What's new

[Chia sẻ] Đi lại bằng tàu và bus ở châu Âu thế nào cho rẻ

Cái mã PIN đấy theo em hiểu là 3 chữ số nằm ở mặt sau của thẻ hay trong tiếng Pháp bọn em vẫn thấy hay viết là cyptogramme

Còn vụ Verified by Visa thì tùy theo trang web mà bạn mua hàng, có trang nó sẽ hỏi ngày tháng năm sinh để xem có đúng chủ thẻ ko, còn kiểu Verified mới nhất là nó gửi sms về máy điện thoại của mình 1 dãy code, lúc thanh toán mình phải điền dãy đó vào thì nó sẽ cho thanh toán. Cơ mà thẻ e dùng bên Pháp này nó là Visa thường hoặc của bạn em là Visa electron nên e ko biết loại Debit của bác có khác gì ko, cơ mà bác đã mua được vé rồi thì ok thôi.

Hi bạn gà con.
Có tàu đêm chạy thẳng từ Paris đi Roma, đi thẳng luôn hok phải đổi tàu ở đâu đâu. Bạn có thể chọn giường nằm để nghỉ ngơi trên tàu vì phải đi tàu từ tối đến sáng hôm sau lận á. Hum trước chị mình đi từ Paris qua venice cũng có tàu đêm, chị kể chuyến tàu cũng sạch sẽ an toàn.

Còn lịch trình của bạn như trên bạn có thể đi tàu:
Ví dụ từ Prague-Ámterdam tàu đêm,
Amsterdam- Brussels: đi tàu cao tốc Thalys
Brussels-Paris: đi tàu cao tốc Thalys
Paris-Roma: đi tàu đêm,
Bạn có thể mua vé từng chặng tàu như trên hoặc có thể mua thẻ tàu để đi lại bằng tàu 4 hoặc 5 nước gì đó. Thẻ tàu thì bạn không những đi được trên các chuyến tàu trên mà còn đi được các chuyến tàu khác nữa. Nói chung thẻ tàu thì nó tiện là bạn muốn đi đâu cũng được cứ leo lên chuyến tàu mình thích và đi thôi. Bạn nên cộng xem mua vé từng chặng tàu hay mua thẻ tàu thì rẻ hơn,. Nhưng nên mua thẻ tàu tại Việt Nam vì qua châu Âu mua thường cao hơn 20%. Còn vé tàu thì cũng mua trước và sớm không là mắc lắm. Cái này thì bạn cũng biết rồi đó. Bạn có thể vô trang web www.germanrailway.vn hoặc acprail.com.vn để nghiên cứu xem sao.
Mình cũng đang nghiên cứu xem đi lại ở châu Âu như thế nào cho tháng 10 sắp tới cơ, chắc mình sẽ đi Đức + Pháp thôi. Bạn bè bên Đức thì có và hok lo lắng nhưng các nước khác thì hok có và còn phải tiết kiệm dần dần nên đang nghiên cứu tiếp.:)

có bác nào có kinh nghiệm đi tàu ở Bắc âu - Nauy, THuỵ điển giúp em với

Bạn toanvncn ơi có tàu thẳng từ Oslo đi Stockholm, đi tầm 5h đồng hồ đó. Ngoài ra thì ở các nước vùng Bắc Âu mạng tàu cũng dày đặc bạn tha hồ đi tàu nhé.

Last edited by a moderator:
Cái mã PIN đấy theo em hiểu là 3 chữ số nằm ở mặt sau của thẻ hay trong tiếng Pháp bọn em vẫn thấy hay viết là cyptogramme

3 số này là CVV bạn ơi, là "Credit Card Verify". 3 số này chỉ khi mua hàng online mới dùng đến thôi.

Còn PIN đích thị là mã thẻ. Mã thẻ visa hay master gồm 4 số mà khi ngân hàng cấp thẻ cho bạn có cấp kèm 1 tờ giấy 2 lớp, trong đó mã thẻ được ghi 1 cách bí mật ở bên trong. Như mình biết thì mã này ko thể đổi và bạn buộc phải ghi nhớ trong đầu và hủy giấy đó đi nếu ko muốn nó rơi vào tay người khác. Mã này tương tự như mã thẻ ATM, chỉ khác là mã thẻ ATM nội địa thì gồm 6 số.

3 số này là CVV bạn ơi, là "Credit Card Verify". 3 số này chỉ khi mua hàng online mới dùng đến thôi.

