What's new

Hành trình Côn Đảo 09-12/04/2011 - Đoàn Phượt ra khơi, ăn chơi tới bến !

Hành trình Côn Đảo 09-12/04/2011 - Đoàn Phượt ra khơi, ăn chơi tới bến !

Phần tiếp theo của hot topic Đi Côn Đảo ngày giỗ tổ Hùng Vuơng từ 09 -> 12/04/2011

Tình hình là em cũng chờ đợi anh Tân chủ thớt ra tay lập topic Hồi ức cho cả đoàn 61 người chúng ta nhưng ảnh bận quá không lập được nên em xin mạn phép ra tay luôn.:D

Em cũng thấy nhóm 4 đã lập topic riêng để ghi lại hành trình của nhóm mình. Do đoàn mình đông và chia thành 5 nhóm nên việc lập topic của từng nhóm là việc trước sau gì cũng phải làm. Ngoài ra thì chúng ta cũng cần 1 topic chung cho cả đoàn, nơi lưu lại những khoảnh khắc tập thể, của một hành trình lớn.

Em chưa có hình ảnh tập thể của đoàn nên cũng chưa biết phải bắt đầu từ đâu, nếu chỉ nói về khoản hình thì nguyên đoàn mình phải đến mấy ngàn tấm nhưng còn phải tổng hợp lại rồi mới post được. Theo em được biết thì sắp tới các anh chị nhóm 2 sẽ họp offline để share hình và mấy anh chị bên nhóm khác nếu không họp thì cũng send cho nhau nhưng chắc chắn cũng phải vài ngày nữa đoàn mình mới up hình đầy đủ được. Thế bỏ qua chuyện hình, bây giờ anh chị nào có gì muốn chia sẻ với toàn đoàn thì cứ vào đây, mọi người cùng chung tay viết nên hồi ức cho đoàn mình nha !

PS: Em xin thay mặt đoàn gửi lời cảm ơn đến anh Triệu Nhân một lần nữa, thật sự là chưa bao giờ em gặp guide nào nhiệt tình và chân thành như anh cả. Em nghĩ được đến thăm Côn Đảo đã là một điều tuyệt vời nhưng được đến tham quan những di tích lịch sử cũng như nghĩa trang Hàng Dương ban đêm với sự dẫn dắt tận tình của anh thì đúng là sự may mắn của đoàn 61 người bọn em. Cho đến tận lúc về gần tới TPHCM ngồi ăn mọi người vẫn nhắc đến anh. Cảm ơn anh và hẹn gặp lại anh một ngày không xa ! :)

Last edited by a moderator:
Re: Hành trình Côn Đảo 09-12/04/2011 - Đoàn Phượt ra khơi, ăn chơi tới bến !

Sau bữa ăn đêm với cafe bệt, đoàn mới lò dò ra biển chuẩn bị cho tiết mục hoành tráng hơn : đốt lửa trại nướng cá chơi trò chơi

bác conlele bắt đầu đào lỗ tròn trên cát, gom củi đánh lửa

cả gia đình lele vào chung tay góp sức (babi cutie quá ^^)

những tia lửa đầu tiên nhem nhúm bên dưới đống gỗ vụn này

và bùng ^^, ánh sáng về làng ánh sáng về làng bà con ơi

góp gió thành bão, góp củi ra lửa lớn, tinh thần đồng bào đang lên :)), mùi cá mùi mực đang hấp dẫn

các xế ôm ôm xế tụ tập vòng tròn xung quanh đống lửa, thỉnh thoảng chạy qua chạy lại tránh khói

hình lửa trại của em chỉ nhiêu này thôi, lúc sau quăng máy ham vui chạy chơi cướp cờ mất rồi. Ai còn hàng thì góp vào nhé :D

link down : http://www.mediafire.com/?ddkmsqxk7dgwnf5

Hix chủ thớt vừa OFF với nhóm 01 tại quán 45 Phan Đăng Lưu. có 3 nam và 2 nữ. trong đó 1 nữ là maketting của ZoRok. Kết quả đả tiêu diệt được hơn 1 kết ZoRok. Các bạn có ai cho vào người khoảng 6,7 chai Zorok thì có thể hiệu được tình cảnh của Chủ Thớt bây giờ, say hết chịu nỗi rồi. Thôi chúc cả nhà thân iu ngủ ngon và cuối tuần vui vẽ.

