What's new

[Chia sẻ] Đi lại bằng tàu và bus ở châu Âu thế nào cho rẻ

Lịch của bạn mình thấy cũng khá hợp lý rồi, phương tiện di chuyển thì bạn có thể tham khảo ý mình như sau:
Zurich đến Vienna: có night train từ 10pm đến 7am hôm sau, khá tiện lợi.
Vienna đến Budapest: 3hr train cũng khá ok rồi, nhưng nếu muốn rẻ hơn bạn có thể consider bus euroline.
Budapest đến Athen: flight
Athen đến Rome: flight
Rome, Florence, Pisa, Venice, Milan: cứ theo thứ tự này mà đi, hệ thống train của Ý ko mắc lắm nên cứ lên train mà đi.
Milan đến Zurich: cũng train.

Rất cám ơn bạn sk8erboinhl đã hướng dẫn cho mình, cho mình hỏi kỹ thêm là cái night train từ Zurich đến Vienna bạn nói là tàu dùng Eurail Pass hả bạn, hay là tàu khác? Rồi đi trong nước Ý và từ Ý về Thụy Sỹ cũng vậy? (mình vẫn còn mơ hồ cái Pass này lắm, y như hồi đi Nhật, mình cũng vật vã tìm hiểu 1 thời gian mới nắm hết thông tin về cái lợi/bất lợi JR Pass của họ)

Mình xem trên trang của Eurail thì thấy giá của nó khá mắc (mình đi gia đình nên phải cân nhắc yếu tố chi phí nhiều). Theo bạn thì mình có nên mua Eurail pass ko, và nếu có thì nên mua loại 4 nước (266E) hay 2 nước thôi (133E). Vì mình nghĩ mình dùng nhiều nhất là tgian ở Ý, chứ Hy Lạp thì chủ yếu đi ngoài đảo ko dùng pass này đc, còn ở Vienna và Budapest thì cũng lăng quăng trong thành phố. Ở Thụy Sĩ thì mình có ng quen sẽ biết cách đi lại thuận tiện. Vậy thì mình có nên mua Eurail hay chọn cách đến đâu mua đến đó?

Còn về flight từ Budapest đến Athen và từ Athen đến Rome thì mình tham khảo các bạn chắc sẽ ko chọn RyanAir (xa TP) mà chọn EasyJet. Nhưng có phải họ rất giới hạn về hành lý? Lần đó mình bay từ UK sang Paris (hic g nói thiệt là ko nhớ hãng gì) bị nhét hành lý gần chết vào 1 cái thùng nhỏ ngay chỗ check-in, ko vừa là ko cho qua, mà lần này mình đi bụi nên quá chừng hành lý. Kiểu đó là chắc chắn phải mua thêm hành lý tốn mớ tiền rùi phải ko? :(

Cám ơn bạn nhìu!

Rất cám ơn bạn sk8erboinhl đã hướng dẫn cho mình, cho mình hỏi kỹ thêm là cái night train từ Zurich đến Vienna bạn nói là tàu dùng Eurail Pass hả bạn, hay là tàu khác? Rồi đi trong nước Ý và từ Ý về Thụy Sỹ cũng vậy? (mình vẫn còn mơ hồ cái Pass này lắm, y như hồi đi Nhật, mình cũng vật vã tìm hiểu 1 thời gian mới nắm hết thông tin về cái lợi/bất lợi JR Pass của họ)

Mình xem trên trang của Eurail thì thấy giá của nó khá mắc (mình đi gia đình nên phải cân nhắc yếu tố chi phí nhiều). Theo bạn thì mình có nên mua Eurail pass ko, và nếu có thì nên mua loại 4 nước (266E) hay 2 nước thôi (133E). Vì mình nghĩ mình dùng nhiều nhất là tgian ở Ý, chứ Hy Lạp thì chủ yếu đi ngoài đảo ko dùng pass này đc, còn ở Vienna và Budapest thì cũng lăng quăng trong thành phố. Ở Thụy Sĩ thì mình có ng quen sẽ biết cách đi lại thuận tiện. Vậy thì mình có nên mua Eurail hay chọn cách đến đâu mua đến đó?

Còn về flight từ Budapest đến Athen và từ Athen đến Rome thì mình tham khảo các bạn chắc sẽ ko chọn RyanAir (xa TP) mà chọn EasyJet. Nhưng có phải họ rất giới hạn về hành lý? Lần đó mình bay từ UK sang Paris (hic g nói thiệt là ko nhớ hãng gì) bị nhét hành lý gần chết vào 1 cái thùng nhỏ ngay chỗ check-in, ko vừa là ko cho qua, mà lần này mình đi bụi nên quá chừng hành lý. Kiểu đó là chắc chắn phải mua thêm hành lý tốn mớ tiền rùi phải ko? :(

Cám ơn bạn nhìu!

