What's new

[Chia sẻ] Đi lại bằng tàu và bus ở châu Âu thế nào cho rẻ

Chào mọi người,

Em và bạn em sẽ dự định đi châu Âu từ London (UK). Tụi em lên kế hoạch đi 6 nước trong khoảng đầu tháng 6 bao gồm Hà Lan - Đức - Hy Lạp - Ý - Tây Ban Nha - Pháp. Em dự định mua Eurail Select Pass for 4 countries - 6 days within 2 months (Pháp - Ý - Hy Lạp - Tây Ban Nha) € 290 per person. Và nếu mua vé từ London qua Amsterdam thì tụi em nên mua coach, train hay máy bay thì hợp lý? Em đang thắc mắc chặng đường Amsterdam - Berlin và Berlin - Athens nên mua vé phương tiện nào hợp lý nhất?

Em cảm ơn mọi người nhiều!!!

Chào mọi người, tìm được topic này làm em mừng quá. Em đang rối rắm trong một mớ bòng bong. ko biết nên chọn đi như thế nào. hic :(

Tháng 7 tới từ ngày 11/7 tới 24/7 em và bạn em( đều dưới 25 tuổi) sẽ làm 1 chuyến Pháp- Ý.
Vé máy bay thì tụi em đã mua rồi của VNA nhưng đi của Air France., nên tạm ổn khoản này. Vấn đề còn lại là lựa chọn những nơi nên đi trong vòng 14 ngày này.
Em dự định chỉ đi 2 thành phố chính là ParisRome thôi, thời gian còn lại sẽ đi một số thành phố khác nếu còn dư nhiều thời gian.
Lộ trình của em dự định sẽ là: HCM-Paris- Rome- (Pisa)- La Spezia- Monaco-Provence-Paris-HCM
Từ Paris->Rome: em có nghe là có tàu đêm đi cũng nhanh, có tiện hơn là đi Ryanair không ạ, vì sân bay của Ryanair nằm khá xa trung tâm Paris, đi tàu hay Máy bay thuận tiện hơn?
Pisa thì có nên đi không ạ?
La Spezia: em thích chỗ này vì hồi xưa xem mấy bức hình có những tòa nhà xanh đỏ rực rỡ nằm ven biển, thơ mộng và bình yên quá. :)
Nhưng đi từ Rome tới La Spezia ( nghe bảo là 1 thành phố nhỏ) thì có phương tiện gì đi thuận tiện không ạ?
Rồi từ La Spezia đi Monaco đi bằng gì được ạ?
Từ Monaco đi Provence ( em cực thích những cánh đồng hoa ở đây, nên đi Pháp cứ phải tới đây mới được, hehe ^^.) và Provence về Paris thì nên đi tàu TGV hay đi gì ạ?

Thú thực là lần đầu tiên đi xa nhà như thế này, lại là thân nữ dặm trường, hic nên em lo lắng lắm lắm, em cũng có đọc mấy bài viết của các bác , nhưng em vẫn còn hoang mang lắm, có câu hỏi nào hơi ngu, mong các bác thông cảm và chỉ giáo dùm em.
Cảm ơn các bác rất nhiều.
Chúc các bác nhiều sức khỏe và đi được nhiều nơi :D

Chào mọi người,

Em và bạn em sẽ dự định đi châu Âu từ London (UK). Tụi em lên kế hoạch đi 6 nước trong khoảng đầu tháng 6 bao gồm Hà Lan - Đức - Hy Lạp - Ý - Tây Ban Nha - Pháp. Em dự định mua Eurail Select Pass for 4 countries - 6 days within 2 months (Pháp - Ý - Hy Lạp - Tây Ban Nha) € 290 per person. Và nếu mua vé từ London qua Amsterdam thì tụi em nên mua coach, train hay máy bay thì hợp lý? Em đang thắc mắc chặng đường Amsterdam - Berlin và Berlin - Athens nên mua vé phương tiện nào hợp lý nhất?