Còn PIN đích thị là mã thẻ. Mã thẻ visa hay master gồm 4 số mà khi ngân hàng cấp thẻ cho bạn có cấp kèm 1 tờ giấy 2 lớp, trong đó mã thẻ được ghi 1 cách bí mật ở bên trong. Như mình biết thì mã này ko thể đổi và bạn buộc phải ghi nhớ trong đầu và hủy giấy đó đi nếu ko muốn nó rơi vào tay người khác. Mã này tương tự như mã thẻ ATM, chỉ khác là mã thẻ ATM nội địa thì gồm 6 số.

Mình dùng mã Pin của thẻ ATM hay Kreditcard ở Đức đều 4 số. Chỉ có mã đăng nhập online thì tùy bank.

Bồ sung: Bạn gì ở trên nếu mua vé tàu ở Đức, hoặc các hành trình quanh châu Âu có điểm đến hoặc điểm xuất phát từ Đức, nên vào thẳng bahn.de để mua vé online, và tự in ra giấy A4 là được (vé gửi vào email dạng file pdf), không cần confirm của nhà ga hay ở bất cứ nơi nào khác. Chỉ cần mang tờ giấy lộn A4 theo người và cái gì đó chứng minh bạn là người chủ tờ giấy lộn A4 đó (Kreditcard hoặc pass tùy bạn điện thông tin xác định khi mua online) trong trường hợp nhân viên soát vé hỏi.

Các Bác cho em hỏi khẩn là em vào http://www.trenitalia.com/ để mua 04 vé đi từ Venezia Santa Lucia tới ga Roma Termini ngày 11/6/2013 mà không thể nào mua được vì họ nói " not avaiable". Bác nào có kinh nghiệm giúp hộ em với.

Cảm ơn các Bác

Bạn san68 ơi ngày này họ chưa mở hành trình tàu và bán vé đâu, theo mình thấy thì ngày 8/6 có bán vé, sau đó thì chưa bán, bạn chờ vài ngày nữa xem họ mở bán chưa nhé:)

Em muốn hỏi các bác về kinh nghiệm mua vé tàu ở Pháp, hiện tại SNCF đã có thể mua bằng tiếng Anh tại: http://en.voyages-sncf.com
Đến bước chọn hình thức xuất vé có 2 lựa chọn cho 2 loại tàu:

1) E-ticket service : Print your e-ticket confirmation or cancel your journey online until the departure of your train, according to your tariff (cho tàu TGV)

2) Printed Ticket : Print out your ticket yourself to save time. And can pay for your ticket using the 3D Secure system (cho tàu IDTGV)

Lựa chọn 1 thì không vấn đề gì nhưng lựa chọn 2 em không rõ lắm cái phần "Print out your ticket yourself" là in ở nhà hay in tại máy tự động ở ga ạ?

Cả nhà cho em hỏi, em muốn đặt vé máy bay tu Paris đi Prague qua trang edreams.com mua no cứ báo lỗi suốt. Anh chi nào có kinh nghiệm đặt tại edreams rùi thì cho em xin ít phản hồi với (cơ bản là đặt qua đây em tiết kiệm được 45eur nên cũng ham quá :)

Các Bác cho em hỏi hai cháu nhỏ con em 5 và 9 tuổi khi đi metro, bus; train nội thị tại Paris,Nice-Monaco, Venice; Rome;Berlin thì có phải mua vé trẻ em không ?

Các chặng tàu liên thành phố và quốc gia thì em đã đều mua vé trẻ em hêt rồi.

Mong các Bác tư vấn để không phạm luật và tránh các rắc rối không cần thiết.

Hi các phượt thủ cho mình hỏi tí @

Tình hình là tháng 9 này mình định đi Áo -Ý - Pháp trong 17 ngày. M định đi lịch trình như sau: đến Áo trước, rùi đi Salburg - Venice - Florence (train) - Rome (plane) - Paris (plane) - Áo. Theo các bạn thì có hợp lý hok? Ban đầu định bay về trực tiếp từ Paris về saigon lun, nhưng lại ngại xách đồ lỉnh kỉnh theo, vì m ở nhà chị bên Áo ah. Theo các bạn thì đi từ Salburg - Venice - Florence - Rome nên đi = train or plan thì rẻ hơn nhiều hok? đi train thì có ngắm được cảnh ban ngày hok ah.

cám ơn nhiều ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,733
Latest member
yduochaithiencom
Back