What's new

Háng Đề Chơ_Vật Vờ Rồi Cũng Tới

- Sau khi ngâm cứu cung đường và xin kinh nghiệm các đoàn đi trước.Sáng ngày 14/01/2012.Bỏ Lại sau lưng cơn mưa nhẹ và những lo toan,ưu phiền tại Hà Nội,Chúng tôi gồm 3 xe xuất phát vào lúc tờ mờ sáng,chạy lên Văn Chấn theo đường Thanh Sơn-Thu Cúc.Tại Văn Chấn Có thêm bác Giantia,Son vc đón và nhập cùng đoàn.
- Sau khi nghỉ ngơi,ăn trưa.12h00 chúng tôi gồm 5 xe,7 thành viên cùng xuất phát đi Phìn Hồ trong thời tiết nắng nhẹ,dễ chịu cho 1 buổi offroad phía trước.
- Tuy nhiên những cam go,thử thách đang chờ đợi ở phía trước với những tình huống mà chúng tôi đã không lường hết được..........Và cuối cùng đoàn cũng có cuộc hành xác,trải nghiệm thành công mỗi tội hơi bẩn 1 tý :))
- Xin chân thành cảm ơn những người bạn đồng hành,cảm ơn gia đình anh Khua,cảm ơn những người bạn Mông tốt bụng
- Đoàn cũng đã thu hoăch được rất nhiều ảnh đẹp và bẩn.Thành viên trong đoàn còn được dự đám cưới Mông, Tete thì đã lấy được sdt của em Trà xinh đẹp(hẹn gặp em tại Hà Nội ngàn năm vật vã.Anh hứa sẽ tặng em món quà quý nhất mà anh đang để dành..hehe)

Thác Háng Đề Chơ

Tắm suối khoáng nóng :))

Last edited:
Em xin tự sướng chút nhóe

mới đi có chút, nhìn thấy cái thác cao này em cứ ngỡ là đến rồi..."định phán 1 câu sao mà dễ dàng quá vậy"

Em phụ họa thêm ảnh cho cái món lễ vật mà mình không thể rước về xuôi được... tete: "thầy là thầy giáo ở dưới xuôi, hôm nay có dẫn bạn ở dưới đấy lên đây chơi, hỏi mua con lợn đãi bạn", nói thế mà vẫn không bán !

em vẫn chưa biết mùi vị thịt của nó ra sao nữa??? có giống heo rừng không mấy bác?

Em phụ họa thêm ảnh cho cái món lễ vật mà mình không thể rước về xuôi được... tete: "thầy là thầy giáo ở dưới xuôi, hôm nay có dẫn bạn ở dưới đấy lên đây chơi, hỏi mua con lợn đãi bạn", nói thế mà vẫn không bán !

em vẫn chưa biết mùi vị thịt của nó ra sao nữa??? có giống heo rừng không mấy bác?

Hì! em này lợn xề ăn cũng ngon. thịt thơm, ngọt mỡ ngậy không béo, Lợn rừng chỉ được cái bì ròn, thịt nạc nhưng không đậm bằng thịt lợn chạy "đào công sự" nơi đây đâu.

Thịt con ỉn "tên lửa" này mới giống lợn rừng

Hừm hừm, hình như chỉ có mỗi em là đủng đỉnh...dây buồn, các bác phi lẹ vào bản hết cả rồi, em cứ ở ngoài "tự sướng" trước đã...

Cái khúc cua hiểm hóc tréo ngoe này không biết có bác nào chụp không...nhanh là bay cùng mây cùng gió luôn đấy ợ...

...

Phía bên này nhìn khuất thấy sợ thật, nhưng đi qua rồi thì con đường cũng... dễ nhìn hơn

"Thầy giáo" tete hỏi mua lợn đây

Còn đây là đàn lợn mà bác tete muốn đem về ăn tết...

Con nước và sinh hoạt thường ngày của những người dân lao động bình dị nơi đây

Em để ý thấy người phụ nữ giặt quần áo mà có cả Omo nữa cơ đấy !!! Hông biết rồi phía cuối nguồn nước người khác dùng sẽ như thế nào...

Em để ý thấy người phụ nữ giặt quần áo mà có cả Omo nữa cơ đấy !!! Hông biết rồi phía cuối nguồn nước người khác dùng sẽ như thế nào...

