What's new

Lào! Đi Lào ăn tết Bunpimay ( 8/4 - 15/4)! Tìm bạn...

Status
Not open for further replies.
Lào! Đi Lào ăn tết Bunpimay ( 9/4 - 16/4)! Tìm bạn...

Hi all,

Nhóm em hiện có 3 nữ là 1 nam, tất cả xuất phát tại HN. Lịch trình khái quát sơ bộ phác thảo tạm, rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các phượt thủ về lộ trình, cũng như địa điểm nghỉ ngơi. Vì thời gian này là dịp lễ hội, rất đông nên hi vọng chốt sớm để book phòng trước. Hoan nghênh các bạn tham gia, đặc biệt là các bạn nam :D

Mình post lịch trình dự kiến đang tham khảo thêm, mình mới edit lại:

Ngày thứ nhất: 9/4/2011
HN - Vien

- 19h00: xuất phát từ Hà Nội đi Vientian (850km). Đón xe ở bến xe nước ngầm

Ngày thứ 2: 10/4/2010 - Vien

- 16h đến Vien
+ Đi tuk tuk vào trung tâm: 10.000Kip
+ Tìm chỗ ở:
++ Sabaidee GH. Single room: 50.000Kip, Double room: 70.000Kip.
++ Khu Thạt đăm (Tiếng Lào nghĩa là Tháp Đen). Loại có nhà tắm dùng chung giá 60.000Kip còn phòng khép kín (nhà tắm bên trong) giá 80.000Kip
++ Chaleunxay Hotel
++ KS Long Dao – ông chủ nói đc tiếng Việt. Tel: 865-21-990-386; RiverSide Hotel Ban Mixay – P.O.box 2846 – Vien Tiane, Lao PDR Tel: (856-21) 244390;
++ Saysouly GH 23 Th. Manthatulat, Vientian tel: 218 384. Phòng 12$ thoáng mát, điều hòa, sàn gỗ sạch sẽ, phòng tắm riêng. Phòng 8$ hơi bí, shared bathroom nhưng khá tươm tất, vòi sen to. 2-4 người ngủ 1 phòng
+ Mua sim điện thoại: sim đầu 9 của mạng Unitel (liên doanh Viettel và Lao Asia Telecom), giá 30.000 Kip, tài khoản 65.000 Kip
+ dạo chợ đêm

Ngày thứ 3: 11/4/2011 Vien - Vang Vieng

Buổi sáng ở Viên:
+ Đi chợ sáng (mua sắm)
+ Khải hoàn môn Patyxay
+ Pha That Luang
+ Wat Simuang (chùa Mẹ - nơi các nhà sư làm lễ buộc chỉ cổ tay cầu phúc cho người dân)
+ Chùa Hoprakeo, chùa Sisaket (đối diện nhau cách 1 con đường)
+ Vườn Phật (Budha Park): cách Vientian 28km đi local bus gần chợ sáng (15 phút/chuyến), vé vào cửa 5.000Kip/người (thêm 3.000Kip nếu có camera)

Chiều đón xe từ Viên tối Vang Viêng mất khoảng 4h xe chạy. Tối đến Vang Viêng

+ Tìm chỗ ở:
++ Khách sạn giá rẻ khoảng dưới 10USD/phòng đôi
++ Tony GH, Tel: 023 511017, MB: 020 2000904, 5519170
+ Dạo phố đêm

Ngày thứ 4: 12/4/2011 Vang Viêng

Chơi ở Vang Viêng

+ Sông Nam Soong: rong chơi vùng sông nước, thuê thuyền 70.000Kip/giờ (thuyền 2 người). Mua tour đi Tubing, Kayaking, Jumping
+ Đi chợ Vang Vieng
+ Tối đi night market

Ngày thứ 5:13/4/2011 : Vang Vieng - Luong

Sáng sớm đi Luong mất 4h. Trưa tới Luong:

+ Tìm chỗ ở:
++ Kounxavan GH: khuôn viên đẹp, giá từ 7$-10$;
++ SuanPhao GH 071 252 229,
++ Vongpanya (7-10$) 071 212 039 hơi xa trung tâm
++ Marry GH có phòng nhìn ra sông Nậm Khan rất đẹp (10$ )071252 325
++ Sieng Khaen Lao GH (Thon Kham Rd, Ban Thongchaleun). Tel: (856-71) 212 747, Mobile: (856-20)587 2161 (70.000Kip/phòng)

+ Chơi, thăm quan:
+ Bản Phanom, bản Xieng men bên kia sông
+Khu bảo tồn voi
+ Mua sắm
+ Lên đỉnh Wat Tham Phousi ngắm hoàng hôn trên sông Mekong và toàn cảnh Luang Prabang
+ Chợ đêm họp từ 17h00 đến 22h00, nhiều đồ lưu niệm và các món ăn truyền thống, cực kỳ sôi động
+ Buffet rau, các món nướng
+ Ăn lẩu nướng, đi chợ đêm mua đèn lồng giấy (8-10.000Kip/chiếc)

Ngày thứ 6:14/4/2011 : Luong

+ Tham gia lễ hội Bunpimay
+ Thác Tat KuangSi: mua tour hoặc tuktuk (4 USD), vé vào cửa 20.000 kip
+ Động Pak Ou: đi bằng thuyền

Ngày thứ 7:15/4/2011 : Luong- Xieng Khoảng

8h00: đi Xieng Khoang. 3h chiều đến nơi, mất khoảng 7h ngồi xe.
+ Tìm nhà ở
+ Thăm quan:
+ Cánh đồng chum
+ Thác nước
+ Bản Ang
+ Đi lại bằng tuk tuk
+ Hỏi mua vé đi Vinh: 100.000Kip (chỉ có vào 3, 5, 7, CN – xuất phát 6h sáng nên phải mua vé từ tối hôm trước)

Ngày thứ 8:16/4/2011 : Xieng Khoảng - Vinh

6h00: xuất phát từ Xieng Khoang
+ Đến Nậm Cắn làm thủ tục xuất cảnh
+ Lên xe đi tiếp đến Vinh
+ Vinh - HN

Hành trình của mình có hơi dày ko các bạn nhỉ? :D

Tham khảo: http://hobomaps.com/

Last edited:
Tết dương lịch vừa rồi mình cũng đi lào chơi ,không biết bây giờ thế nào nhưng mình thấy có vài chỗ trong lịch trình các bạn cần lưu ý
- Bạn nên kiểm tra lại thông tin xe ôtô đi Luông từ Vangvieeng sáng sớm vì đợt mình đi chỉ có xe đi luông xuất phát lúc 10h ( xe đấy là xe bus loại to , các bạn lào nói 9h xe chạy nhưng thực ra phải chờ đủ người nên tầm 10h hoặc đôi khi là gần 11h xe mới chạy - thêm nữa họ gọi xe đó là VIP bus ) ngoài ra các bạn có thể thuê xe kiểu 16 chỗ vé rẻ hơn chút , xe này nhanh đủ người hơn nên xuất phát nhanh hơn , đi cũng nhanh hơn mỗi chất lượng xe là không bằng :D
Bọn mình đi từ Vangvieng đến Luông mất hơn 5 tiếng , 10h sáng gần 4h chiều , lúc đến đấy chỉ kịp đi lên đỉnh That phousi ngắm hoàng hôn và lượn quanh khu chợ và cái chùa gần đấy thôi .
- Khi đến Luông bọn mình ở kounsavan , nhận xét là chỗ này đi bộ vào khu trung tâm không gần lắm , nếu còn phòng ở cái nhà 2 tầng đẹp đẹp thì ok , còn ở khu nhà dưới thì không thích lắm ( vệ sinh chung , phòng chật )
- Mình có chụp lại bản đồ Vientian , Luông . lấy trên mạng và xin được 1 số tài liệu như bảng giá và giờ giấc xe bus từ Vangvieeng , luông , lonelyplanet lào . . . các bạn có thể lấy từ link dưới để tham khảo , mình nghĩ các bạn nên in ra lấy 1 bản để khi đến xác định phương hướng cho dễ .
Link mediafire ở #213 trang 22

Last edited:
Thêm thông tin cho bạn nào thích đi massage sau 1 ngày mệt mỏi ( massage Lào truyền thống , chân , . . . ) giá cũng mềm , từ 50k kíp đến 90k kíp cho 1h đến 2h . Tuy nhiên các quán massage ở cả luông , vieng , Vientian thì chỉ tầm 10h là nó đóng cửa . Muốn đi massage thì phải đi sớm tầm 9h các bạn nhé ,

Last edited:
Bạn vừa đi về thì hay quá, cho mình hỏi vài điều với!!!!

