What's new

[Chia sẻ] Mời đến thăm Mộc Châu quê chúng em

Hôm nay, Người Mộc Châu xin phép ra mắt toàn thể anh chị em trong Phượt bằng một vài tấm hình tự tay em chụp "ở quê" :D

Sự sống muôn màu

Cỏ mật

Thả hồn theo gió

Biển mây

Đồi chè trên Cao nguyên "không mùa"

Ở Mộc Châu, ra đường là phải có bịt sừng giống như rọ mõm :p

Last edited:
Chắc đến thứ 5 tuần này là thông đường các bác à. Nhưng em sợ đến CN tuần này đi thì hoa đã tàn úa hết cả rồi. Không biết lên còn cái gì đẹp nữa ko ạ

"Sắp tới là mùa Hoa Mận trên Tây Bắc, và nổi tiếng cũng như dễ tiếp cận có lẽ là Mộc Châu, tuy nhiên đến đây các bạn nên lưu ý một số điều sau để tránh phiền hà và an toàn hơn :
Mộc Châu nằm sát biên giới với Lào, là trọng điểm ma túy nổi tiếng của Tây Bắc cũng như miền bắc, ma túy đượcchuyển bằng rất nhiều đường từ dọc theo biên giới Tén Tằn - khu bảo tồn Xuân Nha - cuẳ khấu Loóng Sập. Khi đi qua khu vực này, các bạn không nên dừng lại lâu tại 1 điểm, không nên vào bản chơi kỹ, tuyệt nhiên không ngủ lại đêm trong bản, qua các đồn biên phòng thì nên vào khai báo.
Các bản dọc đường như Loong Luông , Phiêng Luông rất đẹp lại là trọng điểm mua bán ma túy của nguời Mông với dân buôn từ xuôi lên. Trung bình một tháng có từ 5- 10 vụ tử hình do buôn ma túy ở khu vực này. Em có 1 số nguời bạn đi chơi ở khu vực này thì bị các bạn Mông ở đây kiếm tiền theo chiêu thức sau :
Mời vào nhà uống ruợu, sau đó đòi xem máy ảnh, nào là không cho chụp lợn, không cho chụp gà, không cho chụp cột nhà, không cho chụp trẻ con, sau đó đòi xóa ảnh, đòi giữ máy ảnh, đòi kiểm tra giấy tờ, họ có thể giật lấy máy ảnh, hoặc đồ đạc trên tay, sau đó đòi tiền mới trả lại đồ, mình có 2 anh bạn bị mất mỗi nguời 1 tr đồng, 1 chị bạn mất sách cầm trên tay. bản thân nhóm của mình một lần vào bản Ba Phách 3 cùng bị dân ở đó giữ lại vì họ rút chìa khóa xe, phải đưa 300k mới cho đi.
Khi vào chơi chợ phiên Pà Cò thì nên có 1 nguời ở lại trông xe, đề phòng các bạn í nhét những thứ k liên quan vào đồ của mình. Một lần mình vào chợ đó, khi ra thì gặp 1 nhóm cảnh sát hình sự mặc thường phục, chặn xe lại kiểm tra đồ đạc và cảnh báo như thế.
Một số lưu í, các bạn đi Mộc Châu chụp hoa mận chú ý nhé"

Hic...trên đây là thông tin mình lượm lặt được, các bạn có thể vào trang này để tham khảo thêm

http://www.vatgia.com/hoidap/4402/132835/kinh-nghiem-di-moc-chau-son-la.html

mà không biết thật sự có nguy hiểm đến thế không hả các bạn?? Mình cũng đang định làm một chuyến đến nơi được xem là cao nguyên xinh đẹp nhất vùng núi phía Bắc này mà thấy thông tin như vậy thì run quá, có gì các bạn thổ địa cho xin ý kiến nha.
Mình lưu ý cho các bạn về cái mức độ nguy hiểm khi đi du lịch ở những địa điểm này, thanh niên địa phương rất hay bắt chẹt khách du lịch như bạn nói, nên mọi người đi thì đông đông một tí, và cẩn thận, nên tụ tập ở những chỗ nhiều người, ít thanh niên.... mình cũng đã từng bị như bạn rồi

nhóm em tầm 8 người cũng đag định ngày 25/2 lên 1 chuyến 2 ngày đây bác ơi, đọc xong thấy 3D quá T_T
nhân tiện các bác cho em hỏi tầm đấy em đi thì hoa hoét có gì k ạ? :-s
nhóm mình 16 người 25 này cũng lên đường đi MC,cái đó mình đọc lâu rùi nhưng mọi người vẫn đi được thì cũng không sợ lắm đâu.
Mình đang định đăng kí nghỉ ở nhà nghỉ Thảo Nguyên,k biết ở đó ăn có ngon không,bạn có thông tin gì về địa điểm chơi và ăn uống không share mình vơi :)
thanks nha

Có ngay đây,mời các kụ.Em vừa pắn chiều hum qua ở Tân Lập,MC.
NGhe chừng đào vẫn còn tốt hoa lém.

