What's new

Du lịch Hong Kong 2012 - 1 lần để nhớ

Đầu tháng 2 vừa qua, em vừa làm chuyến du lịch Hong Kong, một trải nghiệm mới, khác hẳn với cảm giác lần đầu tiên đặt chân lên Trung Quốc...

Cũng nhờ chuyến đi HK đó về tự nhiên em lại thấy thích du lịch, thú thật em biết diễn đàn ta đã lâu rồi, nhưng bây giờ máu mới dồn lên não nên mới dám đăng ký và post bài ....

Hành trình du lịch của em như sau: Quế Lâm -> Thẩm Quyến -> Quảng Châu - HongKong
(Tại sao lại thẩm quyến -> Quảng châu -> HK thì hạ hồi phân giải :9: )

Đây là Video thu ngắn về cuộc hành trình của em (Xin lỗi vì em ko up phiên bản HD lên youtube được vì mạng chỗ em kém quá và ở Trung Quốc nó chặn Youtube, Facebook)

http://v.youku.com/v_show/id_XMzU2NDI1Nzg0.html
các bác cứ click vào chờ khoảng 15 giây quảng cáo là nó sẽ chạy

Phần ảnh em xin cập nhật ở các post tiếp theo ...

Last edited:
Bạn kêu đắt vì bạn không mua thẻ Airport Express. Cầm thẻ này được đi 1 chuyến khứ hồi sân bay-ga Hongkong và 3 ngày đi tàu điện ngầm không giới hạn, giá chỉ hơn 200HKD thôi. Sau khi trả lại thẻ còn được trả lại tiền deposit. Như vậy thì có thể đi khắp nơi (chỉ không đi đến ga giáp với Thẩm Quyến thôi).

Bạn kêu đắt vì bạn không mua thẻ Airport Express. Cầm thẻ này được đi 1 chuyến khứ hồi sân bay-ga Hongkong và 3 ngày đi tàu điện ngầm không giới hạn, giá chỉ hơn 200HKD thôi. Sau khi trả lại thẻ còn được trả lại tiền deposit. Như vậy thì có thể đi khắp nơi (chỉ không đi đến ga giáp với Thẩm Quyến thôi).

$ này là $HK không phải $US nhé.

Cái này là bạn mua tàu điện cao tốc,hệ thống tàu này mới làm dành cho những nơi xa xa như từ sân bay vô nội đô hoặc khu triển lãm.Nếu ở sân bay bạn mua 1 thẻ bằng nhựa loại dùng để đi nhiều chặng và có thể hoàn trả thẻ để lấy lại tiền deposit thì lợi hơn(bạn hỏi ở sân bay sau khi nhập cảnh có cái quầy bán loại thẻ này,vì mình đi từ cuối 2006 lúc nó còn mới toanh luôn không biết bây giờ có thay đổi không nhưng các doanh nhân nước ngoài đến HK cũng đi kiểu này nhiều)

Vâng, đây chính là tàu điện cao tốc từ sân bay -> Nội đô chứ em nói là tàu điện ngầm thì chưa chính xác lắm (mặc dù tốc độ toàn chóng cả mặt ....:D)

Còn đơn vị tiền ở đây tính bằng tiền $HK nên tính ra là khoảng 160 nghìn VNĐ / chuyến đó

Còn muốn đi tàu điện ngầm về thẩm quyến thì phải mua 1 tuyến riêng (38 HK$) ạ, tuy nhiên khi đi tuyến này phải chú ý vì có 2 tàu trên 1 đường, tàu số 1 là đi cửa khẩu xxx (em quên mất tên rồi), tàu số 2 mới đi của khẩu Luo Hu ạ ..

P.s all: sao up ảnh lên photobucket bị limit băng thông ạ ?
Để em up lên flickr up fix lại ạ ..

Vì có 1 số anh chị em hỏi nên em xin post lại đoạn đường đi bộ từ bến xe thẩm quyến ra bến xe bus để bắt xe đi sang cửa khẩu Luo Hu ạ
(nhớ chuẩn bị tiền lẻ 2 tệ / người nhét vào hộp)

(Chữ em hơi xấu :D các bác thông cảm)

Bến xe xuất phát là : 文锦渡客运站南 (Wen Jin Du Ke Yun Zhan Nan)
Bễn xuống là : 火车站 (Huo Che Zhan)
Lộ trình là 4 bến xe, mà là bến cuối cùng khi nào các bác thấy xe dừng mà thấy như ảnh dưới thì xuống ạ

Ở đây ảnh 1 là

ảnh 2 là

ảnh 3 là

Last edited:
Bỏ cuộc gì mà bỏ cuộc cậu?Cậu đã xin được VISA đi HK rồi chứ có phải đi chui đâu?Chắc cậu mới đi du lịch sao?nguyên cái chữ "第一次进入香港时必须经由香港国际机场"ghi ở phía dưới VISA mà cậu không thấy hả?

Bỏ cuộc gì mà bỏ cuộc cậu?Cậu đã xin được VISA đi HK rồi chứ có phải đi chui đâu?Chắc cậu mới đi du lịch sao?nguyên cái chữ "第一次进入香港时必须经由香港国际机场"ghi ở phía dưới VISA mà cậu không thấy hả?

Hehee :D Bác nóng quá, cứ từ từ đọc tiếp đi :D Tại em cũng nói rõ rồi là tại em cũng chủ quan quá nên em cũng chả nhìn :D

P.s all: sao up ảnh lên photobucket bị limit băng thông ạ ?
Để em up lên flickr up fix lại ạ ..
Photobucket vốn là thế, bài của bạn "hot" quá với nhiều hình, nhiều người load để đọc nên thành ra bạn vượt quá giới hạn băng thông của nó cho phép trong 1 tháng ấy mừ.
Vô cùng thích bài viết của bạn, vô cùng hữu ích :x

Hic, theo mình hiểu là cái lần đầu tiên của cái visa ấy, chứ k phải là lần đầu tiên của cuốn passport ấy âu!

chính xác là lần đầu tiên với người chủ sở hữu cuốn hộ chiếu đó. Còn lần sau thì vô tư :D muốn đi đường bộ, biển, không hay macao, thẩm quyến đều được ....

chính xác là lần đầu tiên với người chủ sở hữu cuốn hộ chiếu đó. Còn lần sau thì vô tư :D muốn đi đường bộ, biển, không hay macao, thẩm quyến đều được ....

Bạn ơi, thông tin này chính xác ko: chỉ cần lần đầu tiên nhập cảnh HK bằng đường bay là được à? lần sau mình xin visa HK loại double cũng đi đường bộ được hả bạn?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,978
191,822
Latest member
banhbao2702
Back