Lịch trình của bạn đợt trước là thế nào? Bạn đi mất bao nhiêu ngày? Tiêu hết bao nhiêu tiền? Bạn đổi Kip Lào ở đâu vậy?

Thanks nhé!
Lịch trình của mình ban đầu định đi thẳng từ HN-Luang Prabang, và định ở đó 2 ngày (mình và anh bạn đã xin nghỉ phép), nhg bụp phát phút cuối nha xe báo bị hỏng ở cửa khẩu. hikhik. Thế là 2 thằng ra bến Nước Ngầm thẳng tiến Vientane.
Ngày 1: 8h00 tối từ BX Nước Ngầm - Vientane
Ngày 2: Bến xe Vientane (khoảng 3h30 chiều tới nơi)
Bắt Tuktuk vào trung tâm, thuê Guest house ở đó, đi chơi lung tung, ăn ở dọc bờ sông.
Ngày 3:
Sáng thuê xe đạp đi chơi : Khải hoàn môn Patuxay, vườn Phật
Trưa: mua vé tại nơi thuê xe đạp,( cũng là nhà nghỉ, chủ người Việt) đi VangVieng- 40.000 kip , vì lười ra bến xe.
2h00 xe chạy, đến tầm 5h30 tới nơi, thuê nhà nghỉ ở khu trung tâm, giá hạt rẻ 30.000k/phong đôi.
Tối đi dạo , ăn uống, chợ đêm, đặc biệt khoảng 10h00 ra cái Bucket Bar vui lắm, 12h00 lọ mọ theo DJ với nhân viên Bar này ra 1cái đảo thì toàn Tây ăn chơi nhậu nhẹt ở đó ( mà ở đó có vô vàn Bar ngoài trời mở thâu đêm) :))

Ngày 4:
Sáng làm 1 tour Tubing chơi trên sông, còn nhiu trò nên vẫn thèm. Nhg vì tgian có hạn vì đi ngẫu hứng , buổi trưa lên xe té thẳng về VN ( chuyển mấy lần xe)

Kinh phí :
toàn tốn xiền đi lại, tông vệ sinh đâu hết khoảng hơn 2T.

Đổi tiền Kip:

Bạn có thể ra Ngân hàng Lào-Việt ở Xã Đàn ( nhớ mang theo Hộ Chiếu), nếu không đến cửa khẩu đổi rẻ hơn 1 chút ( ngay chỗ trình hộ chiếu)

Cô chủ lên lại lịch và cho cái danh sách sơ bộ hiện nay đi..? nếu vừa "miếng" thì chốt lại để vài xuất dập dòm nữa là vừa. Đông quá khó kiểm soát.

