What's new

[Chia sẻ] Đi lại bằng tàu và bus ở châu Âu thế nào cho rẻ

Không có trang nào nữa đâu bạn, mình hiện tại chưa check đc nhưng thường là k ít chuyến vậy đâu, bạn xem lại giờ departs có bị fix không thì sửa lại thành 6,7h sáng xem thế nào

Mình cũng chỉnh rồi mà nó báo ra có 4 chuyến một ngày đó, sớm nhất cũng chỉ 11h57 thôi, hic.
Có cách nào khác tới La Spezia ngoài tàu không vậy Bac_ha?

Chào mọi người, tìm được topic này làm em mừng quá. Em đang rối rắm trong một mớ bòng bong. ko biết nên chọn đi như thế nào. hic :(

Tháng 7 tới từ ngày 11/7 tới 24/7 em và bạn em( đều dưới 25 tuổi) sẽ làm 1 chuyến Pháp- Ý.
Vé máy bay thì tụi em đã mua rồi của VNA nhưng đi của Air France., nên tạm ổn khoản này. Vấn đề còn lại là lựa chọn những nơi nên đi trong vòng 14 ngày này.
Em dự định chỉ đi 2 thành phố chính là ParisRome thôi, thời gian còn lại sẽ đi một số thành phố khác nếu còn dư nhiều thời gian.
Lộ trình của em dự định sẽ là: HCM-Paris- Rome- (Pisa)- La Spezia- Monaco-Provence-Paris-HCM
Từ Paris->Rome: em có nghe là có tàu đêm đi cũng nhanh, có tiện hơn là đi Ryanair không ạ, vì sân bay của Ryanair nằm khá xa trung tâm Paris, đi tàu hay Máy bay thuận tiện hơn?
Pisa thì có nên đi không ạ?
La Spezia: em thích chỗ này vì hồi xưa xem mấy bức hình có những tòa nhà xanh đỏ rực rỡ nằm ven biển, thơ mộng và bình yên quá. :)
Nhưng đi từ Rome tới La Spezia ( nghe bảo là 1 thành phố nhỏ) thì có phương tiện gì đi thuận tiện không ạ?
Rồi từ La Spezia đi Monaco đi bằng gì được ạ?
Từ Monaco đi Provence ( em cực thích những cánh đồng hoa ở đây, nên đi Pháp cứ phải tới đây mới được, hehe ^^.) và Provence về Paris thì nên đi tàu TGV hay đi gì ạ?

Thú thực là lần đầu tiên đi xa nhà như thế này, lại là thân nữ dặm trường, hic nên em lo lắng lắm lắm, em cũng có đọc mấy bài viết của các bác , nhưng em vẫn còn hoang mang lắm, có câu hỏi nào hơi ngu, mong các bác thông cảm và chỉ giáo dùm em.
Cảm ơn các bác rất nhiều.
Chúc các bác nhiều sức khỏe và đi được nhiều nơi :D

Chị/bạn Yunteak ơi, em/mình đang ở Pháp, cũng định đi Ý solo trong hè này, cho em join in với đc ko? :D Nhưng đi vào tháng 7 thì giá vé gì cũng đắt hic. Sao ko đi sớm hơn tầm cuối tháng 6 ý chị?

Cuối tháng 6 mình dự định đi Pháp, Bỉ, hà lan từ Stuttgart nhưng chưa biết chọn phương tiện nào di chuyển cho hợp lý mà giá rẻ. Mình có xem trang bahn giá từ stuttgart đi Paris khoảng 80E. Các bạn giúp mình với. Cám ơn các bạn

Cuối tháng 6 mình dự định đi Pháp, Bỉ, hà lan từ Stuttgart nhưng chưa biết chọn phương tiện nào di chuyển cho hợp lý mà giá rẻ. Mình có xem trang bahn giá từ stuttgart đi Paris khoảng 80E. Các bạn giúp mình với. Cám ơn các bạn

Tôi ngồi ở VN lại tư vấn cho bạn ở Stuttgart: đi bus đêm rẻ hơn 1 nửa:

https://www.eurolines.de/index.php?..._date=12-06-2014&return_date=&no_passengers=1

Thử cái này xem train của Pháp có rẻ hơn không?

a french friend handed me this URL www.trocdestrains.com where u can hitch a ride or share a group train ticket from Stuttgart to Paris or back. It may be just slightly cheaper than a regular ticket! It's like mitfahrgelegenheit for France. hope u also know that booking minimum 3 days in advance, a one way train TGV ticket could cost 39 Euros (if memory serves)...
MikeinGermany
19.Nov.2009 - 15:44 hrs
mitfahrgelegenheit.de hands down cheapest and most interesting

Chào các anh/chị, vợ chồng em đang lên plan cho chuyến đi Châu Âu vào tháng 10 tới , nhưng chưa biết nên đi bằng phương tiện gì để tiện và rẻ nhất, mong các anh/chị giúp ah.
Lịch trình của em là HN - Pháp - Đức - Hy Lạp - Ý - HN từ ngày 9/10 - 23/10

Ngày 9/10: HN - Paris.

