What's new

[Chia sẻ] Cửa Ba Lạt - Nơi con sông Hồng chảy về với Biển

Từ bao đời nay sông Hồng gắn liền với nền văn minh lúa nước của người Việt. Theo dòng sông mà giao thương buôn bán mọi miền gặp nhau, vùng cao mang về gỗ quý, miền biển mang lên muối trắng đổi lấy thứ gạo trắng thơm của đồng bằng ven sông.

Cửa Ba Lạt, không chỉ là nơi kết thúc của một hành trình...

picture.php

Từ bến phà Xa Cao, xuôi theo sông Hồng khoảng 30km bạn sẽ ra tới biển. Bên kia là đất Thái Bình, còn tớ đang đi trên đê Hữu thuộc đất Nam Định.

Mùa đông, cả cánh đồng chỉ có 1 màu nâu của đất mới cày, thứ đất nâu mịn màu mỡ,

còn ngoài kia, nước sông Hồng vẫn đang cuộn chảy, mùa khô dòng nước còn lớn thế này thì mùa mưa chúng hẳn là rộng mênh mông.

picture.php

Con đê lổn nhổn đá sỏi tớ mất nguyên 2h đồng hồ cho 30km này, thấp thoáng sau những rặng cây làng xóm yên bình và vượt lên hẳn là những tháp chuông nhà thờ, tớ đang đi trên đất Đạo.

picture.php

Cảm nhận lớn nhất chính là sự bình yên của xóm làng, với những rặng tre ngả bóng, đôi khi, sự cô độc cũng khiến con đường trở nên đặc biệt.

Càng tiến ra biển con sông càng mở rộng... chiếc thuyền đột nhiên trở thành bé xíu và mong manh giữa dòng nước...

picture.php

Last edited:
Em cũng xin đóng góp 1 chút về hiểu biết của mình , Vì em là người đi theo đạo Mẫu . Đạo Mẫu bao gồm cả tứ phủ : Tam tòa Thánh Mẫu , các vị Quan lớn , Bà Chúa , Chầu , Cô , Cậu ....

Tom. Nói về văn hóa thờ Mẫu của người Việt thì phải nói hàng ngày. Văn hóa thờ Mẫu bắt nguồn từ thuở sơ khai của người Việt cổ bắt đầu từ Mẫu Âu cơ (Đầm Đa) và sau đó là Mẫu Liễu Hạnh (Phủ Giầy), Mẫu Thượng Ngàn (Đồng đăng) ... Mẫu được coi là người bảo vệ mùa màng, sự sinh nở duy trì nòi giống. Dần dần văn háo thờ Mẫu được gắn liền trong các đền thờ đạo Lão và có một ban thờ Mẫu riêng biệt như ban Đức ông. Lễ vật dâng mẫu là hoa, quả, bánh kẹo, trầu cau và bây giờ tớ thấy có cả phấn son gương lược (ko biết có phải từ đầu như thế ko). Có một nét cực kỳ quan trọng trong văn hóa thờ Mẫu là hầu Đồng, hát văn. Hình như các bác nhà ta ở Bộ VH cũng đang chuẩn bị tư liệu để đưa Hát văn thành di sản văn hóa phi vật thể hay sao ấy

Thôi, đây là topic của em Cỏ về cửa sông Ba Lạt. Chỗ ấy cũng là quê tớ mà mỗi lần về quê ăn giỗ xong là chiều chuồn mất. Anh em mình làm loãng mất. Sorry em Cỏ nhé. Có gì xin tạ lỗi sau vậy(beer)

[ Có một nét cực kỳ quan trọng trong văn hóa thờ Mẫu là hầu Đồng, hát văn. Hình như các bác nhà ta ở Bộ VH cũng đang chuẩn bị tư liệu để đưa Hát văn thành di sản văn hóa phi vật thể hay sao ấy

Bây giờ đất nước đổi mới , Việt Nam mình còn được Unesco công nhận nữa cơ Anh à . Hàng năm lễ hội tại Đền Kiếp Bạc có thi hát Chầu Văn và Hầu Đồng còn có cả Nghệ Sỹ Hoài Linh , Hôm vừa rồi còn về HP thi tại Phủ Thượng Đoạn là nơi thờ Mẫu ....

Hì hì, các bác mà đụng đến mấy món thờ cúng này, tớ lại ngứa mồm... Viết về cái này có mà hàng đống.

Tớ định mở topic chuyên về các điểm linh thiêng trong tín ngưỡng thờ Mẫu, nhưng không phải ở đây...

Hì hì, các bác mà đụng đến mấy món thờ cúng này, tớ lại ngứa mồm... Viết về cái này có mà hàng đống.

Tớ định mở topic chuyên về các điểm linh thiêng trong tín ngưỡng thờ Mẫu, nhưng không phải ở đây...

