What's new

[Chia sẻ] Đi lại bằng tàu và bus ở châu Âu thế nào cho rẻ

Hi các phượt thủ cho mình hỏi tí @

Tình hình là tháng 9 này mình định đi Áo -Ý - Pháp trong 17 ngày. M định đi lịch trình như sau: đến Áo trước, rùi đi Salburg - Venice - Florence (train) - Rome (plane) - Paris (plane) - Áo. Theo các bạn thì có hợp lý hok? Ban đầu định bay về trực tiếp từ Paris về saigon lun, nhưng lại ngại xách đồ lỉnh kỉnh theo, vì m ở nhà chị bên Áo ah. Theo các bạn thì đi từ Salburg - Venice - Florence - Rome nên đi = train or plan thì rẻ hơn nhiều hok? đi train thì có ngắm được cảnh ban ngày hok ah.

cám ơn nhiều ^^

Mình đi tàu chặng Rome - Florence - Venice rồi, cũng ko có ấn tượng gì vì đi chơi cả ngày, lên tàu chỉ có ôm balo ngủ thôi :D. Bạn có thể nghiên cứu bay Venice - Rome rồi đi tàu đến Florence. Từ Florence làm day trip đến Pisa rồi bay sang Paris từ đấy. Pisa thì tầm 2-3 tiếng là xem hết :D

Mọi người ơi, có ai có kinh nghiệm về vụ đặt vé tàu từ Paris đi Nice không tư vấn em với ạ. Em đặt vé tàu từ Paris đi Nice ngày 30/9, giá 55e/người. Thế nhưng cứ đến phần thanh toán là không được. Trên trang web bọn nó thì báo thế này "The service is temporarily unavailable, and your request could not be processed.Please wait a few moments and try again. Thank you for your understanding.". Và em nhận được 1 email thông báo của bọn nó là the bank transaction has failed.Em thử lại nhiều lần đều không được. Em dùng thẻ visa credit HSBC, có đăng kí Verify Visa rồi mà vẫn không được. Em viết mail hỏi (địa chỉ mail mà bọn nó cung cấp trong email thông báo) thì không gửi được (email bị trả lại). Giờ không biết làm sao để đặt được vé của bọn nó đây. Cảm ơn cả nhà.

Mọi người ơi, có ai có kinh nghiệm về vụ đặt vé tàu từ Paris đi Nice không tư vấn em với ạ. Em đặt vé tàu từ Paris đi Nice ngày 30/9, giá 55e/người. Thế nhưng cứ đến phần thanh toán là không được. Trên trang web bọn nó thì báo thế này "The service is temporarily unavailable, and your request could not be processed.Please wait a few moments and try again. Thank you for your understanding.". Và em nhận được 1 email thông báo của bọn nó là the bank transaction has failed.Em thử lại nhiều lần đều không được. Em dùng thẻ visa credit HSBC, có đăng kí Verify Visa rồi mà vẫn không được. Em viết mail hỏi (địa chỉ mail mà bọn nó cung cấp trong email thông báo) thì không gửi được (email bị trả lại). Giờ không biết làm sao để đặt được vé của bọn nó đây. Cảm ơn cả nhà.

Lần trước thẻ HSBC của chồng mình cũng bị như vậy, bạn nên gọi lên HSBC hỏi, họ đã làm gì với thẻ của bạn rồi đó.

Khi trả phí mua vé tàu hay bus ở châu Âu hay bị TH như của bạn lắm. Đa số là có thể giải quyết bang Paypal vì thế hay đăng ký 1 tk Paypal và dung nó để thanh toán thì sẽ ok thôi. Bạn thử xem nhé.

Không hẳn thế đâu bạn, tôi trả mọi thứ ở bên đó qua Mastercard của ĐôngÁ Bank và Vietcombank đều chưa bao giờ gặp trục trặc nào hết. Nhưng với đơn giản là E Banking của HSBC trong nước thôi đã phức tạp hơn rất nhiều những ngân hàng khác. Chỉ hơi hơi không đúng ( cái mà ở NH khác vẫn chấp nhận ) thì hệ thống của HSBC nó báo lỗi không chấp nhận giao dịch ngay. Có thể hệ thống bảo mật của nó quá khủng chăng ? Tôi không thạo lắm chỉ thấy rõ là phức tạp hơn các ngân hàng khác nhiều.

Tình trạng thanh toán credit card ở EU do bank VN phát hành bị hạn chế so với card do các bank các nước phát triển phát hành dù đều là Mastercard hay Visa. Có một số trường hợp (provider) sẽ từ chối giao dịch. Đó là nguyên nhân các bạn không thanh toán được. Nguyên nhân sâu xa hơn, VN vào blacklist giao dịch có hạn chế vì nạn trộm thẻ tín dụng quá nhiều từ VN. Họ phòng hơn chữa.

có bác nào làm ơn chỉ giùm em cách book vé với em vào mấy link xem mà ko hiểu book như thế nào cả cuối tháng 4-2014 bọn em có 1 chuyến Châu Âu mà đang đau đầu zụ book vé vì ko ai biết làm cả......em cảm ơn

có bác nào làm ơn chỉ giùm em cách book vé với em vào mấy link xem mà ko hiểu book như thế nào cả cuối tháng 4-2014 bọn em có 1 chuyến Châu Âu mà đang đau đầu zụ book vé vì ko ai biết làm cả......em cảm ơn

Bạn nên nói rõ và dẫn đường link cụ thể hơn thì mọi người mới giúp được :)

Chào các bác,
Các bác cho em hỏi đặt vé tàu trên Trenitalia thế nào mà nó toàn bắt khai báo ID, Pass nếu không thì ko cho continiou để tiếp tục. Vào khai ID, nó ra một loạt ngầm định region ở Ý , chẳng thể chèn bất cứ gì vào, mà mình có ở Ý đâu cơ chứ, toàn là mục dấu sao, ko bỏ qua được.
Các bác giúp em vụ này với ạ. Có bác nào bị như em không?

Em đang gấp quá. Thanks cả nhà

các bác cho hỏi đi lại ở Ý bằng tàu tiện và rẻ hơn buýt ạ? Vì mình đọc hết ko thấy thông tin gì mấy, mình định đi các chặng Venice-Manarola-Rome-Venice vì bay đến/ từ Venice (Treviso), check vé tàu thì các chặng giao động 30-40€ (loại rẻ nhất), vào dịp Lễ Phục Sinh tới. Mình cũng mới book chỗ ở Venice, ở Mestre của người VN, 12€/ phòng đơn, offer cho mình luôn vé trọn gói tàu bus và xe bus 2 ngày (48h) là 15€. Mình check thấy ở Mestre đi ra Venice với mấy đảo hơi xa, nhưng sd vé trọn gói vậy thì tranh thủ đi đc nhiều và rẻ đúng ko ạ? Mà hình như vé ko bao gồm đi ra sbay ở Treviso, đúng ko?

Cảm ơn các bác :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back