What's new

Khám phá Sơn Đoòng-Thấy yêu thêm khúc ruột Miền Trung

Cái tên Sơn Đoòng đối với những người hay đi và thích đi phượt có sức hút rất kỳ lạ. Đó là vì nó mới được phát hiện và công bố chính thức năm ngoái. Đó là vì nó to nhất thế giới. Đó là vì nó hầu như chưa có phượt gia nào đặt chân đến ngoài nhóm hỗn hợp của Hiệp hội Hang động Hoàng gia Anh (British Cave Royal Association-BCRA) và những người dân địa phương như anh Hồ Khanh. Điểm cuốn hút của nó còn là các bức ảnh, thông tin được công bố trên các phương tiện thông tin đại chúng với lời khẳng định chưa khám phá hết cái hang này, chưa biết hết về cái hang này và nhiều điều còn đang phải cần thời gian và tiền bạc để làm rõ hơn=)).

Trong bối cảnh đó, bạn thử nghĩ xem nếu bạn là một trong những phượt tử đầu tiên được đặt chân đến đây, được cắt rừng, lội suối, vượt dốc vượt đèo, được khám phá cái hang này thì cảm giác thỏa mãn sẽ như thế nào? Sẽ thấy yêu hơn dải đất Miền Trung nắng gió mà còn nhiều bí hiểm với những kỳ quan thiên nhiên chưa được biết tới. Và trên hết, thấy yêu hơn, tự hào hơn về đất nước Việt Nam mình.

Đoàn chúng tôi đi có đúng 20 người. Ngoài người dẫn đường, hậu cần và Kiểm lâm thì có thể kể là 12 phượters, trong đó có những người đây là chuyến đi đầu tiên. Mỗi người một cảm nhận, một quan tâm, một mong muốn trong chuyến đi này. Và cũng thật khác nhau trong cách mà họ chia sẻ thông tin về chuyến đi để đời, thám hiểm hang Sơn Đoòng và rừng Quốc gia Phong Nha-Kẻ Bàng.

Vì tiếp sau đây còn có thể có nhiều đoàn đi nữa nên tôi cũng muốn chia sẻ lại những cảm nhận và kinh nghiệm của mình trong chuyến đi này ngõ hầu giúp ích được thêm các thông tin mà mọi người cần. Đây hoàn toàn là những trải nghiệm cá nhân và có thể rất khác với các thành viên khác trong đoàn rất mong mọi người nhiệt tình bổ xung, chỉnh sửa. Tôi cũng cố gắng viết nhanh, tập hợp ảnh và thông tin cho topic được liền mạch:))

Qua đây, tôi cũng bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc của mình đến bác Big và Cơ quan của bác đã giúp tổ chức công tác xin phép, hậu cần, hướng dẫn thông tin chu đáo, tận tình. Nếu các đoàn tiếp theo có bác đứng ra tổ chức, tôi nghĩ chắn chắn sẽ thành công không kém gì đoàn chúng tôi đã đi. Tôi cũng xin được cám ơn tất cả các thành viên trong đoàn. Họ là cảm hứng cho những bức ảnh tôi chụp, là nguồn động viên khi mệt mỏi. Họ đã giúp đỡ, chia sẻ các kinh nghiệm cá nhân của mình và các bức ảnh trong toàn bộ quá trình thám hiểm:L.

Tôi cũng xin phép nói rõ, các hình ảnh minh họa cho câu chuyện của mình được lấy từ nguồn ảnh tôi chụp. Tôi cũng xin phép sử dụng những hình ảnh của thành viên khác để làm rõ hơn câu chuyện. Trường hợp tôi dùng ảnh của các thành viên khác tôi sẽ chú thích rõ để các bác biết.

Điểm bắt đầu của hành trình. Ảnh bác Big

Từ trái qua phải: An QB, Bác Dugia, Bác BM, Big, Tenten, vợ bác Dugia, V. cô gái QB-bạn An QB, Hachip, Homeless, Mèo hoang, Sami, Hai anh dẫn đường, Bác Quang, Anh dẫn đường và Hồ Khanh. Ngoài ra còn 4 anh Kiểm lâm vào rừng cắm trại đợi đoàn từ hôm trước.

Nhưng thực ra, đối với tôi chuyến đi đã bắt đầu từ trước đó rất lâu rồi...

Last edited:
@Sami: Đúng là trải qua những giây phút nguy hiểm như vậy với thấy quý giá những giây phút bình an sau chuyến đi, mới thấy thêm giá trị của chuyến đi. Nhờ cú ngã của Sami mình và bác Quang Già phải cẩm thận thêm bội phần. Có lúc mệt quá, một chân đạp vách đá, lưng cong như con tôm tì vào vách đối diện để hai tay có thể nghỉ môt chút và tiếp tục lần mò. Dù rất khó khăn nhưng với tinh thần cảnh giác cao độ, cuối cùng không có thêm cú ngã nào.

