What's new

Đi Mù Căng Chải (11-12 tháng 9 /2010)

Status
Not open for further replies.
Với mục đích: ngắm ruộng bậc thang đẹp nhất từ cung đường Sapa đến Tú lệ. Đồng thời để gắn bó tinh thần của phượt Sài Gòn-HN. Topic này được open với cái tinh thần , giao lưu, chơi bời, thác loạn. Mong ACE ủng hộ.
Đây là lịch trình:(Ăn cắp có bản quyền)
Đi 2 ngày 11-12/9 có lấn của ngày mồng 10.
Ngày 0: tối t6 ngày 10/9 mọi người có mặt ở Mỹ Đình lúc 19h để gửi xe máy (xe máy để ít xăng, tiện cho việc rút ra)- Ăn tối tự túc
19h30: lên xe giường nằm đi Sapa

Ngày 1: thứ 7 11/9: khoảng 7-8h lên tới Sapa. Ăn sáng, đổ xăng. Chơi ở Sapa 1-2h đồng hồ.
10h: xuất phát vượt đèo Ô Quý Hồ từ Sapa (thức ăn trưa sẽ mua tại Sapa như gà nướng, trứng nướng, cơm lam...để cho bữa trưa)
Vượt Ô Quý Hồ, đến ngã 3 Tam Đường - Than Uyên - Mù Căng Chải (tùy thời gian sẽ rẽ vào các bản)
18-20h: có mặt tại Tú Lệ cam trại đốt lửa đêm, nghỉ ngơi, uống rượu.(đây là ý định của mình, còn nếu không sẽ thuê phòng)
Ngày 2: CN 12/9
7h30: ăn sáng sau đó xuất phát về.
Xuất phát về Nghĩa Lộ- Thu Cúc- Sơn Tây - HN hoặc đi đường Thanh thủy ngâm khoáng nóng xả hơi trước khi về HN
Dự kiến: 19-20h về tới HN. Ăn tối có thể trên đường hoặc về HN tùy theo ví xiền
Kinh phí dự trù: 700k/ng.(Có 270k tiền xe oto, dự trù tiền ăn và tiền xăng , thuê lều bạt lên 700k-chắc dư dả )
Hiện tại lịch trình đã khá đông người, đến mồng 5 sẽ chốt danh sách nhé. Bác nào đang lò dò bên ngoài, thì đặt hẳn chân vào trong. SDT của tớ là 0937903643. Nick :bocapcan1232003.
Các bác đã vào rùi, thì cũng có thể lên cho tớ cái chi tiết như sau nhé
Tên
SDT, nick liên lạc:
Nơi ở hiện nay:
Xe:
Đăng ký: Xế, ôm
Rất hoan nghênh các bác mang xe nhé, bọn tớ từ SG ra phải thuê xe đấy, nên các bác có xe , thì phát huy tinh thần đồng đội.

Last edited:
Em xin bác ablela là cho em bê nguyên lịch trình của bác.Vì tình hình là em không có kinh nghiệm lắm, thấy cung đường của bác hay, đỡ vất xả hơn bên kia một tẹo. Nên em xin bác cho em bê qua luôn. Tuy nhiên vẫn còn vài điều cần hỏi han bác thêm vì đi xe khách thì nó quá mệt. Đi tàu liệu có được gửi xe không thì đi luôn tàu cho nó đỡ điên người.
Ngày 0: tối t6 ngày 10/8 mọi người có mặt ở Mỹ Đình lúc 18h để gửi xe máy (xe máy để ít xăng, tiện cho việc rút ra)- Ăn tối tự túc

Ngày 1: thứ 7 11/9: khoảng 7-8h lên tới Sapa. Ăn sáng, đổ xăng. Chơi ở Sapa 1-2h đồng hồ.
10h: xuất phát vượt đèo Ô Quý Hồ từ Sapa (thức ăn trưa sẽ mua tại Sapa như gà nướng, trứng nướng, cơm lam...để cho bữa trưa)
Vượt Ô Quý Hồ, đến ngã 3 Tam Đường - Than Uyên - Mù Căng Chải (tùy thời gian sẽ rẽ vào các bản)
16-17h: có mặt tại Mù Căng Chải nhận phòng. Tắm táp nghỉ ngơi. Ăn tối và lượn lờ, chơi bời hoặc ngồi thiền ở Mù Căng Chải.
MCC- Chế Cu Nha- La Pán Tẩn - Thung lũng Cao Phạ - Thung lũng Tú Lệ
Nghỉ ăn trưa tại Tú Lệ (có món xôi nếp rất ngon, cua suối rang)
Xuất phát về Nghĩa Lộ- Thu Cúc- Sơn Tây - HN hoặc đi đường Thanh thủy ngâm khoáng nóng xả hơi trước khi về HN
Kinh phí dự trù: 700k/ng

Chúc các bác có 1 hành trình thuận lợi và vui vẻ nhá. Chắc tầm này đi lúa bắt đầu ngả vàng rồi đấy.

hi``` , rất vui đc giúp bạn, chỉ đính chính chút là lịch trình đó không phải "của mình", mình là người tham gia sau cùng ở chuyến đi đấy, mọi thứ đã đc chuẩn bị trước đó nhờ chị msvu ( nói thế không nhỡ bà ý biết đc mình Lý Thông khéo bị bụp thì toi he he ^@^ )

Vấn đề tàu và ô tô thì bạn không mệt như bạn nghĩ đâu. Bọn mình đặt vé ô tô Sao Việt là xe giường nằm, dọc đường có nghỉ ăn khuya, sạch sẽ, chăn gối đầy đủ, thích hơn đi tàu vì đỡ ồn. Hơn nữa, tàu chỉ đi đến Lào Cai còn ô tô chạy thẳng đến Sapa. Hôm bọn mình đi, vé là 180k/ người, 200k/ xe. Mỗi chuyến xe nhận chở tối đa 3 xe máy (phải tháo bánh trước để nhét gầm, lên tới Sapa có người ráp lại), nếu bạn có nhiều hơn 3 xe máy thì phải thỏa thuận với nhà xe để nó sắp xếp cho mình.

