What's new

[Chia sẻ] Cửa Ba Lạt - Nơi con sông Hồng chảy về với Biển

Từ bao đời nay sông Hồng gắn liền với nền văn minh lúa nước của người Việt. Theo dòng sông mà giao thương buôn bán mọi miền gặp nhau, vùng cao mang về gỗ quý, miền biển mang lên muối trắng đổi lấy thứ gạo trắng thơm của đồng bằng ven sông.

Cửa Ba Lạt, không chỉ là nơi kết thúc của một hành trình...

picture.php

Từ bến phà Xa Cao, xuôi theo sông Hồng khoảng 30km bạn sẽ ra tới biển. Bên kia là đất Thái Bình, còn tớ đang đi trên đê Hữu thuộc đất Nam Định.

Mùa đông, cả cánh đồng chỉ có 1 màu nâu của đất mới cày, thứ đất nâu mịn màu mỡ,

còn ngoài kia, nước sông Hồng vẫn đang cuộn chảy, mùa khô dòng nước còn lớn thế này thì mùa mưa chúng hẳn là rộng mênh mông.

picture.php

Con đê lổn nhổn đá sỏi tớ mất nguyên 2h đồng hồ cho 30km này, thấp thoáng sau những rặng cây làng xóm yên bình và vượt lên hẳn là những tháp chuông nhà thờ, tớ đang đi trên đất Đạo.

picture.php

Cảm nhận lớn nhất chính là sự bình yên của xóm làng, với những rặng tre ngả bóng, đôi khi, sự cô độc cũng khiến con đường trở nên đặc biệt.

Càng tiến ra biển con sông càng mở rộng... chiếc thuyền đột nhiên trở thành bé xíu và mong manh giữa dòng nước...

picture.php

Last edited:
Cái quán nhỏ bằng rơm kia trông hay quá nhỉ , Cỏ Mềm có hình nào to hơn không ? Với lại cho luôn 2 xu hình để xem '' em ở phương xa , nơi con sông Hồng chảy về với biển '' trông dư lào !:D

Em có hình to đấy, mà cái quán này đặc biệt lắm nhé, cả mấy chục km đường đê có mỗi nó, nhìn lẻ loi mà ko lạnh chút nào, chui vào đó còn ấm sực, cứ như được quay về quá khứ ấy

Bạn đi bên Hữu còn em thì đi đò sang bên Tả.
Ở quê em hay gọi là bên Lở (Nam Định),bên Bồi (Thái Bình) hơn !:D

Lần đó tớ đi chơi cùng nhóm bạn về Thái Bình. Cả lũ vụng trộm leo lên hải đăng Ba Lạt để ngóng cửa biển xa xa. Lần đó hải đăng đang hoàn thiện nên các bác thợ canh chừng rất kỹ. Cả lũ hăm hở leo lên mà cứ văng vẳng tiếng thiên hạ kêu réo xuống mau. :D

Gần đây có dịp tớ quay trở lại cửa Ba Lạt. Điều tình cờ là tớ khám phá ra mình trờ lại cửa biển đó khi nhìn thấy hải đăng từ phía đối diện. Khác với cỏ mềm, tớ đi thuyền. Không gian rất yên tĩnh ngoại trừ tiếng máy xuồng đều đều. Đi thuyền thì có cái hay là chứng kiến khá nhiều cò xám, cò trắng, diệc, vịt trời,... thậm chí là đại bàng đất. Lều canh nghêu liêu điêu rất nhiều. Khung cảnh khá bồng bềnh và mênh mông... :)

2 lần đến Ba Lạt đều thú vị. Dù rằng bây giờ đọng lại với tớ là sự nuối tiếc... Bởi vì lần nào cũng vậy, Ba Lạt sương mù phủ kín. :(