Để mừng thắng lợi và an toàn tuyệt đối của chuyến thám hiểm trở về, chiều đó chúng tôi đã tự thưởng cho mình một bữa tắm truồng bên suối. Rượu đã uống hết từ hôm qua, nên đó là thứ xa xỉ nhất mà chúng tôi có thể làm=)).

Đúng 13h40 tức là sau 2h trong hang, chúng tôi đã ra ngoài an toàn. Giờ mới thấm mệt và quá bữa đã lâu, chúng tôi cũng chả buồn ăn. Chúng tôi quyết định về nơi tập kết bên suối mà lúc đi chúng tôi dừng lại để mặc quần áo dài, để ăn. Còn giờ thì nhanh chóng rời khỏi đây.

Đây là những tấm ảnh cuối cùng về cái hang này tôi chụp lúc trở ra. Vì không có cái nào khác nên đành dùng tạm.

Tạm biệt nhé Sơn Đoòng. Em hãy nằm yên đây như Nàng công chúa ngủ trong rừng.
Tôi tự hứa với mình sẽ viết những trải nghiệm của tôi về Em để một ngày nào đó sẽ có chàng Hoàng tử đánh thức em dậy.

Về nơi tập kết, lúc này mới cảm nhận được cái ngất ngây của cảm giác chinh phục được cái hang to nhất thế giới, mới thấy vui khi tất cả mọi người đều an toàn trở về dù không phải tất cả đều hoàn thiện, toàn mỹ. Khi trải qua kiếp nạn cuối cùng thứ 81, Đường Tăng ngậm ngù nói với đồ đệ Kinh phật bị rách và không hoàn thiện. Ngộ Không đã an ủi rằng trời đất còn không hoàn thiện thì Kinh phật không hoàn thiện có sao đâu. Chúng tôi cũng vậy. Đoàn phải cám ơn những thành viên đã bỏ cuộc đúng lúc, chứ mà cứ cố sau này có vấn đề gì thì thật không biết tính sao, có khi bể show toàn tập.

14h40 đến nơi tập kết. Mọi người tắm táp, nghỉ ngơi, ăn trưa (muộn quá rồi) phơi phóng quần áo...

Hu hu, chiều nay bác Big và Dugia rủ em đi nhậu. Tại hôm qua tiết lộ chuyện bạn Cá bị ngã trong hang Sơn Đoòng chút nữa thì nguy đến tính mạng nên hôm nay em bị hóc xương cá. Mãi từ trưa đến chiều tối mới giải quyết được. Em thật đáng bị đòn. Hứa với các bác là em không kể những chuyện xui xẻo như vậy nữa:T.
----------------------------------------------------------

Ăn song, chúng tôi quay về rất nhanh, phần thì đã quen đường, phần thì cũng không lân la chụp ảnh. Chỉ mất thêm khoảng 1h chúng tôi đã về đến cửa nước ra của Hang Én. Vẫn là cửa hang hùng vĩ vách đá dựng đứng, vòm hang cao rộng. Mảnh bom giờ chỉ như cái giằm nhỏ trước cửa hang. Phải để ý kỹ mới thấy.

Ảnh bác BM

Những tấm ảnh cuối cùng của bác Dugia trước khi về đến hang Én. Ảnh này do bác Quang Già chụp. Cám ơn bác Dugia với những tỉ mỉ chuẩn bị cho chuyến đi: rượu, đèn pin khủng và cả hương thắp bên ngoài cửa hang chuyển lời nhắn nhủ của chúng tôi đến thần linh phù hộ. Bác cũng không tiếc công sức chụp ảnh để topic này có thêm các góc nhìn bổ xung cho câu chuyện trong cả hành trình.

Bên một hốc đá cửa hanh Én, chúng tôi bắt gặp một con cú to. Nó nằm yên trong hốc đá. Có mấy lý do có thể giải thích tại sao con cú lại nằm đây. Có thể nó ăn én no quá không bay được. Bây giờ ban ngày, mà cú là loài ăn đêm nên chúng bị lóa mắt.

Ảnh Bác BM+Sami

Thấy nhiều người tập trung lại chiếu đèn chụp ảnh, con cú bay đi. Nhưng nó no quá nên chỉ được một đoạn nó rơi trên suối. Thế là một bạn Kiểm lâm bắt lên chụp ảnh. Mọi người tranh luận mãi là có nên bắt con cú này không. Sau cùng, với lí do chim sa, cá nhảy không mang lại điều gì tốt, chúng tôi thả nó về với tự nhiên sau khi chụp ảnh. Thế cũng là có duyên rồi =)).

Ảnh Bác BM+Sami

BM cố ngăn cản một đ/c không được đập chết con cú, mình sợ bạn ấy xuống tay nên lùa con cú ra xa bãi đất và đi chậm lại phía sau để "cản địa". Lên đến đầu dốc cao trong hang Én, vẫn còn nhìn thấy cú đứng ở đó....!Hình như cú cũng xui thật! tối hôm quay lại QB có 1 chuyện nho nhỏ, "O" QB liền nhớ ra là hồi chiều có chụp hình chung với cú!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,581
191,431
Latest member
tranquyetdoan
Back