Đào vẫn đang xoan mà mận đã toan về già

Hai em Thái cũng đang phượt trekking cười toe toét

Last edited:
Em mới đi về hôm chủ nhật vừa rùi đây ạ,tầm này thì hết hoa rồi, nên để sang mùa hè đi thì có hoa và lễ hội của người dân tộc và còn có thể tắm thác nước.du hết hoa nhưng vẫn đẹp.
Vì là lần đầu đi nên bọn em chọn cung đường đơn giản thôi.đi Quốc lộ 6.vừa đi vừa nghỉ chơi dọc đường.tầm 2h vào tới thị trấn nông trường MC.BỌn em ở nhà nghỉ Thảo Nguyên.chỗ này mới mở,chưa có biển mà chị chủ nhà rất nhiệt tình.nấu ăn ngon c.Hòa : sđt 01277009909
ăn thì suất 60k/bữa/người cơm bt,lẩu 80k/ng.ăn lẩu vừa ngon vừa no.đầy ắp thức ăn và rau xanh,nước dùng chị ấy cũng ninh bằng thịt bò cho mình.
Nếu các a đi đông thì có thể ngủ chung 1 phòng rộng, được cái đồ chăn gối đệm còn mới lắm.gần chợ(đi bộ ra là tới luôn ) mua gì cũng tiện mà rẻ.ngủ thì 50k/người.
Bọn e đi về tính cả xăng xe mất tầm 450k/ng thui ạ.
Chúc mọi ng đi chơi vui vẻ.đi về rùi còn tiêc,nhất quyết sang năm lên 1 chuyến nữa :)

Mình đi về thấy cũng không vấn đề gì.nói chung cứ cẩn thận cách cư xử khi vào bản là được,vào bản nhìn các em nhỏ chất thì đừng hỏi,11 tuổi đi xe máy ầm ầm :-ss

Em mới đi về hôm chủ nhật vừa rùi đây ạ,tầm này thì hết hoa rồi, nên để sang mùa hè đi thì có hoa và lễ hội của người dân tộc và còn có thể tắm thác nước.du hết hoa nhưng vẫn đẹp.
Vì là lần đầu đi nên bọn em chọn cung đường đơn giản thôi.đi Quốc lộ 6.vừa đi vừa nghỉ chơi dọc đường.tầm 2h vào tới thị trấn nông trường MC.BỌn em ở nhà nghỉ Thảo Nguyên.chỗ này mới mở,chưa có biển mà chị chủ nhà rất nhiệt tình.nấu ăn ngon c.Hòa : sđt 01277009909
ăn thì suất 60k/bữa/người cơm bt,lẩu 80k/ng.ăn lẩu vừa ngon vừa no.đầy ắp thức ăn và rau xanh,nước dùng chị ấy cũng ninh bằng thịt bò cho mình.
Nếu các a đi đông thì có thể ngủ chung 1 phòng rộng, được cái đồ chăn gối đệm còn mới lắm.gần chợ(đi bộ ra là tới luôn ) mua gì cũng tiện mà rẻ.ngủ thì 50k/người.
Bọn e đi về tính cả xăng xe mất tầm 450k/ng thui ạ.
Chúc mọi ng đi chơi vui vẻ.đi về rùi còn tiêc,nhất quyết sang năm lên 1 chuyến nữa :)

Không phải nhà nghỉ - đây là một người dân làm du lịch, theo kiểu bình dân, cộng đồng. ;)

@xoaicat:
Các bạn cho mình hỏi : MC có nhiều hoa ban không? tập trung ở bản nào? Tháng mấy hoa ban nở.
Thankiu các bác trước nhé.

Mộc Châu bi giờ thì bắt đầu nhiều ban (nhiều cây non mới mọc lại -> nhiều hoa hơn trước). Hoa ban tập trung chủ yếu ở thị trấn Mộc Châu, xã Chiềng Hắc, Chiềng Khoa cũng có ban đẹp nhưng xa. Bi giờ ban bắt đầu nở rồi đấy bạn ah. 26-3 đi chơi lễ hội Hết Chá, ngắm hoa ban là vừa:)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
59,316
191,741
Latest member
soc88comse
Back