Lần đó tớ đi chơi cùng nhóm bạn về Thái Bình. Cả lũ vụng trộm leo lên hải đăng Ba Lạt để ngóng cửa biển xa xa. Lần đó hải đăng đang hoàn thiện nên các bác thợ canh chừng rất kỹ. Cả lũ hăm hở leo lên mà cứ văng vẳng tiếng thiên hạ kêu réo xuống mau. :D

Gần đây có dịp tớ quay trở lại cửa Ba Lạt. Điều tình cờ là tớ khám phá ra mình trờ lại cửa biển đó khi nhìn thấy hải đăng từ phía đối diện. Khác với cỏ mềm, tớ đi thuyền. Không gian rất yên tĩnh ngoại trừ tiếng máy xuồng đều đều. Đi thuyền thì có cái hay là chứng kiến khá nhiều cò xám, cò trắng, diệc, vịt trời,... thậm chí là đại bàng đất. Lều canh nghêu liêu điêu rất nhiều. Khung cảnh khá bồng bềnh và mênh mông... :)

2 lần đến Ba Lạt đều thú vị. Dù rằng bây giờ đọng lại với tớ là sự nuối tiếc... Bởi vì lần nào cũng vậy, Ba Lạt sương mù phủ kín. :(

Em thú thật là em chửa đi thăm vườn Chim lần nào.Dưng chắc chắn là mùa nhiều Chim nhất là vào vụ gặt í ạ!!

Vào vụ Chiêm (tức khoảng tháng 5,6) thì nhiều Chim hơn vụ Mùa(tháng 10).

Nếu các bạn đi tầm này,các bạn Chim đi tránh rét mất rồi,trời lại ko đẹp !:D

Đi hết rừng sú vẹt ra đến bãi cát bạn phải qua nghĩa địa cây đầu tiên, những thân cây chết đã bị cưa đi phần thân nằm la liệt ngả nghiêng với đủ mọi hình thù kỳ dị.

picture.php

picture.php

trong lúc loay hoay chụp ảnh khi ngồi xuống nhớ chú ý nhá :D

picture.php
picture.php

Tới đây không thể không vào trạm kiểm soát Cồn Lu, khung cảnh nên thơ các anh đón tiếp tận tình, tớ cảm tưởng như mình đang bước chân vào một trang trại nào đó...

ĐƯờng vào thì cỏ úa
picture.php

nhưng khung cảnh mở ra tiếp theo thật yên bình với nhà sàn, cầu gỗ

picture.php

ngoài kia sóng vỗ ầm ì, còn nơi đây mặt nước phẳng lặng như gương

picture.php

Anh Vinh ở đây đã 16 năm, sống cùng cồn Lu từ những ngày chỉ có dân nạo vạng, anh kể về những ngày xưa, khi rừng cây còn rậm rạp, những chiếc hồ kia chứa toàn nước ngọt, chim chóc đẻ trứng dọc đường, và có 1 lần anh đã gặp thiên nga, một đôi thiên nga trắng muốt bồng bềnh trong hồ... tớ không thấy thiên nga, chỉ có mấy chú vịt trời nhút nhát...

Cồn Lu giờ đây đã bị ngập mặn, năm vừa rồi mức nước trên 4m, và cồn Lu gần như ngập hoàn toàn, vườn rau xinh xắn của các anh không 1 cây sống sót, và từ bây giờ, có lẽ chẳng thế trồng trên cái thứ cát mặn thế này...

Anh nói rằng, chỉ 2 năm trước cồn Lu còn thực sự là rừng...

Nước ngọt nơi đây là của quý... điện là thứ xa xỉ...

Nhưng dù có thiếu thốn, nơi đây, hoa vẫn nở...

picture.php

Last edited:
Sáng sớm ở cồn Lu ngập tràn tiếng chim hót, ríu rít, thanh bình... mà không thể nhìn thấy chúng.

picture.php

Nếu là một sớm ngày hè thì hãy lên tháp xem chim của VQG nhìn về hướng ĐÔng đón mặt trời mọc nhé (VQG xây dưng khu nhà trị giá hàng tỷ đồng rồi bỏ không) còn tớ thật tiếc vì mây mù ngập trời.

