What's new

[Chia sẻ] Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm thiệt mạng, 1 xế chấn thương sọ não

Re: Gia Đình Phượt trên Facebook đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ não

Đọc comment của 1 em gái trong gia đình phượt mà không hiểu em này nghĩ gì khi nói mạng sống của một người là chuyện trong nhà và không nên bị dòm ngó? Mạng sống của một người mà em kết thúc câu comment bằng một nụ cười biểu cảm?

Theo tôi nghĩ tai nạn cũng đã xảy ra, em gái cũng đã mất như 30 người chết vì tai nạn giao thông ở VN trong 1 ngày, cũng không nên chỉ trích leader nhiều, có thể bạn ấy sẽ quấn trí làm liều thì không hay. Hãy để cho cơ quan chức năng giải quyết, chỉ hy vọng là leader hợp tác và khai đúng sự thật.

Đi phượt đường trường nguy cơ bị tai nạn là cao, nhưng nếu cứ sợ thì chẳng đi được đến đâu, vậy nên các bạn hãy tự biết bảo vệ mình bằng cách đi đúng tốc độ, khoảng cách và đặc biệt trang thiết bị bảo hộ phải đảm bảo.

Re: Gia Đình Phượt trên Facebook đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ não

Kiến thức, kinh nghiệm mãi mãi là không đủ nhưng chí ít nó cũng có cái mốc cơ bản để mọi người cần trang bị.
R.I.P em gái.

Đi thế nào thì đi, làm cái gì thì làm, muốn kiểu gì thì muốn nhưng cái quan trọng nhất là phải an toàn để nếu thực sự có đam mê, muốn trải nghiệm thì còn rất nhiều nơi để đi, nhiều cái để trải nghiệm chứ đừng đi 1 lần rồi mãi mãi ko trở lại.

Nguyên nhân tai nạn thế nào chỉ người trong cuộc mới biết được.
Riêng tôi không tin tưởng vào báo chí và thông tin từ công an.

Trách nhiệm trong chuyên này của leader có không? Xin thưa là có.
Lỗi của leader khi tổ chức đoàn đông, đi đêm, có không? Xin thưa là có.

Chuyện có hay không leader này có trục lợi từ các chuyến đi, mình chưa bàn.
Nhưng việc đổ lỗi hoàn toàn cho leader là không đúng.

Rất nhiều comment, chẳng mấy người đế cập đến trách nhiệm của thành viên.
Bạn đi phượt:
- Chẳng ai ép bạn phải đi cả, đi là tự nguyện.
- Tính mạng của bạn, bạn phải tự lo.
Bạn join cung nào, chon đứa leader nào, tự trang bị cho mình những kiến thức và trang bị hữu ích là quyền của bạn.
Tất cả phụ thuộc vào tự bản thân, đừng để khi xảy ra chuyện là làm như mình vô can, cứ đè đầu leader ra mà trảm.

Thời gian, tiền bạc ngoài chi phí khác của leader phục vụ chuyến đi thì ai trả. Rồi đến khi có chuyện gì nặng nhẹ, chưa biết đúng sai thế nào là trảm leader đầu tiên.

Thành viên có lỗi ư? Bình thường, leader nhắc nhở nội bộ.
Leader có lỗi ư? Rêu rao tùm lum, chưa kể việc xúc phạm và bôi nhọ danh dự của họ khi chưa có chứng cứ xác đáng.

Họ cũng là người như bạn cả, cũng phải đi làm, lo cho bản thân và gia đình. Nhưng người ta có bản lĩnh, kinh nghiệm và đam mê hơn bạn.
Đừng nghĩ leader là những người làm tour, yêu cầu phải thế này phải thế kia.

Cứ ở đấy mà trách nhiệm cho lắm vào, rồi đến khi đi chuyến nào lại đùn đẩy. Nhưng xin thưa vẫn tới tay các leader cũ thôi.

Trước khi xách mông lên, hãy tự biết lo cho chính mình. Đừng để "xách ba lô lên rồi nằm xuống".