Ngày 12/10: Paris - Berlin

Ngày 15/10: Berlin - Athen ( mục đích đến Hy Lạp của em là muốn đến Santorini, nên nếu trong ngày đi từ Athen đến Santorini được luôn thì càng tốt)

Ngày 16/10: Athen - Santorini

Ngày 18/10: Santorini - Athen ( quay lại Athen để đi Ý)

Ngày 19/10: Athen - Venice - Rome....

Ngày 23/10: Rome - HN

Cảm ơn các anh/chị nhiều nhiều nhiều ah :)

các bạn có biết hãng nào bán vé bus mấy đoạn Budapest - Viên - Prague thanh toán qua visa card phát hành tại VN?? Tôi đặt mua mà không đươc, hình như họ chỉ chấp nhận thanh toán Paypal mà tôi không sử dụng dịch vụ này.

Em đặt vé tàu từ Paris đi Barca ở trang này: http://www.eurorailways.com/product...gxPlRSp7RZoZ1MtPewQ0kibGwQWYCGj2yElBQgfPD_BwE

Em đã thanh toán và họ báo về mail nhưng chỉ báo cho mình ngày giờ tàu chạy, tên những người đi, nhưng ko thấy mail số vé cũng như số ghế ngồi. Khi thanh toán em đăng ký vé gửi qua mail. Các bác cho em hỏi lên tàu có cần vé không hay cứ in số Order ID và nội dung ra là ok lên tàu được. Vé hạng 2 không có số ghế hả các bác? Em thấy họ bảo là in vé at home hay tại quầy nghĩa là sao? Bác nào đi loài tàu này rồi giúp em với, băn khoăn quá :(
Một băn khoăn nữa là cũng chuyến ấy em xem ở trang http://www.raileurope-asean.com/spip.php?page=sales&re_domain=ptp&re_oper=results&cmpid=PSN020401 thì 4 người hết 704 EURO, còn trang em book ở trên chỉ có 664 $ , sao lại chênh lệch nhiều thế?

Em đặt vé tàu từ Paris đi Barca ở trang này: http://www.eurorailways.com/product...gxPlRSp7RZoZ1MtPewQ0kibGwQWYCGj2yElBQgfPD_BwE

Em đã thanh toán và họ báo về mail nhưng chỉ báo cho mình ngày giờ tàu chạy, tên những người đi, nhưng ko thấy mail số vé cũng như số ghế ngồi. Khi thanh toán em đăng ký vé gửi qua mail. Các bác cho em hỏi lên tàu có cần vé không hay cứ in số Order ID và nội dung ra là ok lên tàu được. Vé hạng 2 không có số ghế hả các bác? Em thấy họ bảo là in vé at home hay tại quầy nghĩa là sao? Bác nào đi loài tàu này rồi giúp em với, băn khoăn quá :(
Một băn khoăn nữa là cũng chuyến ấy em xem ở trang http://www.raileurope-asean.com/spip.php?page=sales&re_domain=ptp&re_oper=results&cmpid=PSN020401 thì 4 người hết 704 EURO, còn trang em book ở trên chỉ có 664 $ , sao lại chênh lệch nhiều thế?

Bachdương không đi nga mà lại sang Bacelona à?? Bên đó ít bạch dương mà chỉ có nắng nhiều.

Vé tàu nếu in ra có mã vạch hoặc mã ô vuông là OK, lên tàu họ kiểm tra bằng máy quét mà. Nếu mình không in được vé ở nhà thì ở các ga lớn có máy mình bấm mã vé in ra là OK.

Vé hạng 2 không có số ghế. Lên tàu thấy chỗ nào trống thì ngồi, không được ngồi ở toa hoặc khu hạng nhất. Lên tàu chú ý và hỏi thêm về khu hạng 2 kẻo nhầm họ đuổi đi khi soát vé. Ở khu hạng 2 cũng có loại họ đặt chỗ trước, trên đầu ghế có biển hoặc tín hiệu điện tử báo ghế đó đã đặt chỗ, có hãng họ cẩn thận ghi sẵn cả tên người ở đó....
vé hạng 2 cũng sẽ có chỗ ngồi nhưng phải tự chọn theo nguyên tắc đến trước nhận trước, do vậy cẩn thận ra ga sớm tý là OK.

Vé họ bán qua các trang dịch vụ khác nhau nên khác giá nhau là bình thường.

Tôi thấy đi Bacer từ Paris đi máy bay giá rẻ thấp hơn đi tàu nhiều, đi bus thấp hơn nữa. Đi tàu là quý tộc rồi đó.

Tks bác Kimvanchinh. Gánh xiếc nhà em đồ đạc hơi lỉnh kỉnh nên em chọn đi tàu. Hơn nữa vì đến Pháp em chỉ đủ time thăm Paris nên quyết định đi tàu từ Paris xuống Barca để nhân tiện ngắm cảnh dọc nước Pháp. Nhà em có 4 người thì 3 người là fan của Barca nên cứ ước ao đến ngó sân vận động Barca xem nó to thế nào, dù biết Barca nóng hơn Nga :)
Em cứ thắc mắc là em đã đăng ký nhận vé qua mail thì họ phải gửi vé qua mail để mình tự in ra at home chứ, vậy sao họ chỉ gửi cho mình qua mail mỗi Order ID thôi. Ý bác nói "mã vé" ở trên tức là số Order ID phải không ạ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back