What's new

[Chia sẻ] Mời đến thăm Mộc Châu quê chúng em

Hôm nay, Người Mộc Châu xin phép ra mắt toàn thể anh chị em trong Phượt bằng một vài tấm hình tự tay em chụp "ở quê" :D

Sự sống muôn màu

Cỏ mật

Thả hồn theo gió

Biển mây

Đồi chè trên Cao nguyên "không mùa"

Ở Mộc Châu, ra đường là phải có bịt sừng giống như rọ mõm :p

Last edited:
Có khi gặp khot_ta_bit trên đường đi mà không biết, mình cũng từ nhà chạy xuống Hà Nội buổi sáng Chủ nhật, gặp ít 2 nhóm chạy ngược lên thì phải ;-)

Vợ chồng mình vừa từ Mộc Châu về HP hôm qua, cảm nhận của chuyến đi là Mộc Châu mùa này rất đẹp, xin có vài kinh nghiệm đóng góp cho các bạn đi thời gian này.

- Gió Lào bắt đầu thổi, bà con đi phượt mang ít áo rét thôi ah, mang áo gió là ok, không cần mang áo phao như nhà mình. Nếu đi oto lên MC các bạn cũng nên mang kính và khẩu trang vì khi đi lại trên đó bằng xe máy cũng cần, gió thôi mạnh và đường khá bụi.

- Mận ở đâu cũng đẹp ah, bọn mình cứ đi gặp đâu vào xem đó, đẹp tuyệt, nhưng nhiều thì vẫn là trên đường vào Pa Phách, cải trắng cũng còn nhiều ở đây, tuy nhiên cũng sắp hết rồi, bà con nói là thời điểm này phải thu hoạch, gieo nữa cũng ko lên cây, nhiều vạt chỉ còn màu xanh của cải, hoa trắng ko còn nữa. Hoa "ứt nhợn" cũng không còn ah, theo mình gió Lào thổi nên chỉ còn trơ lại những vạt hoa cháy khô.

- Những nhà nuôi bò sữa trên đường vào Pa Phách nhiều chó lắm ah, nhà nào cũng nuôi chó, hic, bọn mình vào chưa tới cổng 1 nhà thì được 5 bạn chó ra tiếp đón và đuổi cho chạy te tua :gun hú hồn :)) Các bạn đi phượt qua những con đường nhỏ lối dẫn về nhà dân thì cẩn thận nhé.

Chào các bác, cuối tuần sau bọn em cũng dự định đi MC.
Bọn em dự định đi xe khách lên MC rồi thuê xe máy ở đấy đi chơi. Đi từ tối thứ 6, đi chơi ngày thứ 7 và CN, tối CN về Hà Nội.
Em search và tham khảo các topic khác thì thấy nhiều chỗ để đi quá, nhưng mà chưa biết sắp xếp thế nào đi cho phù hợp. Mong các bác đã từng đi rồi và các bác thổ địa góp ý giúp em về cung đường cho phù hợp.
Em xin liệt kê các địa điểm mà em tham khảo trên diễn đàn và google thấy thú vị ( tại em chưa đi bao giờ :D)
Rừng thông bản Áng- Ba Phách - Thông Cuông
Chè Mộc châu ( Nông trường Mộc Châu) - Đồng cỏ ở Tiểu Khu 26-7 - bản Lóng Luông, Phiên Luông
Ngũ Động Bản Ôn - Bản Pa Khen ( Tân Lập)

Ngoài ra các bác nếu biết chỗ nào hay nữa thì tư vấn giúp em với. Em thấy trên chủ yếu là hoa cải, hoa mận nên sợ trùng lặp.
Mà em nghe nói mùa này khô ít nước nên không có dự định đi thác, đi suối ạ.
Mong các bác tư vấn giúp em các cung đường đi cho phù hợp. Bọn em đi ảnh ẹo cũng nhiều nên khó có thể đi được nhiều chỗ, chỉ cần đi những chỗ "chất lượng" và cung đường làm sao cho đỡ ngược thôi ạ.
Mà các bác biết ở Hà Nội chỗ nào bán bản đồ Mộc châu hay không? Em google mãi thấy mỗi cái bản đồ số, kiếm cái bản đồ giấy khoanh vùng cho tiện ạ :)
Xin chân thành cảm ơn các bác.

Có khi gặp khot_ta_bit trên đường đi mà không biết, mình cũng từ nhà chạy xuống Hà Nội buổi sáng Chủ nhật, gặp ít 2 nhóm chạy ngược lên thì phải ;-)

Anh Người Mộc Châu oi, cho em hỏi với
Em dự định cuối tuần này sẽ đi Mộc Châu với mấy người bạn, đi vào sáng T6 mà hiện tại là chưa biết là nên nghỉ ở đâu giá cả hợp lý, thuận tiện đi thăm quan, anh tư vấn giúp em đc ko.
Các địa điểm thăm quan thì chắc là đến đấy hỏi đường cũng đc, nhưng cũng chưa biêt nhiều cho lắm, a cho em vài cái tên và info với

