What's new

[Chia sẻ] Điện Biên đầu xuân 2012

Tết nào e cũng đi xa, vậy mà năm nay không còn hứng thú đi nữa, có thể đó là dấu hiệu dừng lại của những chuyến đi. mới mùng 3 tết ra đường đã thấy lác đác từng đoàn anh em nhà phượt, ba lô khăn rằn ở Hà Nội có mặt tại Điện Biên. thế là lại máu, lại lên đường.Nhưng chỉ dám đi loanh quanh tối lại về.

Mùa xuân, mùa lễ hội ở đâu cũng thấy đẹp.

các bác cho mình hỏi, mình sẽ ở điện biên 2 đêm, ở KS Mường Thanh, ngày 02/03 mình dự định đi tham quan Ho Pa Khoang, hok biết thuê xe như thế nào và nên đi ra sao, sáng 03/03 mình định tham quan 1 vòng TP điện biên, 14g ra sân bay về HN.
Mong các bác giúp đỡ. Cám ơn

Bác Vungcao cho em hỏi xuân năm nay 2013 đi Điện Biên lúc nào thì đẹp nhất ạ? em ở SG, nghe bảo năm nay rét nhiều không biết khi nào hoa nở. Em cảm ơn bác.

Bác dư giả về xiền cứ gọi Taxi đi cho lành, từ KS Mường Thanh ra Hồ Pa Khoang tầm 35km, đường nhựa. Nếu bác thích đi thuê xe máy đi cho thỏa mái trên Điện Biên cũng có một vài chỗ, giá cả em chưa hỏi thử nhưng chắc rẻ thôi. Bác đi Hồ Pa Khoang từ sáng chắc đến chiều về Điện Biên sớm, thích thì tối các bác ra quán Dân tộc Thái nhậu, có vài em tươi trẻ hầu rượu các bác, kết nhất quả em gái " Tiếp rượu trên không ". Sáng ngày 03/03 các bác tham quan TP Điện Biên là thoải mái thời gian rồi. Nếu các bác có thể đổi KS theo em nên nghỉ ở KS UBND Tỉnh hoặc KS Du Lịch thì hay hơn.

:các bác cho mình hỏi, mình sẽ ở điện biên 2 đêm, ở KS Mường Thanh, ngày 02/03 mình dự định đi tham quan Ho Pa Khoang, hok biết thuê xe như thế nào và nên đi ra sao, sáng 03/03 mình định tham quan 1 vòng TP điện biên, 14g ra sân bay về HN.
Mong các bác giúp đỡ. Cám ơn
@ Binhvan2011: Bác có bạn bè hay bà con ở ĐB đưa đi là tốt nhất, em ở ĐB nhưng chưa thấy chỗ nào cho thuê xe máy cả, oto thì có,xe tự lái hoặc cả xe và lái.
- lên hồ Pa khoang có 2 đường, 1 đường oto đi được và 1 đường không, đường nào cũng có đoạn nhiều đèo dốc và cua gấp, đường xấu, Nếu bác đi xe máy đi đường bệnh viện thì sẽ ngắn hơn, đi qua lòng hồ Pa Khoang. còn đi đường to hướng đi HN thì nhiều đèo dốc ko có bản làng
- bác tham quan hồ thì đi đến nhà nghỉ Trúc An, trên đấy có dịch vụ đi xuống máy tham quan hồ,họ tính theo lượt khoảng 200k/1 lần, <4 tháng rồi em ko lên đấy lên ko biết có gì thay đổi ko>, ĐB đang là mùa khô có lẽ nước hồ rất cạn.
-đi chơi hồ xong cũng gần chưa từ đấy vào hầm đại tướng Võ Nguyên Giáp ko xa lắm, nếu bác muốn thì vào đấy cho biết, tiện thể ăn cơm chưa ở đấy. chỉ có 1 quán ăn ở trung tâm xã (chưa đến hầm đại tướng) đồ ăn ở đây khá ổn, giá cả chấp nhận được.
- Vào hầm tham quan đến 2 h quay về ĐB khoảng 3h30
- Bác đi taxi sẽ rất tốn kém, nếu đi thì thỏa thuận giả cả chước khi đi, sáng 3/3 bác đi tham quan ĐB là cũng hết TP đới..

Bác Vungcao cho em hỏi xuân năm nay 2013 đi Điện Biên lúc nào thì đẹp nhất ạ? em ở SG, nghe bảo năm nay rét nhiều không biết khi nào hoa nở. Em cảm ơn bác.
Bác ở mãi SG mà ra bắc lên ĐB :):)..., e chỉ sợ ĐB nhà em làm bác thất vọng thôi, nếu bác lên ĐB thì đi trong khoảng mùng 5-10 âm là đẹp, núc đấy trời nắng ấm rồi, nhân tiện bác đi Sapa hay mộc châu thì đỡ phí, ĐB thời điểm đấy chỉ có hoa mận( ko nhiều lắm), hoa đào(cũng ko nhiều và tập trung) ra tết đồng bào dân tộc tổ chức chơi các trò chơi dân tộc, đến đó phải đi khá xa, khoảng 30.40km chủ yêu là tết của người Thái và người Mông, người Mông ở ĐB ko đặc sắc như người Mông ở Sa pa.
- thời điểm đấy cũng ko có xe để thuê đâu bác ạ. bác lên tìm hiểu kỹ những địa điểm ở ĐB, ĐB ngoài đi tích lịch sử thì ko có gì tiêu biểu.

@ vungcao: cảm ơn bác đã tư vấn, đúng là em định đi cả Mộc Châu Sơn La nữa ạ. Thế khi nào ĐB mới có hoa ban hở bác? hoa ban và hoa mận không nở cùng lúc ạ? em tính đi ngắm cả 2 luôn :D

@ vungcao: cảm ơn bác đã tư vấn, đúng là em định đi cả Mộc Châu Sơn La nữa ạ. Thế khi nào ĐB mới có hoa ban hở bác? hoa ban và hoa mận không nở cùng lúc ạ? em tính đi ngắm cả 2 luôn :D
Hoa Ban thì tháng 4, tháng 5 mới có. Hoa mận và hoa Đào cùng nở vào mùa xuân, bác muốn đi ngắm cả 2 thì.... đi tây bắc ...2 lần :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,262
191,730
Latest member
f8bet00net
Back