What's new

[Chia sẻ] Điện Biên đầu xuân 2012

Tết nào e cũng đi xa, vậy mà năm nay không còn hứng thú đi nữa, có thể đó là dấu hiệu dừng lại của những chuyến đi. mới mùng 3 tết ra đường đã thấy lác đác từng đoàn anh em nhà phượt, ba lô khăn rằn ở Hà Nội có mặt tại Điện Biên. thế là lại máu, lại lên đường.Nhưng chỉ dám đi loanh quanh tối lại về.

Mùa xuân, mùa lễ hội ở đâu cũng thấy đẹp.

Ngắm hoa ban tây bắc đầu tháng 3 dương lịch là hợp lý. từ HN đến Sơn La là bạn đã thấy hoa ban trắng rải rác kháp núi rừng nhưng đa số cây nhỏ, không đẹp, ở Điện Biên nếu có thể bạn đến Đông Pa Thơm ở đó có cả rừng Ban trắng và động cũng rất đẹp, mình có thăm động Pa thơm 2 lần vào năm 2002 và 2003 vào ngày 8.3, tiếc là ảnh thất lạc hết chỉ còn ảnh đã in lúc nào rảnh em tìm lại post lên cho các bác coi. Động Pa thơm cũng rất lớn và đẹp lắm, lên ĐB các bác nên đến đây rất hay: hoa đẹp, rừng khá đẹp và động cũng đẹp.

Last edited:
Mình và 3 người bạn sẽ đi từ SP wa ĐB, dự kiến chiều 1/3 đến ĐB, có nguyên ngày 2/3 và nửa ngày 3/3...bạn nào có thể giúp nên đi tham wan như thế nào một cách chi tiết được không?
Cám ơn.

thiên nhiên đẹp quá
người miền núi còn nổi tiếng với sự hiếu khách nữa chứ, nếu ko đáp lại sự nhiệt tình đấy thì quả thật có lỗi với người bản xứ

Mình và 3 người bạn sẽ đi từ SP wa ĐB, dự kiến chiều 1/3 đến ĐB, có nguyên ngày 2/3 và nửa ngày 3/3...bạn nào có thể giúp nên đi tham wan như thế nào một cách chi tiết được không?
Cám ơn.
Có hai ngày ở ĐB thì bạn nên dành ngày đầu thăm một số di tích tại TP theo thứ tự sau: 1. Tượng đài. 2 Hầm tướng Đờ Cat. 3 Đồi A1. 4 Bảo tàng ĐBP. 5 Nghĩa trang Liệt sỹ ĐBP, 6 Khu đền Hoàng Công Chất. Chiều về đi ăn trong bản thái có múa xòe ở bản Co Mỵ hoặc nhà bác Dọn ở bản gì gì đó mình quên rồi nhưng tới ĐB hỏi ai cũng biết.
Ngày 2 thì có thể chọn đi Động Pa Thơm hoặc Hầm Đại tướng Võ Nguyên Giáp. nếu đi Động Pa Thơm thì chiều về ghé qua Uva tắm nước suối khoáng nóng và tìm hiểu lịch sử văn hóa người lự ở Uva, có thể ăn cơm tại đây cũng được. mình đã từng tắm, câu cá và uống rượu ở đây vài lần, nhưng lâu rồi, nói chung là dịch vụ cũng ổn có điều không biết nay có thay đổi gì không. còn nếu muốn đi A pa chải thì phải mất trọn 2,5 ngày.

Bác Can Khuong đi Pa Thơm từ những năm 2003 thì giờ bác lên không nhận ra cảnh cũ nữa đâu, dân phá rừng chặt hết Ban về làm củi rồi. Giờ mấy người có muốn đi Pa Thơm nữa đâu. Bác Binhvan2011 có nguyên ngày 2/3 thì nên đi Hầm Đại Tướng chơi và ghé qua Hồ Pa Khoang tý, tối 2/3 về Điện Biên bác bắt Taxi vào đồn biên phòng Hua Pe cách TP Điện Biên tầm 12km mà uống rượu, mang theo quần áo đi vào tắm nước khoáng nóng trong đồn, trong thời gian các bác tắm thì đặt cơm khi tắm xong lên nhậu thì tuyệt. Được cái trong Đồn không khí trong lành yên tĩnh, Gà với Cá toàn lính nuôi nên đảm bảo hàng sạch. Mấy cái dịch vụ xuống bản Văn hóa uống rượu cũng hay nhưng xuống đó dễ đứt lắm, không có các em rót rượu giao lưu thì không khoái mà có các em thì rượu lại nhiều.

Bác Can Khuong đi Pa Thơm từ những năm 2003 thì giờ bác lên không nhận ra cảnh cũ nữa đâu, dân phá rừng chặt hết Ban về làm củi rồi. Giờ mấy người có muốn đi Pa Thơm nữa đâu. Bác Binhvan2011 có nguyên ngày 2/3 thì nên đi Hầm Đại Tướng chơi và ghé qua Hồ Pa Khoang tý, tối 2/3 về Điện Biên bác bắt Taxi vào đồn biên phòng Hua Pe cách TP Điện Biên tầm 12km mà uống rượu, mang theo quần áo đi vào tắm nước khoáng nóng trong đồn, trong thời gian các bác tắm thì đặt cơm khi tắm xong lên nhậu thì tuyệt. Được cái trong Đồn không khí trong lành yên tĩnh, Gà với Cá toàn lính nuôi nên đảm bảo hàng sạch. Mấy cái dịch vụ xuống bản Văn hóa uống rượu cũng hay nhưng xuống đó dễ đứt lắm, không có các em rót rượu giao lưu thì không khoái mà có các em thì rượu lại nhiều.
cám ơn bạn đã hướng dẫn, vụ tắm nước nóng ở đồn BP là của đồn kinh doanh luon hả..đi kiểu này thấy được nè.
À mình dự kiến ở KS Him Lam, hok biết bạn thây được không?

