What's new

[Chia sẻ] Đi lại bằng tàu và bus ở châu Âu thế nào cho rẻ

Các bác ơi cho em hỏi thăm tí. Chả là e có bạn, 1 người là người anh, 1 người là ng VN. Bạn VN qua Eng chơi rồi 2 bạn đó tính bắt tàu sang Paris chơi với em.
Bác nào rành cho e hỏi là liệu bạn VN đi từ Eng qua Paris thì có cần fải có visa ko ạ? Có bác nào đã từng đi thử vậy và bị xét visa chưa?
Vì bạn ng Anh của em thì bảo rằng bạn ấy đi train vài lần nhưng ko thấy có ai xét visa hay gì ở trạm đến hết nên bảo là cứ đi đại đi.

Cảm ơn cả nhà nhiều

Có, bạn của bác cần Visa !

Các bạn ơi cho mình hỏi chút với.
Sắp tới mình plan đi mấy nước như kế hoạch sau:

12.7: Budapest - Praha ( bus 7hrs) - 1 night in Praha
13.7: Praha. Đêm bắt tàu về Vienna (5hrs)
14.7: Vienna
15.7: Vienna - night bus/train to Venice
16.7: Venice
17.7: Venice - Florence (train 2hrs, bus 5hrs?) - overnight in Florence
18.7: Florence - Rome (1.5hrs by train, any buses?)
19.7: Rome
20.7: Rome - Budapest.

Mọi người cho mình hỏi là các phương tiện gì nên đi thì hợp lý về kinh tế và thời gian nhỉ?

Cảm ơn các bạn!

Hôm nay book vé mb từ Rome về Budapest bị hết vé giá tốt nên mình phải up-side-down cái plan, đi Rome trước rồi về Prague cuối cùng.

Khi book từ Venice - Vienna qua obb.at, sau khi đã chọn vé xong thì mình thấy dòng này ở bên dưới giá vé:

"It is not possible to purchase a ticket online for the section of your journey „Wien Westbahnhof (U3) - Wien Stephansplatz (U3)“. Please acquire the ticket separately. Kindly note that this will cause additional costs for your journey. Please contact our ÖBB Customer Service on +43 (0)5-17 17."

Vậy tức là mình không book đc vé, mọi người có biết vì sao không ạ?
Và hiện mình đang tìm vé đêm đi từ Venice đến Vienna mà chưa tìm được vé, các bạn nào đã đi rồi cho mình hỏi nên mua của những hãng nào nhé.

Cảm ơn các bạn!

C ơi, c cho e địa chỉ nhà mà chị thuê ở Mestre với nhé. Vụ đi lại có gì c cho e thêm thông tin với ạ. Mai e đi Milan rồi đi Venice nên cần thông tin này lắm ạ. E cảm ơn nhiều!

Hôm nay book vé mb từ Rome về Budapest bị hết vé giá tốt nên mình phải up-side-down cái plan, đi Rome trước rồi về Prague cuối cùng.

Khi book từ Venice - Vienna qua obb.at, sau khi đã chọn vé xong thì mình thấy dòng này ở bên dưới giá vé:

"It is not possible to purchase a ticket online for the section of your journey „Wien Westbahnhof (U3) - Wien Stephansplatz (U3)“. Please acquire the ticket separately. Kindly note that this will cause additional costs for your journey. Please contact our ÖBB Customer Service on +43 (0)5-17 17."

Vậy tức là mình không book đc vé, mọi người có biết vì sao không ạ?
Và hiện mình đang tìm vé đêm đi từ Venice đến Vienna mà chưa tìm được vé, các bạn nào đã đi rồi cho mình hỏi nên mua của những hãng nào nhé.

Cảm ơn các bạn!

Bạn đã ghi nhầm bến đến, viên đến viên khác (đi tàu nội đô) sao người ta bán vé qua mạng được

Bạn đã ghi nhầm bến đến, viên đến viên khác (đi tàu nội đô) sao người ta bán vé qua mạng được

Why can't I purchase all the tickets for my journey from ÖBB?
ÖBB tries to make available as many tickets as possible that are required for your complete journey. However, it may not be possible to provide all tickets for your journey, sometimes for technical reasons, sometimes due to certain fare policies. Therefore, it might occur that ÖBB (at present) cannot or is not allowed to offer you tickets for certain sections of your journey. The ticketing application is designed to detect such missing sections in order to offer you the longest possible coverage for your journey, even though said parts may be left out. There are several possible reasons for this to occur. Let us try to explain some of them here:

At present, it is not possible to purchase the tickets for regional operators (e.g. VOR in Vienna) in the ÖBB online and mobile ticketing systems, because these tickets are not accepted as valid tickets by the operators.
In certain train types, which cross the Austrian border on their route, online tickets are not accepted as valid tickets. Therefore, it is not possible to purchase tickets for such trains in the online ticketing system.
At present, it is only possible to purchase tickets from and to certain countries in the online ticketing system, in some cases uninterrupted tickets for the complete journey are only available for journeys with their start or destination in certain cities within such countries (e.g. Katowice, Warsaw and Kraków in Poland).

bác ơi em chọn đúng từ Venice đi Wien mà người ta vẫn bảo vậy, thêm cái chú ý như ở trên nữa. Vậy có phải là khi em đến Ý em mới mua được vé online không ?

Hi các bạn, mình đang lên 1 plan đi 1 vòng 5 nước quanh Châu Âu trong 3 tuần theo lộ trình như bên dưới (chưa xác định ngày cụ thể, có thể là mùa thu năm nay, nhưng cũng có thể là mùa xuân năm sau (cho ngày dài hơn, đi đc nhìu hơn). Nhờ các bạn chỉ dùm mình phương tiện nào đi nào là thuận tiện nhất nha. Mình nên đi train những đoạn nào và nên bay ở những chặng nào để tiết kiệm tgian & sức lực? Trừ đoạn ở Hy Lạp thì mình đã thu thập đc khá nhìu thông tin, còn lại những nước khác thì vẫn còn đang mò mẫm trong bóng tối hic :(. Cám ơn mn nhìu nha!

Zurich: 3 days
Vienna: 2 days 1 night
Budapest: 3 days 2 nights
Flight to Greece: 5 days (2 days in Athen + 3 days in Santorini & Mykyos island)
Italy: 7 days (Rome, Florence, Pisa, Venice, Milan)
Back to Zurich
Flight back to VN

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back