What's new

[Chia sẻ] Mời đến thăm Mộc Châu quê chúng em

Hôm nay, Người Mộc Châu xin phép ra mắt toàn thể anh chị em trong Phượt bằng một vài tấm hình tự tay em chụp "ở quê" :D

Sự sống muôn màu

Cỏ mật

Thả hồn theo gió

Biển mây

Đồi chè trên Cao nguyên "không mùa"

Ở Mộc Châu, ra đường là phải có bịt sừng giống như rọ mõm :p

Last edited:
Ở MC không có dịch vụ cho thuê xe máy đâu bạn ạ. Tuy nhiên, nếu k/s bạn ở trung tâm thì họ có thể ' cho mượn' xe với giá khá cao 100-150k/ngày).

Gửi Người Mộc Châu : Cuối tuần này mình có việc lên Lạc Sơn-Hòa Bình, cho mình hỏi nếu đi từ Lạc Sơn lên Mộc Châu thì đi thế nào? Đi mất khoảng bao nhiêu thời gian? Cảm ơn bạn nhiều.

Gửi Người Mộc Châu : Cuối tuần này mình có việc lên Lạc Sơn-Hòa Bình, cho mình hỏi nếu đi từ Lạc Sơn lên Mộc Châu thì đi thế nào? Đi mất khoảng bao nhiêu thời gian? Cảm ơn bạn nhiều.

Quãng này khoảng 120km bạn ạ. Cứ tính trung bình thì bạn mất khoảng 3-4 tiếng đồng hồ (phụ thuộc tốc độ và thời tiết). Bạn từ Lạc Sơn (QL 12B) thì đi ra QL 6, rẽ trái theo đường này, cứ vậy thôi, có biển chỉ dẫn rõ ràng ở tất cả ngã rẽ rồi, bạn cứ yên tâm nhé.

Mình từ SG ra HN vào 24/12 và dự định 25-26/12 sẽ đi Mộc Châu, tình hình là độc hành và xe đò a lê hấp, lần đầu tiên đi bụi Tây Bắc 1 mình cũng lo lo. Tình hình là em muốn đi Mộc Châu ngắm hoa đào và hoa mận thôi (đồi thông hay đồi chè thì em đã lượn lờ Bảo Lộc, Đà Lạt mòn dép,và thác thì em cũng không hứng thú lắm, hơn nữa đi một mình), vì thế nếu đi MC và về lại HN trong ngày thì có khả thi không? các bác cho em ý kiến với ạh. Thanks!
Bạn đi từ 6h sáng bến xe đi Sơn La chỗ đầu phố Nguyễn Tuân HN,gần Nguyễn Trãi.khoảng 10h bạn lên đến MC.chơi bời lang thang đến 5h30 ra thị trấn bắt xe về HN lúc 10 đêm.Chúc chuyến đi vui vẻ

Bạn đi từ 6h sáng bến xe đi Sơn La chỗ đầu phố Nguyễn Tuân HN,gần Nguyễn Trãi.khoảng 10h bạn lên đến MC.chơi bời lang thang đến 5h30 ra thị trấn bắt xe về HN lúc 10 đêm.Chúc chuyến đi vui vẻ
Mình muốn hỏi rõ hơn là bắt xe từ MC lúc 5.30 chiều và về đến HN là 10g đêm hay là bắt chuyến xe lúc 10h khuya hả bạn?

Bến xe Sơn La ở Nguyễn Tuân đã ngừng hoạt động gần 1 năm nay rồi bạn ah. Bạn có thể ra bến Mỹ Đình, 6h sáng là có xe đấy. còn từ MC về thì lúc nào cũng có xe, kể cả 12h đêm :D
Chúc các bạn vui vẻ

Em chỉ biết đường đẹp nhất nhưng lại không phải là ngắn nhất thôi bác ạ. Từ Sapa về Mộc Châu bác có ít nhất 3 options:
1. Sapa - Lào Cai - Hà Nội - Mộc Châu (chắc bác không chọn) :D
2. Sapa - Than Uyên (Lai Châu - đường 4D + 32) - rẽ phải đi tiếp đường 279 qua Quỳnh Nhai và đi 107 đến Thành phố Sơn La - từ đây là đường 6 qua Mai Sơn và Yên Châu là bác đã ở Mộc Châu. (cung này ngắn nhất ạ, cỡ khoảng 330km)
3. Sapa - Than Uyên (Lai Châu - đường 4D + 32) - đi thẳng đường 32 qua Mù Căng Chải - Tú Lệ - Thị xã Nghĩa Lộ - rồi đi theo đường 37 đến Phù Yên - chạy tiếp đường này ra phà Vạn Yên là sang Mộc Châu (đường 43)
Op 3 này đẹp nhất nhưng cũng lại dài nhất bác ạ (những gần 400km). Dù sao thì op 2 cũng có cái hay là chạy qua Tp Sơn La thì thăm được nhà tù Sơn La và thủy điện Sơn La.
Kính bác!