Em cảm ơn mọi người nhiều!!!
Theo mình đi từ London đến Ams đi train cũng tiện, đỡ phải di chuyển loằng ngoằng vì ưu thế của train là từ centre-centre mà. Hồi mình đi thì mình book máy bay của Easy Jet, cũng tiện và trộm vía k bị delay. Coach thì mình thấy mệt lắm, thực sự là k có ý định thử :D
Ams - Berrlin thì có train chạy thẳng, duration tầm 6h30' (giá dao động 39-69 EUR tùy thời điểm book), Berlin-Athens thì mình k rõ nhưng đoán chắc là bay thì dễ hơn, hình như có bay thẳng Berlin-Santorini (nếu bạn định ghé qua hòn đảo này) ^^
Hope it helps!

Chào mọi người, tìm được topic này làm em mừng quá. Em đang rối rắm trong một mớ bòng bong. ko biết nên chọn đi như thế nào. hic :(

Tháng 7 tới từ ngày 11/7 tới 24/7 em và bạn em( đều dưới 25 tuổi) sẽ làm 1 chuyến Pháp- Ý.
Vé máy bay thì tụi em đã mua rồi của VNA nhưng đi của Air France., nên tạm ổn khoản này. Vấn đề còn lại là lựa chọn những nơi nên đi trong vòng 14 ngày này.
Em dự định chỉ đi 2 thành phố chính là ParisRome thôi, thời gian còn lại sẽ đi một số thành phố khác nếu còn dư nhiều thời gian.
Lộ trình của em dự định sẽ là: HCM-Paris- Rome- (Pisa)- La Spezia- Monaco-Provence-Paris-HCM
Từ Paris->Rome: em có nghe là có tàu đêm đi cũng nhanh, có tiện hơn là đi Ryanair không ạ, vì sân bay của Ryanair nằm khá xa trung tâm Paris, đi tàu hay Máy bay thuận tiện hơn?
Ôi sao mình nghĩ chặng Paris-ROme mà đi tàu thì vất vả í, kể cả lên đánh 1 giấc ngủ thì mình sợ mấy chuyến mà thời gian mười mấy tiếng lém, mình thì vẫn prefer chặng này đi máy bay vì mấy chặng kia bạn có thể đi train đc hết ùi
Pisa thì có nên đi không ạ?
Mình đi rồi, thấy hoàn toàn bình thường, có mỗi sản phẩm là mấy bức ảnh với các tư thế kỳ quái xung quanh cái tháp thui :D cho mình đi lại thì mình k đi nữa, mình đi cũng tầm tháng 7. Nắng nóng đen thui kinh khiếp
La Spezia: em thích chỗ này vì hồi xưa xem mấy bức hình có những tòa nhà xanh đỏ rực rỡ nằm ven biển, thơ mộng và bình yên quá. :)
Nhưng đi từ Rome tới La Spezia ( nghe bảo là 1 thành phố nhỏ) thì có phương tiện gì đi thuận tiện không ạ?
Có phải bạn định nói đến 5 ngôi làng ở CInque Terre không? Mình thấy đi cũng hay, từ Rome đi train đến La Spezia (book rất dễ trên trenitalia), đến đây tùy làng bạn mún ghé thăm mua vé local train đến (đỡ phải cuốc bộ, mà vé cũng rẻ k cần thiết phải book advance)
Rồi từ La Spezia đi Monaco đi bằng gì được ạ?
Từ La Spezia đến Nice thì có qua 1 đến 2 điểm stop tại biên giới Italy-France, đi bằng train cũng dễ dàng mà rẻ lắm, bạn search google thấy ngay nha. Nên đến thăm Nice vì đẹp và từ đây bạn có thể dễ dàng bắt bus đến Monaco và mấy ngôi làng quanh đó
Từ Monaco đi Provence ( em cực thích những cánh đồng hoa ở đây, nên đi Pháp cứ phải tới đây mới được, hehe ^^.) và Provence về Paris thì nên đi tàu TGV hay đi gì ạ?
Monaco đi Provence thì lại tàu thôi, nhưng để đến đc cánh đồng hoa oải hương thì bạn vẫn phải đi bằng taxi vì xa bến train/bus lắm
Thú thực là lần đầu tiên đi xa nhà như thế này, lại là thân nữ dặm trường, hic nên em lo lắng lắm lắm, em cũng có đọc mấy bài viết của các bác , nhưng em vẫn còn hoang mang lắm, có câu hỏi nào hơi ngu, mong các bác thông cảm và chỉ giáo dùm em.
Cảm ơn các bác rất nhiều.
Chúc các bác nhiều sức khỏe và đi được nhiều nơi :D
Mình có hint một số hiểu biết của mình ở từng đoạn dưới câu hỏi của bạn nhé. Chúc vui