Ah, các anh chị đã đi rồi cho em xin chút kinh nghiệm đi từ HN đến MC thì đi xe khách từ bến nào, và nên đi xe của hãng nào với ạ

Last edited:
Anh Người Mộc Châu oi, cho em hỏi với
Em dự định cuối tuần này sẽ đi Mộc Châu với mấy người bạn, đi vào sáng T6 mà hiện tại là chưa biết là nên nghỉ ở đâu giá cả hợp lý, thuận tiện đi thăm quan, anh tư vấn giúp em đc ko.
Các địa điểm thăm quan thì chắc là đến đấy hỏi đường cũng đc, nhưng cũng chưa biêt nhiều cho lắm, a cho em vài cái tên và info với

Ah, các anh chị đã đi rồi cho em xin chút kinh nghiệm đi từ HN đến MC thì đi xe khách từ bến nào, và nên đi xe của hãng nào với ạ

Mình le te trả lời phụ người Mộc Châu nhé, xe đi Mộc Châu bạn đi từ bến xe Mỹ Đình là nhiều chuyến nhất, 28 chuyến một ngày đó, từ 5h sáng đến 8h, bạn đi xe Mộc Châu thì đi vào buổi sáng ( sẽ dừng lại ở bến xe MC) còn lại thì xe đi Sơn La và qua thị trấn Mộc Châu.

Nhà nghỉ tiện dịch vụ và điểm tham quan thì tìm quanh thị trấn nông trường MC và thị trấn MC nhé ( các nhà nghỉ cũng chỉ tập trung ở đây thôi)

Thuê xe máy thì ở đó cũng chưa có nhiều dịch vụ, mình có thuê của chị Hoài 01277009909, 130k/ ngày ko đổ xăng ( hihi, nhưng bữa đó chị giao xe xăng đầy ắp nên mình cũng chẳng phải đổ :p ) lúc về anh xã chị ấy còn nhiệt tình chở bọn mình ra tận ngã 3 để bắt xe về HN nữa.

Địa điểm tham quan đẹp cũng phụ thuộc vào thời tiết và mùa nữa, bạn đọc thêm các bài trong topic nhiều thông tin lắm.

Chúc vui nhé.

cuối tuần sau. đoàn e có 8 người đi từ HN lên MC bằng xe máy. các bác có kinh nghiệm trên đg đi, share cho e với. nhất là mấy chú áo vàng.

Mình le te trả lời phụ người Mộc Châu nhé, xe đi Mộc Châu bạn đi từ bến xe Mỹ Đình là nhiều chuyến nhất, 28 chuyến một ngày đó, từ 5h sáng đến 8h, bạn đi xe Mộc Châu thì đi vào buổi sáng ( sẽ dừng lại ở bến xe MC) còn lại thì xe đi Sơn La và qua thị trấn Mộc Châu.

Nhà nghỉ tiện dịch vụ và điểm tham quan thì tìm quanh thị trấn nông trường MC và thị trấn MC nhé ( các nhà nghỉ cũng chỉ tập trung ở đây thôi)

Thuê xe máy thì ở đó cũng chưa có nhiều dịch vụ, mình có thuê của chị Hoài 01277009909, 130k/ ngày ko đổ xăng ( hihi, nhưng bữa đó chị giao xe xăng đầy ắp nên mình cũng chẳng phải đổ :p ) lúc về anh xã chị ấy còn nhiệt tình chở bọn mình ra tận ngã 3 để bắt xe về HN nữa.

Địa điểm tham quan đẹp cũng phụ thuộc vào thời tiết và mùa nữa, bạn đọc thêm các bài trong topic nhiều thông tin lắm.

Chúc vui nhé.

Thankiu bạn nhiều nhiều nha.
Tự nhiên hnay HN lại lạnh+ mưa mới chán chứ, ko biết mai thế nào :-S

"Sắp tới là mùa Hoa Mận trên Tây Bắc, và nổi tiếng cũng như dễ tiếp cận có lẽ là Mộc Châu, tuy nhiên đến đây các bạn nên lưu ý một số điều sau để tránh phiền hà và an toàn hơn :
Mộc Châu nằm sát biên giới với Lào, là trọng điểm ma túy nổi tiếng của Tây Bắc cũng như miền bắc, ma túy đượcchuyển bằng rất nhiều đường từ dọc theo biên giới Tén Tằn - khu bảo tồn Xuân Nha - cuẳ khấu Loóng Sập. Khi đi qua khu vực này, các bạn không nên dừng lại lâu tại 1 điểm, không nên vào bản chơi kỹ, tuyệt nhiên không ngủ lại đêm trong bản, qua các đồn biên phòng thì nên vào khai báo.
Các bản dọc đường như Loong Luông , Phiêng Luông rất đẹp lại là trọng điểm mua bán ma túy của nguời Mông với dân buôn từ xuôi lên. Trung bình một tháng có từ 5- 10 vụ tử hình do buôn ma túy ở khu vực này. Em có 1 số nguời bạn đi chơi ở khu vực này thì bị các bạn Mông ở đây kiếm tiền theo chiêu thức sau :
Mời vào nhà uống ruợu, sau đó đòi xem máy ảnh, nào là không cho chụp lợn, không cho chụp gà, không cho chụp cột nhà, không cho chụp trẻ con, sau đó đòi xóa ảnh, đòi giữ máy ảnh, đòi kiểm tra giấy tờ, họ có thể giật lấy máy ảnh, hoặc đồ đạc trên tay, sau đó đòi tiền mới trả lại đồ, mình có 2 anh bạn bị mất mỗi nguời 1 tr đồng, 1 chị bạn mất sách cầm trên tay. bản thân nhóm của mình một lần vào bản Ba Phách 3 cùng bị dân ở đó giữ lại vì họ rút chìa khóa xe, phải đưa 300k mới cho đi.
Khi vào chơi chợ phiên Pà Cò thì nên có 1 nguời ở lại trông xe, đề phòng các bạn í nhét những thứ k liên quan vào đồ của mình. Một lần mình vào chợ đó, khi ra thì gặp 1 nhóm cảnh sát hình sự mặc thường phục, chặn xe lại kiểm tra đồ đạc và cảnh báo như thế.
Một số lưu í, các bạn đi Mộc Châu chụp hoa mận chú ý nhé"