Tết dương lịch vừa rồi mình cũng đi lào chơi ,không biết bây giờ thế nào nhưng mình thấy có vài chỗ trong lịch trình các bạn cần lưu ý
- Bạn nên kiểm tra lại thông tin xe ôtô đi Luông từ Vangvieeng sáng sớm vì đợt mình đi chỉ có xe đi luông xuất phát lúc 10h ( xe đấy là xe bus loại to , các bạn lào nói 9h xe chạy nhưng thực ra phải chờ đủ người nên tầm 10h hoặc đôi khi là gần 11h xe mới chạy - thêm nữa họ gọi xe đó là VIP bus ) ngoài ra các bạn có thể thuê xe kiểu 16 chỗ vé rẻ hơn chút , xe này nhanh đủ người hơn nên xuất phát nhanh hơn , đi cũng nhanh hơn mỗi chất lượng xe là không bằng :D
Bọn mình đi từ Vangvieng đến Luông mất hơn 5 tiếng , 10h sáng gần 4h chiều , lúc đến đấy chỉ kịp đi lên đỉnh That phousi ngắm hoàng hôn và lượn quanh khu chợ và cái chùa gần đấy thôi .
- Khi đến Luông bọn mình ở kounsavan , nhận xét là chỗ này đi bộ vào khu trung tâm không gần lắm , nếu còn phòng ở cái nhà 2 tầng đẹp đẹp thì ok , còn ở khu nhà dưới thì không thích lắm ( vệ sinh chung , phòng chật )
- Mình có chụp lại bản đồ Vientian , Luông . lấy trên mạng và xin được 1 số tài liệu như bảng giá và giờ giấc xe bus từ Vangvieeng , luông , lonelyplanet lào . . . các bạn có thể lấy từ link dưới để tham khảo , mình nghĩ các bạn nên in ra lấy 1 bản để khi đến xác định phương hướng cho dễ .
http://www.zshare.net/download/879432813b333bd4/

Thật là đau khổ khi tớ down file về toàn 0 byte :(( Help me!!!!!!!!!!!!!

Thêm thông tin cho bạn nào thích đi massage sau 1 ngày mệt mỏi ( massage Lào truyền thống , chân , . . . ) giá cũng mềm , từ 50k kíp đến 90k kíp cho 1h đến 2h . Tuy nhiên các quán massage ở cả luông , vieng , Vientian thì chỉ tầm 10h là nó đóng cửa . Muốn đi massage thì phải đi sớm tầm 9h các bạn nhé ,

Quên nữa, cho tớ hỏi là lịch trình của bạn là mấy ngày? hết nhiêu xiền vậy bạn? THanks bạn nhá ^^

Đợt bọn mình đi 6 ngày , tổng thiệt hại hết khoảng 5 triệu rưỡi tất tần tật cả tiền taxi khứ hồi ra bến xe nước ngầm và quà . Mình đợt đấy không mua gì nhiều lắm , nếu bạn nào có ý định mua bạc thì mang thêm ( cá nhân mình không biết phân biệt bạc giả bạc thật nên chỉ mua bạc giá rẻ biết chắc chắn là giả thôi )
Bonus mấy cái ảnh mình chụp hồi ở lào cho đoàn ta thêm khí thế
Chùa That luang - vientian

Chùa Hoprakeo - Vientian

Quán Massage ở đường bờ sông Fagum -vientian

Các trò chơi mạo hiểm ở Vangvieeng

Các gian hàng đồ nướng trong chợ đồ ăn tự chọn ở Luông

Bảo tàng hoàng gia - Luông

Last edited:
Trời ơi, đẹp khủng khiếp :D Thanks bạn nhiều nhé! Thế bạn đi có đông ko? Bọn tớ đến Luong đúng dịp lễ té nước mà chưa booking phòng ngủ, đang ko có thông tin gì hết và hi vọng là nó ko có hết phòng :D

hic mặc dù bài viết của bác vua rất hay, hình ảnh đẹp....nhưng mà post ở đây làm em khó tìm đọc thông tin của chuyến đi quá...phải chi làm 1 topic bên hồi ức các chuyến đi và wa đây đưa cái link là ok rồi :(

Có thêm 3,4 bạn nam từ sg tham gia nữa nè cô chủ ơi :( Yo chưa cóa đi Lào bao giờ cho nên chưa có kinh nghiệm...bạn nào biết chuyến xe nào đi từ SG để có thể ra gặp đoàn mình ở ngay cửa khẩu thì giúp cho Yo thông tin liên lạc với nha :D thanks :D

Mình chả biết làm thế nào để edit cái title của topic có câu ĐÃ CHỐT ĐOÀN gì cả, các bác admin đâu rồi vào giúp em mí :D

@Yoyo: Cố lên bạn Yo, có thể bay từ SG ra Huế hoặc Vinh rồi đi bus tiếp ra cửa khẩu phải ko nhỉ? :-?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,426
Latest member
viasatunleashed
Back