Đã lâu lắm rồi mới có dịp quay trở lại đây, gửi anh chị em 1 vài tấm hình về người Mộc Châu

attachment.php

Thày cúng trong lễ cưới lần hai của người Thái.

(*)

Lợn của nhà cô dâu đem sang nhà chú rể để cúng sống ngày hôm trước, rồi sớm hôm nay mổ để làm chín

attachment.php

Trò chuyện cùng bà của chú rể và họ hàng.

Người Thái từ xa xưa có truyền lại rằng, ông tổ của họ là một chàng trai nghèo đã muốn cưới hỏi một cô gái xinh đẹp. Nhà gái bèn ra thách cưới phải có đủ sính lễ thì mới cho rước dâu về. Chàng trai mới nghĩ ra cách làm một lễ nhỏ cúng gia tiên rồi xin ở rể, sau một thời gian làm ăn khấm khá, chàng rể mới xin với cha mẹ vợ cho làm lễ cưới chính thức, cho cô dâu được nhập ma họ tộc của mình. Lễ bên nhà gái gồm một con lợn sống và cúng vào ngày hôm trước, sính thêm rượu cần gồm hai ống uống, bát 2 chiếc, đũa 2 đôi, áo váy,… Cô dâu được nhà trai làm lễ giả trao về nhà bố mẹ đẻ. Chú rể sẽ tới nhà vợ xin rước lại cô dâu lần thứ hai. Mặc dầu họ đã chung sống sau một thời gian, và trong suốt thời gian sinh sống cùng chồng ở nhà bố mẹ đẻ, cô dâu không được tham gia chính thức bất cứ lễ nạp hiếu hỉ nào của bên nhà chồng. Chờ cho tới khi chú rể làm lễ cưới lần thứ hai, và làm lễ cúng. Lễ cúng này được người trưởng tộc, hay còn gọi là trưởng họ sẽ làm lễ cúng gia tiên, mâm cơm cúng lúc này đã dùng thịt lợn từ con lợn sống của nhà gái đem sang, xẻ và luộc chín, thái miếng nhỏ và cả khúc lớn, rượu mỗi mâm 2 bình, bát 2 chiếc, đũa 2 đôi. Tổng cộng có 7 mâm xếp thành hàng dài, còn một mâm gồm thủ và mông thì để chếch phía sau. Ngụ ý thủ do bên nhà vợ góp tới, phần mông là do chú rể góp, sau khi cúng chú rể có tách phần mông heo ra làm đôi và dâng với trưởng họ, thì coi như thủ tục xin dâu lần hai được hoàn tất. Cô dâu lúc đó có đầy đủ quyền của người con trong nhà đằng chồng, như được đeo tang, được tham gia góp ý, đóng góp…tất cả những điều này con dâu lấy làm vinh hạnh vì được làm người con chính thức, làm ma của nhà chồng.

(*) xóa ảnh vì có thể gây phản cảm.Chitto

Last edited by a moderator:
Bác Người Mộc Châu ơi, cho e hỏi tí chút ạ:

Chẳng là tết dương lịch sắp tới bọn e ở bên Yamaha Club có tổ chức đi Mộc Châu chơi, đây là lần đầu tiên bọn e lên MC vì vậy e cũng đã vào đây tìm hiểu về MC và kinh nghiệm của các phượt thủ đi trước.

Bọn e định sáng mùng 1 đi và chiều mùng 2 về, với hành trình 2 ngày như vậy thì bác có thể chỉ cho bọn e xem có thể đi chơi được những đâu ko? Nói cách khác là bác có thể lập giúp e cái hành trình HN - MC - HN, để làm sao có thể đến được nhiều nơi và là những nơi có cảnh đẹp nhất vào thời điểm này được không ạ.

Thêm nữa là Bác và các bác ở đây có ai có sdt của nhà nghỉ Thế Anh thì cho e xin với, e muốn gọi cho họ để đặt phòng trước vì e sợ rằng hôm đó sẽ có nhiều người lên MC chơi.

Em xin cảm ơn.!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,268
191,737
Latest member
win79rocks
Back