À ngày mai(thứ 7, 16-04) ai rảnh thì 12h trưa đến quán thịt cầy Sống Trên Đời ở 3 tháng 2 nhé(Gần ngả tư Sư Vạn Hạnh và 3/2). Hiện tại chủ thớt đả rù rê được hơn 10 bạn trong đoàn mình. Ai cùng sợ thít thịt cầy thì đến chung vui nhé.

Last edited:

Thịt cầy ngon quá:LL,sau một chầu nhậu off nhè nhẹ,Chén hết 10 món ăn,uống hết 1 két,Ngựa đã về tới nhà(BB),Ngựa ngủ đây.Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ(c)

Last edited:

Kí ức về đoạn sg-br ít sự kiện nhất ^^
Attached bài viết vào cho tiện đọc ^^ (tránh promote cho cái wp của mình)

Côn Sơn Ngũ Bộ Hành Ký – Chương Mở đầu

Sài Gòn – Bà Rịa

- Meth: Hức hức, sao 3,4 là hai con gái lại là xế với ôm, còn 9, 10 hai con trai cũng xế với ôm, . Đề nghị anh trưởng nhóm đính chính chút nhỉ.

- TOMATO.: Ặc, anh Ấn số 3. Còn nhóm mình hiện giờ lại nhiều nam nên chắc phải có trường hợp nam -nam rồi. Chẳng hiều thê nào mà gần tới ngày đi chơi chị em lần lượt rút hết, hic hic.

Cuộc off đầu tiên của nhân mã nhóm 3 ở café Hàn Thuyên ngay trước cổng trường Hòa Bình diễn ra gay cấn như vậy đó, gay cấn hơn là 3 phượt thủ Hà Nội lại bị delay, không vào kịp để off. Phân việc thì dễ chứ phân xe thì khó vô cùng. Bởi nhóm 5 là nhóm chốt đoàn, chốt luôn cả nhân số lẫn xe cộ, nên đội hình nhóm vốn đã thiếu thốn nay lại càng phức tạp hơn.

- Meth thốt lên một cách đau khổ : Nhưng nam với nam cấn lưng khó chạy lắm em ơi, hay là mình thương lượng đổi xem.

- TOMATO.: Để gọi anh Tân thử xem, cho dược sĩ đi với y tá có lẽ hợp lý.

… tu tu … Alo anh Tân abc xyz asd fgh ấy ấy ấy ấy …

Vậy là xong, cuộc thương lượng chuyển be_ngoc sang nhóm 5 diễn ra một cách chóng vánh để lại đau khổ cho nhiều người ở lại. Và thay thế cho vẻ mặt đau khổ mới đến, ngóng đợi khi thương lượng, giờ đây, con tim của bác meth đã vui trở lại, đường VT trở nên ngắn hơn bao giờ hết. Tất cả Heo chỉ nghe kể lại, bởi khi đến thì cuộc off đã được trật tự đô thị giải tán từ lâu rồi.

Phải nói thêm là đêm ấy anh Meth đã không thể chợp mắt được, trằn trọc bâng khuân chờ đến sáng để chạy từ Q.10 sang Q.12 mà theo anh là Chỉ lên 2 nút chứ mấy! để rước người đẹp đến địa điếm tập kết.

Rạng sáng ngày mồng 9 tháng 4, anh em lần lượt tập kết tại Dinh Thống Nhất, bắt đầu cuộc hành trình đi tù không tội của mình.

Bỗng lại thêm sự cố, nhóm Hà Nội lại delay, đến 8h mới có mặt tại thành phố tên Bác. May thay, nhóm trưởng TOMATO đã nhanh trí truyền lại khẩu quyết Mai Hoa Dịch Quyết cho nhóm Hà Nội để có thể phi thân đến Vũng Tàu sau đoàn.