Bạn lập topic đi ! Mình cũng thấy chủ đề này rất hay đòi hỏi sự hiểu biết cũng như nghiên cứu rất kỹ càng, không chỉ về tín ngưỡng mà còn về lịch sử và Văn hóa Dân tộc. Mình biết ông bạn có người anh hay hầu giá, qua đó mình cũng hiểu sơ sơ về Thủy cung Thánh Mẫu (còn gọi là Mẫu Thoải, chữ thoải là đọc trệch từ chữ thủy) là vị nữ thần dân gian Việt Nam chịu trách nhiệm quản lý các miền sông nước. Cô Bơ hay Cậu Bơ (chữ Bơ là đọc trệch từ chữ Ba)...

:) Mình cũng rất rất...thích nghe hát văn.

Nói về Phật pháp bác Chitto uyên thâm lắm , chắc đây là diễn đàn du lịch nên Bác ko đưa lên thôi (c)

Mình đã đặt chân vùng đất này rất nhiều lần. vẫn ở đó: những triền phi lao gù xuống vì gió cát, cũng những con người đôn hậu nhưng rắn chắc vùng cửa biển. bàng bạc, trống vắng và heo hút những ruộng muối. Nước biển mặn mòi đang tiếp nhận những gánh nặng phù sa để tạo ra những vùng đất mới. Có cái gì đó đang sinh sôi.
Đã lâu không lên PHƯỢT, nay tình cờ đọc bài này của Cỏ thấy hay. cảm xúc tinh tế nhẹ nhàng mà chân thực. rất nữ tính.

Em suýt quên cái topic này, đọc lại cảm xúc vẫn dào dạt như ngày ấy....

Cám ơn các bác chia sẻ, cám ơn lời động viên của anh Dép (em cứ sung sướng âm ỉ :D )

Nhân đọc lại cũng muốn chia sẻ thêm về chuyến đi cũ, chuyến này em độc hành 5 ngày chạy từ Nam Định sang Ninh Bình, trekking VQG Xuân Thủy sau đó sang trekking rừng Cúc Phương, một mình, trời rất lạnh và có những trận mưa đan xen...

Nhiều người hỏi độc hành có gì thú vị, thật khó trả lời vì em ko phải một đứa ưa cô đơn, nhưng đôi khi cũng muốn một mình... dường như khi một mình người ta có nhiều chiêm nghiệm và có nhiều khám phá về bản thân hơn. Vi dụ đơn giản nhất với em là vượt qua nỗi "sợ ma", những lúc đi một mình giữa rừng âm u vắng lặng, chỉ có mưa và bóng tối, ngủ một mình trong dãy phòng lặng ngắt giữa rừng... điều mà em tưởng mình không bao giờ làm được.

Có đi một mình em mới cảm thấy hết được sự quý giá của một câu chào hỏi, sự sung sướng khi nhìn thấy bóng người trong chiều sẫm, sự nhẹ nhõm khi có một chỗ ngủ.... Về yên lành rất nhiều ngày rồi cô bạn thân vẫn than em liều quá.

Em nhớ buổi chiều muộn đặt chân lên cồn Lu, con đường giữa rừng sú vẹt hân hoan như lũ chim về tổ ấm... khi thấy thấp thoáng chiếc nhà sàn kiểm lâm...

Chào chị Cỏ mềm,
đợt vừa rồi nhóm em cũng đi VQG Xuân Thủy chơi bằng xe máy. Hôm đó trời mưa tầm tã nên tụi em vẫn chưa có cơ hội được ra tận cửa Ba Lạt. nhưng cảm giác được đi thuyền và đi dạo trên những cồn cát trong mưa cũng đã rất tuyệt rồi. Hôm đó tuy mưa to nhưng tụi em vẫn nhìn thấy cò mỏ thìa và một số loài chim khác. Thích nhất là vào buổi sáng sớm khi vừa thức dậy, đi ra bãi phi lao sau khu nhà nghỉ của ban quản lý VQG, em nhìn thấy cảnh mênh mông bao nhiêu là cò trắng bay lên đồng loạt giữa màn mưa mỏng, rồi những còn cò đậu trên ngọn phi lao mới chỉ cao bằng đầu người... đẹp và thanh bình lắm ạ :D
Có thể nói nơi đây chưa thực sự phát triển và đầu tư mạnh vào du lịch nên mọi thứ còn rất nguyên vẹn, đó là điều em rất thích. Nhóm em có 4 người, sau 1 ngày đi thăm thú, ngắm chim về có gửi chị hướng dẫn viên (chị ấy đồng thời là nhân viên làm việc tại VQG ) 100k tiền tip nhưng chị ấy đã thấy rất lạ, còn từ chối nữa chứ :D nói mãi mới cầm, hì hì. đồ ăn ở đấy cũng rẻ nữa.

Tụi em sẽ quay lại VQG vào T11, vì nghe chị HD bảo thời điểm đó bắt đầu có nhiều chim hơn vì chúng từ các vùng lạnh bay về tránh rét... hì hì .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,260
191,730
Latest member
f8bet00net
Back