Đặt cục gạch nhá!!! ;)

Mình có vé ngày này luôn rồi, nhưng giờ bay hơi muộn tí. Khoảng 10h đêm 10/9 mới có mặt ở HN và vé về cũng là 10h đêm 12/9. Không biết là xe giường nằm đó có chuyến sau 10h không bạn?

Ngày 0: tối t6 ngày 10/8 mọi người có mặt ở Mỹ Đình lúc 18h để gửi xe máy (xe máy để ít xăng, tiện cho việc rút ra)- Ăn tối tự túc

16-17h: có mặt tại Mù Căng Chải nhận phòng. Tắm táp nghỉ ngơi. Ăn tối và lượn lờ, chơi bời hoặc ngồi thiền ở Mù Căng Chải.
MCC- Chế Cu Nha- La Pán Tẩn - Thung lũng Cao Phạ - Thung lũng Tú Lệ
Nghỉ ăn trưa tại Tú Lệ (có món xôi nếp rất ngon, cua suối rang)
Kinh phí dự trù: 700k/ng

EM có lời khuyên các cụ, bỏ xe máy mua vé tàu nằm lên lào cai. Xuất phát từ Lào Cai đi qua Y tý- rồi xuống ô quy hồ cho đỡ phí chứ đi kiểu này hơi phí công đi mà đi tàu thì gửi xe máy vô tư.
Cái ngày 1 nếu ráng được thì ráng đi hẳn tới La pán tẩn đi (thị trấn Tú Lệ) chứ không ngày thứ 2 mà phi từ MCC về HN thì cam đoan là chẳng thế quái nào về trước 23h00 được. Lịch trình của bạn quá gấp và đi hơi phí. Nếu đi tầm 3 ngày trở lên thì vô tư.
Lịch trình của mình đã đi tết âm lịch vừa rồi :
Tối ngày 0: Hà Nội - Lào Cai.
Ngày 1: Lào Cai - Y Tý - Dền Sáng - Mường Hum

Sáng ăn sáng ở TP Lào Cai rồi lên đường chạy Y Tý, trưa ăn trưa ở Y Tý, chơi bời tác nghiệp. Chiều lên đường chạy qua Dền Sáng về Mường Hum.

Tối nghỉ ở Mường Hum.

Ngày 2: Mường Hum - Bản Xèo - Can Hồ Mèo - Ô Quý Hồ - Than Uyên- Mù Cang Chải - Tú Lệ.

Ngày này cố gắng chạy về đến Tú Lệ rồi nghỉ để hôm sau về Hà Nội cho đỡ vất vả. Nếu không về được đến Tú Lệ thì có thể nghỉ đêm ở Mù Căng Chải hay Ngã 3 Kim .

Ngày 3: Tú Lệ - Nghĩa Lộ - Văn Chấn - Thu Cúc - Thanh Sơn - Sơn Tây - Hà Nội.

Tặng bạn ảnh này
Ruộng bậc thang trơ gốc rạ ở La pán tẩn
attachment.php

attachment.php

Mây ở ô quy hồ
attachment.php

Last edited:
Hehe, tớ đã xin người viết cái lịch trình này cho bê lên rùi. Cho nên chắc không bị "oánh" vì cái tội vi phạm bản quyền. Tớ cũng đã hỏi han luôn cái lịch trình trên có luôn số của Sao Việt. Có vẻ cũng ok.Thanks abela

Cảm ơn bác Dangkhoaquan, tớ đã hỏi lịch trình này (đã đi) và thấy giờ giấc đều khớp. Từ MCC đến HN có 300 cây , đi ko đến nỗi hơn 12 tiếng chứ tuy nhiên em cũng sẽ thay đổi lịch trình theo lời bác khuyên, nó có vẻ hợp lý. Sẽ đi từ Sapa sang Tú lệ luôn. Tuy nhiên, em thời gian có hạn nên không theo lịch trình của bác được. Hic

Hơi mệt rồi bác ạ, sau 10h thì dù còn chuyến hay không thì cũng đến Sapa tầm 10h trưa, bác chắc không có thời gian ngắm Sapa nữa. Trong điều kiện đoàn có một xế với 1 xe thì sẽ lên sớm đón bác. Bác thử liên lạc dùm em a Thắng xe Sao Viet 0912220588, xem có chuyến nào muộn cỡ đó không? Mà đi từ Tú Lệ về không cẩn thận là bác muộn máy bay. Tuy nhiên ta có thể cố gắng trong điều kiện cho phép. Em cũng không hiểu bác đi gì mà gấp thế. có 2 ngày

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,574
191,425
Latest member
shopdancing123
Back