Chia buồn đến gia đình người em gái và chúc em trai mau khỏe mạnh.
Đây cũng là một bài học về sự an toàn khi di chuyển trên các cung đường lạ dành cho tất cả mọi người.
Chúc tất cả phượt thử luôn bình an trên mọi cung đường!

Đọc từ đầu trang 1 đến trang 19...Tôi thấy các bạn đa phần quy trách nhiệm cho Lead, bản thân tôi cũng từng bị du vào thế phải làm Lead cho 1 cung 26 xe mặc dù đã được chia làm 2 nhóm nhưng các bạn vẫn chạy lung tung không tuân thủ kỷ luật điều phối về tốc độ và an toàn như cự ly và tốc độ...Chưa kể việc tự ý tách đoàn để chụp choẹt quá tự do dẫn đến việc Lead sau chuyến đi là bị tắt tiếng cả tháng trời vì đau họng!
Còn việc Lead lập cung để trục lợi? Có thể có người như thế nhưng thật là vơ đủa cả nắm khiến cho những người đã từng làm Lead vì nhiệt tình chia sẽ thú đam mê cung đường sẽ khó chịu với tai tiếng này...Với tôi và nhiều Lead khác tôi biết...Chi thu công khai và thủ quỹ, kế toán rỏ ràng báo cáo từng ngày và kết cung. Lead còn tốn tiền túi cho việc điện thoại liên lạc và thời gian cũng như tâm tư vào cung đường. Đổi lại họ được gì với bao tâm huyêt đã bỏ ra? Một đôi lời cảm ơn của những bạn lịch sự nếu chuyến đi thành công mỹ mãn, còn nếu chuyến đi có gì trục trặc thì Lead sẽ chẳng có lời cảm ơn mà còn bị trách móc nửa.
Các bạn trẻ đôi khi đi nhóm mà cứ tưởng là mình mua tour du lịch...Không cần đọc, biết chương trình cung đường đến nổi họ lầm tưởng Lead là Guide tour phải có trách nhiệm phục vụ ăn uống cho họ nửa! Và cũng không tự trang bị kỷ năng và kiến thức cho việc du lịch bụi.
Đơn cử một câu nói thật thú vị đủ khiển tôi bật cười khi ở Bình Hưng-Vĩnh Hy...Buổi sáng bắt đầu từ BH-Vĩnh Hy trở về SG (Đi bằng xe máy) một em hỏi tôi
-Cô ơi bao giờ về tới SG?
-Có lẽ khoảng hơn 10 tiếng nếu ghé Phan Thiết!
-Trưa nay về kịp không cô?
-Bó tay!!!!
Các bạn đã từng làm Lead chắc các bạn cũng đôi lúc gặp những việc tương tự như thế ở những mem mới toanh!
Vì thế các bạn nên coi như đây là một điều đáng tiếc của làng Phượt và từ đó chúng ta nên lưu ý để các chuyến đi của chúng ta là một chuyến thư giãn đích thực tránh được những sự cố không đáng có.

*****Một tai nạn thật đáng tiếc và chúng ta đã mất đi một người bạn gái còn rất trẻ, đáng buồn vì đây là chuyến cuối cùng của em. Xin chia buồn cùng gia đình em Thu Hiền và mong xế Khải chóng hồi phục.

Last edited:

Nguyên nhân tai nạn thế nào chỉ người trong cuộc mới biết được.
Riêng tôi không tin tưởng vào báo chí và thông tin từ công an.
đồng quan điểm với bạn.
Ngoài ra, từ đêm xảy ra tai nạn tới jo, rất nhiều thông tin nhiễu. ko rõ khi xảy ra tai nạn đáng tiếc, xe e ấy đi thứ mấy trong tốp? đoàn 31 xe chia làm mấy tốp? thời gian xảy ra là 10pm hay sớm hơn? có hiện tượng dí tốp đuổi hộc hơi theo đoàn hay ko?
với 1 xế non 95 chưa có kinh nghiệm, đi thật là đáng tiếc. Cên cạnh đó, việc va chạm xảy ra là cùng chiều đúng ko??? va chạm xe máy dân bản địa, hay vượt trái xe khách, côntennơ ko kiểm soát đc đảm bảo độ an toàn? hay là va chạm với ae trong Đoàn??
cần 1 lời lên tiếng công tâm, có trách nhiệm của leader & các ae trong đoàn??? ĐỪNG LẤP LIẾM sự thật, e Hiền ko nhắm mắt đc đâu