Mình thấy trang này có phân tích khá hay về Eurail, bạn thử đọc xem

http://www.priceoftravel.com/2794/should-you-buy-a-eurail-pass-heres-how-to-decide/
http://leaveyourdailyhell.com/2012/05/07/eurail-passes-good-value-or-bad-value/

Link của bạn milandini cũng giải thích khá rõ ràng rồi, mình chỉ bổ sung thêm 2 ý nhỏ:
1) Euro Pass theo ý mình có 1 cái lợi là ko cần phải lên kế hoạch nhiều, flexible
2) tuy nhiên cho dù bạn có dùng euro pass, có nhiều chặng vẫn phải book reservation trước (có thể free hoặc có reservation charge), nhất là các chuyến night train (nếu muốn giường nằm cũng phải có additional fee).
Trường hợp của bạn mình thấy ko cần phải dùng euro pass.

Về việc flight thì mình khuyên bạn đi bụi càng nên mang đồ gọn gàng, 1 cái hành lý carry on thôi, có thể giặt đồ trên đường đi.

Santorini mình cũng đã từng research, có để ý 1 điều là easyjet có chuyến bay từ rome đến santorini (tranist qua đêm ở athens airport) khá rẻ (<100 euro) nhưng chiều ngược lại lên tới 200 euro... bạn có thể check lại thử...

Cám ơn bạn sk8erboinhl nhìu nha, vậy mình sẽ không mua Eurail Pass mà chọn cách đến đâu mua đến đó. Lý do khiến mình phân vân thì ngoài trừ những điều mình đề cập ở trên còn có lý do là thời gian. Mình plan đi đến 3 tuần mà cái Pass này thường chỉ có vài ngày, hay mình nhìn thấy thì 10 ngày giá cũng cao chót vót. Tuy mình chưa tìm hiểu kỹ để biết 10 ngày ở đây là consecutive days (liên tục) hay là 10 ngày đc cộng gộp tgian (nhưng theo mình nhớ là 10 ngày liên tục, bắt đầu từ nửa đêm của ngày kích hoạt thì phải). Mà như vậy thì đúng là quá ít so với kế hoạch của mình mà chi phí lại quá cao. 1 ng đã cao như vậy huống chi cả gia đình mình. Nên đành phải bỏ thêm tgian để nghiên cứu cách di chuyển ở từng nơi sẽ đến vậy.
Santorini thì mình định là bay từ Budapest bay sang Athen rồi đêm bắt tàu "bơi" ra Santorini (thử cảm giác đi tàu ban đêm trên biển như thế nào). Nên khi sang Ý thì mình sẽ từ Santorini về Athen rồi bay sang Rome. Từ đó mới đi dần dần lên các thành phố phương Bắc. Vé mb nếu dưới 100E thì mình thấy còn ok chứ 200E mà cả 2 chiều là mình thấy hơi ngán rùi áh. Hichic ...

Chào mọi người, t dự định tháng 9-10 đi ý-hy lạp-áo-séc-phần lan-bỉ-pháp. Từ ý đến hy lạp; hy lạp đi áo; séc đi phần lan; phần lan đi bỉ, mình dự định bay. Cho tớ hỏi những hãng nào bán vé máy bay rẻ cho các chặng bay này?
Và vé tàu di chuyển giữa các thành phố, cơ bản chủ yếu cứ book vé sớm là rẻ ạh?
Cảm ơn mọi người.

Có anh chị nào rành về train hoặc coach bên châu Âu xin giúp với. Em hiện muốn book train hoặc coach đi từ Frankfurt xuống Avignon (Pháp) mà hiện giờ không biết book cái nào cho rẻ và tiện. Ai biết trả lời dùm em với vì cuối tuần này em bay sang Đức rồi.

Có anh chị nào rành về train hoặc coach bên châu Âu xin giúp với. Em hiện muốn book train hoặc coach đi từ Frankfurt xuống Avignon (Pháp) mà hiện giờ không biết book cái nào cho rẻ và tiện. Ai biết trả lời dùm em với vì cuối tuần này em bay sang Đức rồi.

Train thì bạn có thể book từ Frankfurt đến Geneva trên bahn rồi đi chuyến TGV từ Geneva đến Avignon (TGV khá mắc nếu ko book sớm).
Coach thì bạn check trên trang eurolines khoảng 70-80 euro, đi từ 8:30pm đến 10am hôm sau.

Train thì bạn có thể book từ Frankfurt đến Geneva trên bahn rồi đi chuyến TGV từ Geneva đến Avignon (TGV khá mắc nếu ko book sớm).
Coach thì bạn check trên trang eurolines khoảng 70-80 euro, đi từ 8:30pm đến 10am hôm sau.

Cám ơn bạn! Chắc mình sẽ book coach cho rẻ, train mắc quá mà nó phải quá cảnh ở Paris rồi mới xuống Avignon. Nhân tiện đây cho mình hỏi có anh/chị nào đã mua vé ở trang này chưa: http://en.voyages-sncf.com

Em thanh toán bằng thẻ Visa của Citibank Vietnam không được. Nó báo transaction bi failed, gọi điện lên Citibank thì nó nói là không nhận được lệnh thanh toán nào hết. Giờ em không biết book vé như thế nào nữa :(. Ai rành vụ này help em với!

Nhiều trang web bus của châu âu nhất là vùng Trung âu chỉ có thể thanh toán bằng Credid card, không chấp nhận debid. Nếu không bạn phải trả theo paypal Ok ngay.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back