Hic...trên đây là thông tin mình lượm lặt được, các bạn có thể vào trang này để tham khảo thêm

http://www.vatgia.com/hoidap/4402/132835/kinh-nghiem-di-moc-chau-son-la.html

mà không biết thật sự có nguy hiểm đến thế không hả các bạn?? Mình cũng đang định làm một chuyến đến nơi được xem là cao nguyên xinh đẹp nhất vùng núi phía Bắc này mà thấy thông tin như vậy thì run quá, có gì các bạn thổ địa cho xin ý kiến nha.

"Sắp tới là mùa Hoa Mận trên Tây Bắc, và nổi tiếng cũng như dễ tiếp cận có lẽ là Mộc Châu, tuy nhiên đến đây các bạn nên lưu ý một số điều sau để tránh phiền hà và an toàn hơn :
Mộc Châu nằm sát biên giới với Lào, là trọng điểm ma túy nổi tiếng của Tây Bắc cũng như miền bắc, ma túy đượcchuyển bằng rất nhiều đường từ dọc theo biên giới Tén Tằn - khu bảo tồn Xuân Nha - cuẳ khấu Loóng Sập. Khi đi qua khu vực này, các bạn không nên dừng lại lâu tại 1 điểm, không nên vào bản chơi kỹ, tuyệt nhiên không ngủ lại đêm trong bản, qua các đồn biên phòng thì nên vào khai báo.
Các bản dọc đường như Loong Luông , Phiêng Luông rất đẹp lại là trọng điểm mua bán ma túy của nguời Mông với dân buôn từ xuôi lên. Trung bình một tháng có từ 5- 10 vụ tử hình do buôn ma túy ở khu vực này. Em có 1 số nguời bạn đi chơi ở khu vực này thì bị các bạn Mông ở đây kiếm tiền theo chiêu thức sau :
Mời vào nhà uống ruợu, sau đó đòi xem máy ảnh, nào là không cho chụp lợn, không cho chụp gà, không cho chụp cột nhà, không cho chụp trẻ con, sau đó đòi xóa ảnh, đòi giữ máy ảnh, đòi kiểm tra giấy tờ, họ có thể giật lấy máy ảnh, hoặc đồ đạc trên tay, sau đó đòi tiền mới trả lại đồ, mình có 2 anh bạn bị mất mỗi nguời 1 tr đồng, 1 chị bạn mất sách cầm trên tay. bản thân nhóm của mình một lần vào bản Ba Phách 3 cùng bị dân ở đó giữ lại vì họ rút chìa khóa xe, phải đưa 300k mới cho đi.
Khi vào chơi chợ phiên Pà Cò thì nên có 1 nguời ở lại trông xe, đề phòng các bạn í nhét những thứ k liên quan vào đồ của mình. Một lần mình vào chợ đó, khi ra thì gặp 1 nhóm cảnh sát hình sự mặc thường phục, chặn xe lại kiểm tra đồ đạc và cảnh báo như thế.
Một số lưu í, các bạn đi Mộc Châu chụp hoa mận chú ý nhé"

Hic...trên đây là thông tin mình lượm lặt được, các bạn có thể vào trang này để tham khảo thêm

http://www.vatgia.com/hoidap/4402/132835/kinh-nghiem-di-moc-chau-son-la.html

mà không biết thật sự có nguy hiểm đến thế không hả các bạn?? Mình cũng đang định làm một chuyến đến nơi được xem là cao nguyên xinh đẹp nhất vùng núi phía Bắc này mà thấy thông tin như vậy thì run quá, có gì các bạn thổ địa cho xin ý kiến nha.
nhóm em tầm 8 người cũng đag định ngày 25/2 lên 1 chuyến 2 ngày đây bác ơi, đọc xong thấy 3D quá T_T
nhân tiện các bác cho em hỏi tầm đấy em đi thì hoa hoét có gì k ạ? :-s

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,316
191,738
Latest member
vuvantuan3695
Back