định
- Tuy nhiên đối với các tù nhân cách mạng Côn Đảo qua nhiều thế hệ và nhân dân cả nước Việt Nam trước sau có một tên gọi rất quen thuộc là Côn Đảo.
- Ngày nay huyện Côn Đảo trực thuộc tình Vũng Tàu
- Hòn Chính có chiều dài 15km, chổ rộng nhất 9km, và hẹp nhất là 1km.
- Với diện tích đảo chính là 51,52km2, chiếm gần 2/3 diện tích toàn đảo.

Hồ nước ngọt An Hải

Bình minh Côn đảo

Chuồng nuôi Bò

Hầm Phân Bò

Hiện vật hiện nay trưng bày tại nhà tù Côn đảo.

Last edited by a moderator:
Gửi bạn Triệu Nhân: Diễn đàn Phuot là diễn đàn du lịch, do đó không nhất thiết phải đưa quá nhiều ảnh tư liệu lịch sử nhà tù một cách quá chi tiết đến các tù nhân chính trị, các hình ảnh tra tấn,...

Giới thiệu sơ lược là được rồi bạn ạ.

Vì vậy tôi tạm xoá bớt một số bài không phù hợp.

Cảm ơn bác Chiito.
Hôm nay xin được kết thúc chuyên mục "Côn Đảo Toàn Tập"
Côn Đảo là một vùng đất thiêng liêng ghi dấu sự đấu tranh kiên cường, bất khuất của các anh hùng, chiến sỹ cách mạng, đồng bào yêu nước trong suốt 113 năm đấu tranh chống thực dân Pháp và đế quốc Mỹ của nhân dân Việt Nam.
Do đó, Côn đảo không chỉ là một hòn đảo anh hùng, một khu di tích cách mạng vĩ đại, mà Côn Đảo còn là một trường học cách mạng vượt lên trên mọi thời đại, một vùng đất hứa của Việt Nam giành cho mọi người hướng về, tỉm đến để nhớ về cội nguồn, để giáo dục truyền thống cách mạng cho thế hệ trẻ hôm nay và mãi mãi về sau.

Last edited:

Tại Miếu bà Phi Yến 27.7

Chuồng Cọp 27.7

Cầu Tàu 914

Thả 914 cành hoa trong ngày 27.7

XIN ĐƯỢC CẢM ƠN QUÝ BẠN BÈ ĐỒNG NGHIỆP CUNG CẤP TƯ LIỆU ĐỂ TÔI HOÀN THÀNH CHUYÊN MỤC NÀY, XIN ĐƯỢC TRÂN TRỌNG CẢM ƠN DIỄN ĐÀN PHƯỢT ĐÃ GIÚP TÔI CÓ ĐẤT SAN SẺ THÔNG TIN, CẢM ƠN QUÝ BẠN BÈ GẦN XA TRÊN DIỄN ĐÀN ĐÃ QUAN TÂM CHIA SẼ CHUYÊN MỤC!

Sao kết thúc sớm vậy hả Nhân?
Đây mới chỉ là Côn Đảo "nửa tập", là các hình ảnh trong quá khứ. Nếu như đây là 1 bài văn thì em mới viết xong phần mở bài, anh vẫn còn hóng tiếp các thông tin chi tiết cần thiết để đi du lịch ở đây, thời gian nào ra đảo thì đẹp nhất, đi ra đảo thế nào, bằng phương tiện gì, ra đảo rồi thì ăn gì, chơi ở đâu, ngủ với ai:D... vân vân và vân vân....

Thế nhé! Cố gắng viết tiếp đi, anh biết là em còn rất nhiều thông tin.

Bác cho em hỏi từ sân bay Côn Sơn về khách sạn trong thị trấn và từ khách sạn ra sân bay thì đi phương tiện gì là rẻ nhất ạ?

Bác cho em hỏi từ sân bay Côn Sơn về khách sạn trong thị trấn và từ khách sạn ra sân bay thì đi phương tiện gì là rẻ nhất ạ?
Khoảng cách từ Sân bay Côn Sơn về thị trấn khoảng 13km, nếu bac đi 1 mình thì khi xuống sân bay có rất nhiều xe của các khách sạn rước khách về thị trấn, 12 chổ, 16 chổ, 45 chổ,....gần như tất cả các khách sạn đều cho xe sang sân bay đón khách. Bác cứ việc leo lên bất cứ xe nào cũng được ( dù không ở khach sạn nó , nó vẫn chở bình thường) về thị trấn, giá là 30.000/ lượt ( giá quy định cho tất cả tài xế). Xuống thị trấn bác xuống chọn khác sạn mà ở.
Chỉ duy nhất phương tiện đó thôi, không có xe ôm hay bất cứ xe nào khác. Bác cũng nhanh chân 1 tí nhé, vì khi mà mấy xe đó đủ khách là chạy, nó không chào mời mình đâu, có khi nó vẫn đi xe không về trường hợp không có khách, bác mà chậm chân là sân bay trống toát không còn ai ngoài nhân viên sân bay đâu,....

Vâng, cám ơn thông tin và hướng dẫn của bác. Nếu em đi một mình thì em càn bừa, chả sợ, đằng này cái rờ-moọc ở nhà nằng nặc đòi đi theo nên đồ đạc lỉnh kỉnh chậm chạp lắm!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,926
191,776
Latest member
8xbet8info
Back