Vậy là, chọn xanh lá làm màu cờ, đỏ làm màu khăn, nước mắt quê hương làm thức uống, nhóm 5 bắt đầu xuất phát \m/

Điểm sơ nhân mã nhóm 5 trước khi đi tù:

1. TOMATO dẫn đoàn cùng bà xã trên chiếc Hắc Mã JuX (JuX hay JuV vậy TOMATO?).

2. Chốt đoàn là anh Quy Ku Dài (cấm nghĩ bậy) Chở chị Diệp trên chiếc Bạch Mã Sư Tử đã từng theo anh vạn dặm.

3. Kế là cặp Y Dược Sĩ Meth và be_ngoc (bê ngốc hay bé ngốc ??? ) cưỡi con Hồng Mao Bạch Mã (con Ju đỏ trắng ấy mà :D ). Cắt ngang một chút, con Hồng Mao Bạch Mã này đã để lại nhiều giai thoại thú vị trong cả lượt đi và về, nhiều đến nỗi một chương cũng không thể kể xiết.

4. Heo như mọi khi, đơn thân độc mã cùng chú Hắc Mã Gra quen thuộc vi vu phượt trường, bởi ôm giờ đang ở phương trời nao.

5. Kế đến là tác giả của 10 lít nước mắt quê hương, chunguahoang với con Cự Mã Như Mộng (Dream :D ) vững chắc, quen thuộc trên mọi nẻo đường Việt.

6. Nhân sĩ cuối cùng sẽ chờ đợi tại VT, đó là bác trungnalo trên con Xích Thố đang mong mỏi chờ đợi anh chị em nhóm 5 lẫn ôm của mình đến.

Quán triệt đường đi đã vạch sẵn của chủ thớt, nhóm 5 dễ dàng phi đến Vũng tàu để tụ hội tại Bánh Canh Long Hương – Địa điểm duy nhất, không có cửa hàng thứ 2 =))

Bí kíp chủ thớt để lại trước khi ra đi ;))

Chặng Tp-VT dù đường xấu và lắm bụi mù cùng xe lớn nhưng cũng không làm khó dễ cho nhóm. Mẹo nhỏ từ TOMATO, thấy rất hay, đó là khi đi, dù buổi sáng nhưng mọi người cứ bật đèn xe lên đi, như vậy mọi người và nhất là dẫn đoàn, chốt đoàn sẽ dễ dàng kiểm soát được tình hình các xe. Ruy băng cột ở sau xe và kính xe dần trở lại với tác dụng đầu tiên của nó -> làm đẹp.

Sự cố thú vị nhất và cũng là duy nhất trên đường thuộc về chunguahoang. Tường thuật lại từ be_ngoc:

Đoàn Phượt khởi hành từ Dinh Thống Nhất chạy xuống Vũng Tàu, đi cả 1 đoạn đg dài ko sao gần đến VT xe của Chunguahoang bị bể bánh, ghé vô tiệm sửa xe thì bà cụ bảo cụ ông đi vắng rồi (chắc là cụ ông đi xem festival diều đây ) thế là a Meth ôm của e từ 1 dược sỹ chữa bệnh cho người giờ chuyển sang chữa bệnh cho xe.Tranh thủ lúc 2 a đang lui cui cặm cụi với cái ruột xe e chộp vài tấm hình ạh

Chunguahoang: anh bóp bóp mà nó cứ xìu :( lo quá ….

Meth: anh đừng lo, ruột người em còn thông được nữa là ruột ngựa.

… lầm rầm lầm rầm (khấn vái) … abc abc xyz xyz … lạy trời …

Ồ nó lại to lên rồi đây này \m/

Sau 1 hồi vật vã cuối cùng xe cua Chunguahoang có thể tiếp tục bon bon lên đg đến Vũng Tàu.

Bà Rịa – Long Hương – Ô Cáp – Cát Lở

Chặng đường dài nhưng không mấy sự kiện nhanh chóng trôi qua, cả đoàn đã ngồi vào bàn ở Long Hương, nhận xét thì quán này cũng bình thường, không đặc sắc lắm, giá cả thì có vẻ hơi đắt.