@Bac_ha_10: cảm ơn bạn nhiều lắm, :D.
bạn cho mình hỏi là chặng Paris-Rome ngoài EasyJet và Ryanair mà mọi người hay nhắc tới thì còn có hãng nào cũng khai thác đường bay này với giá cả hợp lý không ạ? Mình coi giá thì thấy Ryanair rẻ hơn EasyJet, nhưng nghe bảo sân bay Ryanair cách trung tâm TP 80km lận, nghe cũng hơi oải nhỉ :(

bạn cho mình hỏi là chặng Paris-Rome ngoài EasyJet và Ryanair mà mọi người hay nhắc tới thì còn có hãng nào cũng khai thác đường bay này với giá cả hợp lý không ạ? Mình coi giá thì thấy Ryanair rẻ hơn EasyJet, nhưng nghe bảo sân bay Ryanair cách trung tâm TP 80km lận, nghe cũng hơi oải nhỉ :(

Tôi toàn mua qua hãng trung gian e-dream.net hay phết

CÓ vueling airlines nữa bạn nhé, hình như xuất phát từ sân bay Orly giống Easy Jet đó, có vẻ gần hơn BVA của Ryan air, mà mình ghét ryan air lắm >.< bạn xem chênh lệch vé ngày bạn đi khoảng bao nhiêu, giờ giấc có quái chiêu quá không, không thì chấp nhận bù ít cũng đc, vì mấy chặng kia bạn đi tàu mình thấy giá cũng ok đó k đắt đâu

Tháng 6 mình có chương trình đi chơi châu âu 20 ngày, đang tính bay HN-London, các bác tư vấn cho
tư London bay đi Madrid bằng ryan air hay easy jet tiện hơn? rồi Madrid-Barcelona bằng tàu,
Chặng 4 từ Barcelona -Paris bằng máy bay/tàu?, chặng 5 : Paris- Rome bằng máy bay hãng nào?
Chặng 6 : Rome - venice : bằng tàu.
Chăng 7 : Venice_franfurk bằng tàu hay máy bay?
Frankfurk -HN

@bac_ha_10: mình tìm trên trang trenitalia thì thấy Rome đi La Spezia sớm nhất cũng chỉ có chuyến 11h57, tới là chiều 15h37 mất rồi

"Departs Roma Termini at 11:57 and Arrives La Spezia Centrale at 15:37 ".
tại mình muốn đi buổi sáng, tầm 6,7 h ấy, loanh quanh ở đó chừng 1 ngày, chiều là mình đi Nice luôn cho tiện, đỡ mất tiền phòng 1 đêm ở đó nữa. :D Ngoài trang này ra có trang nào đặt vé tàu ở Ý nữa không bạn?

@bac_ha_10: mình tìm trên trang trenitalia thì thấy Rome đi La Spezia sớm nhất cũng chỉ có chuyến 11h57, tới là chiều 15h37 mất rồi

"Departs Roma Termini at 11:57 and Arrives La Spezia Centrale at 15:37 ".
tại mình muốn đi buổi sáng, tầm 6,7 h ấy, loanh quanh ở đó chừng 1 ngày, chiều là mình đi Nice luôn cho tiện, đỡ mất tiền phòng 1 đêm ở đó nữa. :D Ngoài trang này ra có trang nào đặt vé tàu ở Ý nữa không bạn?

Không có trang nào nữa đâu bạn, mình hiện tại chưa check đc nhưng thường là k ít chuyến vậy đâu, bạn xem lại giờ departs có bị fix không thì sửa lại thành 6,7h sáng xem thế nào

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back