Trước đây, đã bao lần, các leader đã từng nhóm họp và đưa ra bản quy định tối thiểu cho sự an toàn của các nhóm. Trên này cũng có topic dính to dùng trên cùng của diễn đàn. Cơ mà, có ai đọc ko? Thế nên, đừng chết vì thiếu hiểu biết

Re: Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ n

Cũng có nhiều bài học rồi, Dẫu biết tuổi trẻ luôn vẫn vậy, thích đi đông, thích hoành tráng, thích thể hiện, Thích khẳng định cái tôi, để cho người khác trầm chồ nhìn mình, trách Lead một thì cũng trách các bạn 2,3 phần.
Dù vẫn biết là đi phượt hay là tham gia giao thông trên đường, rủi ro chẳng chừa một ai, chẳng ai nói trước được điều gì cả, những trước khi làm gì cũng nên tìm hiểu kỹ lưỡng, trang bị cho mình những kiến thức cần thiết thì sắc xuất rùi do thấp hơn.
Có nhiều đoàn mình lead, Do đi chậm, bị các bạn trẻ trong đoàn nói nhiều, nhưng vẫn kiên quyết ko cho vượt lead. AI ko thích thì có thể ko đi cùng ...
- Không phải bỗng dưng mà nhà nước lại đưa ra quy định, trong khu dân cứ xe máy đi dưới 40km/h, ngoài khu dân cư là max 60km/h
Trước khi đưa ra con số đó, họ đã tính toán về tốc độ an toàn của xe, xử lý những tình huống có khả năng xảy ra trên đường tốt nhất.
Cũng đành không may thì cũng chẳng ai nói trước đc điều gì, nhưng hãy cứ tuân thủ mọi nguyên tắc đã được đặt ra.
Cũng chẳng biết nói gì, cũng chỉ xin chia buồn cùng em gái và gia đình
Cũng chỉ hi vọng, mỗi người đều có ý thức hơn một chút, để bảo vệ chính mình, bảo vệ người sung quanh và giúp cho hình ảnh những con người ưa khám phá, thích xê dịch, thích trải nghiệm luôn có hình ảnh tốt nhất trong mắt người khác.
- Còn về chuyện làm Lead, thực ra những người đi nhiều chẳng ai muốn làm lead một tẹo nào, vừa mệt, vừa đau đầu, chẳng dc gì, khéo lại còn bị nói nếu làm không tốt, nên cũng không thể hiểu nổi tại sao Cùng này Anh leader lại kêu gọi tới tận 30 xe
Mình mỗi lần phải làm Lead cũng chỉ vì cái cung mình muốn đi không kiếm đâu đc đoàn vào thời gian đó, hoặc muốn đi cung đường theo ý mình, theo thời gian của mình, cung khác không phù hợp, nên phải kếu gọi mọi người đi cùng cho vui, chứ Làm Lead thực sự có trách nhiệm sẽ thấy rất mệt :(

Last edited:
Re: Group Facebook "Gia Đình Phượt" đi Mộc Châu, 1 ôm mất mạng, 1 xế chấn thương sọ n

hôm nay lại đọc được bài này, không biết có phải là bài nâng bi do chính người của Gia đình phượt post không nhưng mình cũng không có cảm tình với ông Khải này lắm. Chỉ một lần ngồi uống nước mấy anh em với nhau cũng thấy lão bốc phét nhiều, độ tin cậy thì chưa biết ra sao. Trên một số group phượt mà có người của Gia đình phượt tham gia, hễ nhắc đến vụ tai nạn là bênh leader chằm chặp. Kiểu như bị thuốc lú, yêu quá hóa mù quáng ấy :-<
http://vitalk.vn/threads/nen-co-cai...leader-cua-gia-dinh-phuot.23092/#.UqWFF1m5JYg

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back