Cái này thì hỏi người ở đó thui à, mình chỉ là người đi qua...nhưng nhìn khe nước chảy về rừng cũng không biết cuối nguồn là ở đâu...
Mải "sướng" theo mọi người mà quên mất không nói về cánh cổng thứ 3 trên con đường chúng ta đi, vội phi ngày tới Háng...Cánh cổng cuối trên con đường...

Ảnh này bị mờ vì khôi phục lại, chứ ảnh gốc thì tiêu mất roài...hị hị

Chủ thớt...bảnh lắm ợ...sướng giúp bác ấy tẹo...trên cánh cổng còn có biển...phạt 300k nếu qua không đóng cổng đấy...các bác ở đây biết cách làm tiền phết...

Tiếp tục hồi ức theo những bức hình có được...Con đường sau lưng ta đã đi...Người phụ nữ với chiếc gùi trên lưng...

Vào tới điểm trường rùi...nơi trình báo tạm trú, tạm vắng với cơ quan chính quyền...nhưng hum bọn em vào thì cơ quan chính quyền này đã khóa trái cửa về chuẩn bị đón tết rùi...nên cũng khỏi trình báo gì, còn điểm trường cũng đã cho học sinh nghỉ hết để về với gia đình đón tết (điểm trường ngay bên cạnh)

Bác tete mắt hướng về con thác nơi xa xa kia...

...

Háng Đề Chơ_ Vật Vờ Rồi Cũng Tới​

Con nước Đề Chơ mãi vẫn còn đổ với thời gian, nơi vác đá dựng đứng ấy, con đường để xuống được tới Háng Đề Chơ thật sự là khó khăn trong những ngày mưa gió, khô ráo thì không sao...đã biết bao nhiêu đoàn vào được đến đây, bao người đi lần 1, lần 2...hay lần khác nữa nhưng cũng chưa xuống thác...vì lẽ không biết đường thì rất khó để tới, hoặc không có người dẫn đường...đoàn chúng tôi tới đây cũng mong một lần xuống được tới chân thác...ban đầu đã cố gắng tìm được người dẫn đường...nhưng khi vào đến điểm trường Làng Nhì thì...người dẫn đường không tới (hay đúng hơn là không có người dẫn đường)...thế là buộc phải tự thân vận động, kết quả đã tận mắt thấy sự hùng vĩ của con nước...sự quyết tâm của tất cả ace đã có được kết quả, chuyến đi hành xác để vượt lên chính bản thân mình thành công...

Háng Đề Chơ nhìn từ xa (từ điểm trường nhìn hướng về phía thác)

...

Cả nhà mình ơi giờ là lúc tìm đến với Háng Đề Chơ nhé (em tít trước đây bác giantia ạ)

Con đường xuống suối...cứ thẳng theo hàng cột điện từ dưới suối lên mà đi

Con đường đi xuống ấy cứ là cắm mặt xuống đường, khi đi lên thì chẳng khác gì...ngửa mặt lên trời...nhưng không ngửa được, dọc theo con đường mòn nhỏ trơn trượt ấy là những gốc chè cổ thụ...

Một thành viên đoàn nhà em đang...đi xuống

Bước là cứ bước ngang vào bên dệ cỏ để bớt trơn và bám vào cây cỏ hai bên đường...chứ trượt ngã là lao đi ngay...

Bác ấy sẽ mệt nhiều với đôi giầy như thế này trên con đường...

Cả quãng đường chỉ có xuống dốc...đi xuống dốc cho đến tận con suối...Vì là đi lần đầu, nên nhà em quyết định đi xuống hẳn suối sau đó ngược theo lòng con suối để tới con thác...tuy đường đi là vậy nhưng thật ra cũng chưa đúng đường, con đường có một ngã rẽ, rẽ phải là con đường vào thác bằng cách đi vòng theo đồi qua các nuơng lúa...rẽ trái là đi xuống suối sau đó lại ngược lên vất vả hơn (ảnh ọt chụp cái chỗ rẽ này hỏng hết rùi các bác ợ, nên em không có hình minh họa cho, mong là có bác nào đó bấm máy chỗ này...)

Buốc xuống từ từ, không dám đi nhanh vì dễ ngã lắm...

...

Xuống tới suối rồi...

Đến đoạn suối này rồi, ngồi đợi mọi người đang xuống thôi...Chỉ có em và bác giantia đi hơi nhanh nên xuống đây trước...Bác giantia chuẩn bị trả ảnh "vượt suối" cho cậu em này đi nhể...

Chuẩn bị "bình loạn" nào...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,273
191,736
Latest member
win79rocks
Back