Đồn BP Hua Pe có dịch vụ ăn uống, tắm khoáng nóng bác ạ. Bể bơi cũng rộng và khá sâu đó. Bác đi đến đầu cầu Mường Thanh cũ là có biển quảng cáo to tướng. Còn nếu các bác muốn tiện đi bộ thăm thú Hầm Đờ Cát, Bảo tàng chiến thắng (Cái này đang đập đi xây lại), Đồi A1 và loanh quanh ra chợ mua sắm thì theo em bác nên nghỉ ở KS UBND tỉnh hoặc Nhà khách Tỉnh Ủy hoặc nhà nghỉ Trúc An của bên Công An, vừa đảm bảo an ninh và đi lại cũng tiện. KS Him Lam hơi xa nhưng trên đó mấy cái dịch vụ em út Miền Tây mới có :D. Các bác có phương tiện đi lại sẵn thì nghỉ ở Him Lam cũng được, trên đó về đêm yên tĩnh như trên rừng, thoải mái gọi mấy ẻm lên tâm sự :LL

Đồn BP Hua Pe có dịch vụ ăn uống, tắm khoáng nóng bác ạ. Bể bơi cũng rộng và khá sâu đó. Bác đi đến đầu cầu Mường Thanh cũ là có biển quảng cáo to tướng. Còn nếu các bác muốn tiện đi bộ thăm thú Hầm Đờ Cát, Bảo tàng chiến thắng (Cái này đang đập đi xây lại), Đồi A1 và loanh quanh ra chợ mua sắm thì theo em bác nên nghỉ ở KS UBND tỉnh hoặc Nhà khách Tỉnh Ủy hoặc nhà nghỉ Trúc An của bên Công An, vừa đảm bảo an ninh và đi lại cũng tiện. KS Him Lam hơi xa nhưng trên đó mấy cái dịch vụ em út Miền Tây mới có :D. Các bác có phương tiện đi lại sẵn thì nghỉ ở Him Lam cũng được, trên đó về đêm yên tĩnh như trên rừng, thoải mái gọi mấy ẻm lên tâm sự :LL
cái vu "em út" hok có ham...chọn Him Lam vì muốn chọn KS có dịch vụ khá 1 tí, các KS mà bạn nói có ok hok, mà khu Him Lam bộ vắng lắm hả, từ đó vào trung tâm cách bao xa, mình chắc sẻ đi tãi hoặc mướn xe gắn máy để di chuyển. Bạn có thể tư vấn giúp mình một vài quán ăn ở TP Điện Biên dc hok? Còn nếu ở Mường Thanh thì sao? thanks

Mấy hôm rồi em đi tuyến nên không vào trả lời bác được. Khách sạn Him Lam cách xa trung tâm TP Điện Biên tầm 3.5km, đường lên có 1 đoạn rất xâu vì đang thi công và thường mọi người đi đường tắt lên đó cho nhanh. Dịch vụ theo em nghĩ kém hơn Mường Thanh khá nhiều (Bù lại giá cả ở Mường Thanh lại cao hơn :D), chỉ được cái trên đó yên tĩnh và có không khí trong lành hơn tý so với các KS trong TP. Nhà khách UBND tỉnh, Nhà khách Tỉnh Ủy, KS Du Lịch, hay nhà nghỉ Trúc An nằm ngay trong trung tâm, các bác đi bộ có thể thăm cơ bản hết các điểm di tích trong TP. Nếu không các bác có thể tìm nhà nghỉ dọc đường Nguyễn Chí Thanh giá cả sẽ rẻ đi nhiều. Nếu các bác ăn uống bình dân thì ra sau Bưu Điện tỉnh có quán ăn, các bác thích lai rai các món như Thắng Cố hay Cầy Tơ bảy món cũng có thể đi dọc đường Nguyễn Chí Thanh (trên đó hay gọi là đường 15m). Giá cả thì em đã thấy nhiều bác kêu trên Điện Biên đắt hơn ở những nơi khác, đúng vậy đấy các bác ạ, ăn uống trên Điện Biên đắt hơn các nơi khác thật. Còn nếu các bác ra chợ mua sắm mấy đồ đặc sản cũng phải trả giá cẩn thận không lại bị các máy chém chém ác liệt đấy.

Bạn nên ở Nhà khách UBND tỉnh ở đây đi lại rất thuận tiện và phòng nghỉ sạch sẽ, đầy đủ tiện nghi giá phòng 3 người là 300K, phòng 2 người là 270K. Muốn xịn hơn thì ở Mường Thanh giá 500K - 750K. Khuyên chân thành bạn đừng nghỉ ở Him Lam trên đó xa trung tâm buồn lắm. Ăn có thể ăn ở Nhà hàng Mai Giảng ở Quảng trường trung tâm, buổi tối ăn món nướng ở nhà anh Sính qua ngã 3 đường mới khoảng 200m

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,262
191,730
Latest member
f8bet00net
Back