Bãi cát dài mênh mông, những con sóng chợt trở nên dịu dàng vào buổi sớm
picture.php

xa xa những lều vạng co ro trong gió
picture.php

mùa nạo vạng là mùa tháng 4, tháng 5, dân khắp tỉnh Thái Bình, Nam Định tập trung ở bãi này hàng ngàn người để nạo vạng giống, những chiếc lều thế này được dựng lên... nơi đây có những người thành tỷ phú vì chọn được mỏ vạng, nhưng cũng không ít người trắng tay, máu tranh chấp cũng đã từng rơi...

còn bây gìơ, chúng thế này đây
picture.php

trên cát chỉ có dấu chân của tớ, rồi mùa vạng sẽ hàng nghìn dấu chân chồng chéo dọc ngang, chả hiểu sao tớ lại cứ hay nhìn lại dấu chân của mình ở nơi này.

picture.php

Em thú thật là em chửa đi thăm vườn Chim lần nào.Dưng chắc chắn là mùa nhiều Chim nhất là vào vụ gặt í ạ!!

Vào vụ Chiêm (tức khoảng tháng 5,6) thì nhiều Chim hơn vụ Mùa(tháng 10).

Nếu các bạn đi tầm này,các bạn Chim đi tránh rét mất rồi,trời lại ko đẹp !:D

Ừm, mình nghe nói cò mỏ thìa về trong khoảng từ tháng 11-12. Nếu đi đến đây mà k gặp cò mỏ thìa thì hơi tiếc :) Cỏ mềm đi sau mình 1 tháng nên lượng chim đã bay đi bớt rồi. Lúc mình đến đếm được 56-61 con.

Chuyện thời tiết thì đúng là hên xui. :(

những cồn cát êm mịn, nhưng chúng đang từng ngày một lấn sâu vào bên trong, biến nơi đây thành cồn cát. Thông bị ngập mặn chết dần, cát thì tiến tới... cảm giác được chạy băng băng rồi ngã nhào vào cồn cát thật thích, nhưng mong rằng lũ phi lao đang lên sẽ chặn cát lại đây...

picture.php

hoa sâm nam, chúng bạt ngàn trên bãi, những cánh hoa vàng mỏng manh...

picture.php

nhưng cây thông vươn cao kiêu hãnh kia, và dây sâm nam mảnh mai đang ôm chặt đất mẹ... ai sẽ sống sót

picture.php

Nếu bạn tới đây vào mùa hè thì bãi biển này sẽ là một nơi lý tưởng, nhưng hãy đến vào tháng 7, tháng 8 nhé, vì khi đó mùa vạng đã kết thúc.

rừng thông vẫn đón bạn, bãi cỏ êm vẫn đón bạn, một đêm lửa trại và sớm hôm sau được đánh thức bởi tiếng chim... cồn Lu vẫn còn hoang sơ đầy bí ẩn để khám phá...

Ừm, mình nghe nói cò mỏ thìa về trong khoảng từ tháng 11-12. Nếu đi đến đây mà k gặp cò mỏ thìa thì hơi tiếc :) Cỏ mềm đi sau mình 1 tháng nên lượng chim đã bay đi bớt rồi. Lúc mình đến đếm được 56-61 con.

Chuyện thời tiết thì đúng là hên xui. :(

Em đi chuyến này mấy ngày ở đây may mà không mưa, nhưng cũng chả có nắng, híc híc. Chụp ảnh lên cứ xì xì :(

chào cồn Lu, tớ theo vết chân của mình ngày hôm qua trở về, ko biết dịp nào sẽ quay trở lại

picture.php

bến ông Chiều lại đón dân làm vạng vãng lai tới điểm nào đó phía bên kia cồn, nơi tớ chưa kịp đặt chân

picture.php

cào vạng như thế này cô à
picture.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,260
191,730
Latest member
f8bet00net
Back