Đến đây, mọi người mới phục tài bốc thuốc của bác Meth, không hiểu sáng giờ cho be_ngoc uống gì không rõ mà khiến em nó hôn mê, xuống rửa mặt xong ngồi ăn mà vẫn mơ màng không biết mình đi nhóm nào, xế mình là ai =)) Vụ việc này có toàn bộ xế ôm nhóm 5 làm chứng, anh chị không có quyền kháng cáo tại đây, để dành quyền ấy mà kháng cáo cho các đoạn sau ấy >:)

Sau bánh canh là café Ô Cáp 1, đến đây cả đoàn tụ hội, kẻ trước người sau. Lúc này thì đồng chí trungnalo , ngoại hiệu Thổ Địa Vũng Tàu cũng bắt đầu vào trận, tiếc thay là ôm của anh vẫn còn rong chơi, để anh lại tiếp tục mong ngóng đợi chờ. Cũng đã gần 2h rồi mà diều lễ hội thì 6h mới chịu bay, đành bỏ qua, anh em bắt đầu bịn rịn chia tay ôm của mình tại bãi biển VT để đi kí gửi đoàn chiến mã tại cảng Cát Lở. Có điều vì hơi thiếu thông tin nên vừa đi vừa tìm đường vừa tắm nắng, lại còn được khai phá thêm vài con hẻm bí ẩn của VT nữa :)) .

Cảng Cát Lở khá xa trung tâm VT, đi taxi ra bãi biển mất 175k, khoảng 20ph :D

Thông tin hữu ích: ngay trước đường vào là chợ Cát Lở, có bán trái cây, đặc biệt là dưa leo, nhưng lại thường hay thiếu bà bán dưa leo (Thông tin chính thức từ anh Dũng nhóm 3 vì khi gặp anh, anh vẫn đang truy tìm bà bán dưa leo =)).

Đưa xe lên tàu sao, cần gì, nhóm có còn sự cố gì nữa không, ấy còn là cả một câu chuyện dài trước khi tàu Côn Đảo 09 nhổ neo ra biển.

Nhận xét:

Đường đi Vũng Tàu toàn phóng xe và phóng xe, không có gì thú vị nhiều cho lắm, may mà k có sự cố đáng kể nào xảy ra. Đường qua Nhơn Trạch ngắn hơn và đỡ hơn đi quốc lộ thông thường, đường quốc lộ giờ đang làm nên cũng xấu và bụi kinh khủng.

~~~~~

disclaimer

Last edited:

Choáng quá, vừa mới lướt qua mà đã thấy chóng cả mặt với cái hồi ức này rồi, đã lên đến con số 11 trang, sợ. Thôi để về HN rảnh rang ngồi đọc chứ giờ chịu rồi. Hôm nọ các thành viên rải bom hòn 7 cạnh còn lại nhậu nhẹt đến mấy giờ đấy ? Thiên Ấn viết hồi ức mà tưởng đọc truyện kiếm hiệp. Hay.

@thien.an
Bài viết hay đấy, tiếp tục phát huy nhé. Tuy nhiên chú mày phải sửa ngay cái tên anh đi, trungnalo chứ ko p là tungnalo.

Nguyên 1 đêm lênh đênh trên biển ko sao.... Sóng gió hòn 7 cạnh cũng ko làm em nó khiếp sợ...Vậy mà ko hiểu sao sau 1 giấc ngủ dài thức dậy cái cổ họng nó đau đau, cái mũi nó buốt buốt....đến giờ này thì chính thức em nó đã bị á khẩu nói ko thành tiếng, chẳng ai đánh mà nước mắt nước mũi cứ chực trào ra...hic.hic... Bữa giờ thấy topic ế ẩm wa' em nó ko cam tâm,thôi thì giờ rảnh nên viết tiếp cái hồi ức, pà con cô bác anh chị chú thím em lớn em nhỏ nào còn ém hàng dìm hay có những kỷ niệm dzui dzui trong chuyến CĐ vừa rồi thì post lên hâm nóng lại topic phụ e nhé!!!!

Thêu dệt nên câu chuyện tên cướp biển nguy hiểm tấn công CĐ nhưng chẳng làm ai khiếp sợ,và đã đi được 1 số con đg ngóc ngách trên đảo ace phát hiện đã đến giờ dùng cơm trưa, í a í ới rủ nhau quay lại nhà nghỉ Bảo Tàng nạp năng lượng tiếp tục cho chuyến đi mà theo lời a Ấn là "đi tù ko tội"

Đây là bữa cơm đầu tiên cho quân đoàn tù binh chúng em ah

Bữa cơm đạm bạc với cá kho, mực mắc cạn nên phải chịu số phận lên đĩa nằm chung với dưa leo, 1 nồi lẩu hải sản đặc biệt nhưng do hôm qua biển động các chú tôm hùm, sò điệp, hải sâm, cá ngừ đại dương và 1 số sinh vật biển quý tộc khác đã rủ nhau đi tránh bão vì vậy trong nồi lẩu chỉ còn 1 lại 1 khúc cá(em cũng ko biết là cá gì) cùng với cà chua, thơm, bắp cải, đậu bắp ở lại.
Các anh nam mặt mũi đau khổ khi buổi sáng phải ăn cháo trưa lại phải ăn bún,kiểu này thì làm sao mấy a ấy có sức mà đi lao động khổ sai đây???? :T
Cũng may sau đó người của bảo tàng mang thêm 2 thố cơm tiếp tế cho đội tù binh nên mặt mũi các a tươi cười trở lại.

Chưa kịp hưởng thụ bữa cơm tù đầu tiên trong cuộc đời thì có 1 sự cố nhỏ xảy ah, có khói bốc lên cao từ ngọn núi lửa kia. Àh ko xin lỗi mọi người em nhầm, có khói bốc lên cao từ nồi lẩu đại dương:

Sau 1p30s khắc phục sự cố & ổn định lại nhóm tù binh náo loạn cuối cùng chúng ta cũng dc thưởng thức bữa cơm đầu tiên trên biển đảo.

Sau khi dùng cơm trưa chủ thớt thông báo cho mọi người 1 tin là anh Triệu Nhân sẽ làm hướng dẫn cho đoàn. Theo như lời anh Triệu Nhân mặc dù bận khá nhiều việc nhưng do rất có cảm tình với các đoàn phượt nên anh quyết định sẽ là người dẫn đoàn, giúp 61 mem đoàn phượt tham quan tìm hiểu các di tích trên đảo. Qua tìm hiểu trước đây của em thì các nhóm được anh Triệu Nhân làm hướng dẫn viên được tham quan & chia s rất nhiều những câu chuyện cảm động của tù nhân trên đảo, và đặc biệt sẽ có những dấu ấn khó quên trong hành trình do anh Triệu Nhân mang đến cho mọi người. Vì vậy tin anh Triệu Nhân làm hướng dẫn cho đoàn quả thực là tin vui rất lớn. Mạo muội thay mặt chủ thớt & 60 mem đoàn phượt em xin chân thành cám ơn anh Triệu Nhân ạ!!!!!!!

Vì nhiều lý do nên ở đây em sẽ ko up hình tham quan sâu những di tích mà chỉ up hình vòng rìa bên ngoài di tích & sơ lược buổi ngược dòng lịch sử cùng với anh Nhân thôi ạ.

Anh Triệu Nhân trao huân chương cho anh Tân chủ thớt má mì.

1 trong số những tấm ảnh anh Triệu Nhân đang thuyết minh kể chuyện cho đoàn.

Qua lời kể truyền cảm và đầy xúc động của anh Nhân, anh Tân có lẽ vì quá phẫn nộ nên mới có hành động kỳ lạ như thế này đây. Anh ấy đang hăm he hù dọa uy hiếp, có thể quyết sống chết với tên cai ngục = hình nộm kia luôn đấy =)).

Oái.... chân của tù nhân nào mà mập thế nhỉ. Không ai khác, chủ nhân của nó chính là bác Conlele đây.

Súng ống thuộc hàng khủng của Chunguahoang, kakaka.

Tất cả thành viên đoàn phượt chụp hình kỷ niệm cùng anh Triệu Nhân trước miếu bà Phi Yến.

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,266
191,735
Latest member
go88comon
Back