What's new

[Chia sẻ] Cửa Ba Lạt - Nơi con sông Hồng chảy về với Biển

Từ bao đời nay sông Hồng gắn liền với nền văn minh lúa nước của người Việt. Theo dòng sông mà giao thương buôn bán mọi miền gặp nhau, vùng cao mang về gỗ quý, miền biển mang lên muối trắng đổi lấy thứ gạo trắng thơm của đồng bằng ven sông.

Cửa Ba Lạt, không chỉ là nơi kết thúc của một hành trình...

picture.php

Từ bến phà Xa Cao, xuôi theo sông Hồng khoảng 30km bạn sẽ ra tới biển. Bên kia là đất Thái Bình, còn tớ đang đi trên đê Hữu thuộc đất Nam Định.

Mùa đông, cả cánh đồng chỉ có 1 màu nâu của đất mới cày, thứ đất nâu mịn màu mỡ,

còn ngoài kia, nước sông Hồng vẫn đang cuộn chảy, mùa khô dòng nước còn lớn thế này thì mùa mưa chúng hẳn là rộng mênh mông.

picture.php

Con đê lổn nhổn đá sỏi tớ mất nguyên 2h đồng hồ cho 30km này, thấp thoáng sau những rặng cây làng xóm yên bình và vượt lên hẳn là những tháp chuông nhà thờ, tớ đang đi trên đất Đạo.

picture.php

Cảm nhận lớn nhất chính là sự bình yên của xóm làng, với những rặng tre ngả bóng, đôi khi, sự cô độc cũng khiến con đường trở nên đặc biệt.

Càng tiến ra biển con sông càng mở rộng... chiếc thuyền đột nhiên trở thành bé xíu và mong manh giữa dòng nước...

picture.php

Last edited:
Chào chị Cỏ mềm,
đợt vừa rồi nhóm em cũng đi VQG Xuân Thủy chơi bằng xe máy. Hôm đó trời mưa tầm tã nên tụi em vẫn chưa có cơ hội được ra tận cửa Ba Lạt. nhưng cảm giác được đi thuyền và đi dạo trên những cồn cát trong mưa cũng đã rất tuyệt rồi. Hôm đó tuy mưa to nhưng tụi em vẫn nhìn thấy cò mỏ thìa và một số loài chim khác. Thích nhất là vào buổi sáng sớm khi vừa thức dậy, đi ra bãi phi lao sau khu nhà nghỉ của ban quản lý VQG, em nhìn thấy cảnh mênh mông bao nhiêu là cò trắng bay lên đồng loạt giữa màn mưa mỏng, rồi những còn cò đậu trên ngọn phi lao mới chỉ cao bằng đầu người... đẹp và thanh bình lắm ạ :D
Có thể nói nơi đây chưa thực sự phát triển và đầu tư mạnh vào du lịch nên mọi thứ còn rất nguyên vẹn, đó là điều em rất thích. Nhóm em có 4 người, sau 1 ngày đi thăm thú, ngắm chim về có gửi chị hướng dẫn viên (chị ấy đồng thời là nhân viên làm việc tại VQG ) 100k tiền tip nhưng chị ấy đã thấy rất lạ, còn từ chối nữa chứ :D nói mãi mới cầm, hì hì. đồ ăn ở đấy cũng rẻ nữa.

Tụi em sẽ quay lại VQG vào T11, vì nghe chị HD bảo thời điểm đó bắt đầu có nhiều chim hơn vì chúng từ các vùng lạnh bay về tránh rét... hì hì .

Lần sau ra cồn Lu nhé, và nhớ đi bằng đò bác Chiều. Ngủ ngoài cồn Lu 1 đêm để sáng đón bình minh và lang thang bãi biển... thú vị lắm.
Con người ở đấy còn thuần hậu nhiều, quý người...

Mình lôi topic này lên nhờ các bạn chỉ giáo.
Đường đi từ cồn Lu/Giao Thiện qua hải đăng Ba Lạt thì phải đi thế nào?
Phải quay về Giao Thủy rồi qua phà Cồn Nhất?

Mình lôi topic này lên nhờ các bạn chỉ giáo.
Đường đi từ cồn Lu/Giao Thiện qua hải đăng Ba Lạt thì phải đi thế nào?
Phải quay về Giao Thủy rồi qua phà Cồn Nhất?

Mình xem trên bản đồ thì thấy là như thế, nhưng hình như có thể đặt thuê tàu thuyền đi thẳng sang đc bạn à. Với điều kiện đoàn đi đông thì tiết kiệm chi phí hơn.
Mình cũng không rõ, mình chưa đi từ hướng đó!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,260
191,730
Latest member
f8bet00net
Back