What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
Mình vừa đọc lại topic này 1 lần nữa, đọc nhiều quá nhưng vẫn phải hỏi Naisana về thông tin cụ thể của Công viên có hoa đẹp (tulip, poppy,...) ở Tokyo (và những tp khác mà bạn đã đi). Mình vốn chỉ thích chụp choẹt ở các khu vườn kiểu Nhật nhưng nhìn hoa mê quá.

Bạn cũng đi ngắm momiji năm nay nên mình hỏi thêm là vào mùa momiji thì hoa có nở ko nhỉ?
Thanks nha

Để ngắm hoa thì bạn phải đi vào khoảng từ tháng 3 đến tháng 8, mùa xuân và mùa hè. Từ tháng 10 trở đi thì đã vào thu, là lúc để ngắm lá đỏ đó bạn. Bạn xem link này để biết lịch nở hoa và các công viên hoa nổi tiếng ở Nhật http://www.japan-guide.com/e/e2423.html

Kỳ này mình đi khoảng cuối tháng 10, lá đỏ vẫn chưa rực rỡ nhất ở Tokyo, Osaka và Kyoto, hơi tiếc một chút :)

Để ngắm hoa thì bạn phải đi vào khoảng từ tháng 3 đến tháng 8, mùa xuân và mùa hè. Từ tháng 10 trở đi thì đã vào thu, là lúc để ngắm lá đỏ đó bạn. Bạn xem link này để biết lịch nở hoa và các công viên hoa nổi tiếng ở Nhật http://www.japan-guide.com/e/e2423.html

Kỳ này mình đi khoảng cuối tháng 10, lá đỏ vẫn chưa rực rỡ nhất ở Tokyo, Osaka và Kyoto, hơi tiếc một chút :)

Hóng chờ topic mùa thu nước Nhật của Naisana, mình cũng đang ấp ủ kế hoạch ghé thăm đất nước này vào mùa thu, mong là ước mơ sẽ thành sự thật

Bọn mình cũng sẽ đi Nhật vào tháng Tư sang năm, dự kiến sẽ ghé Tokyo, Kyoto và Osaka và các thành phố hoặc điểm du lịch khách xung quanh 3 thành phố này. Xin cho hỏi bạn còn giữ lịch trình của chuyến đi này không ạ? Cho mình xin để tham khảo với ạ

Bọn mình cũng sẽ đi Nhật vào tháng Tư sang năm, dự kiến sẽ ghé Tokyo, Kyoto và Osaka và các thành phố hoặc điểm du lịch khách xung quanh 3 thành phố này. Xin cho hỏi bạn còn giữ lịch trình của chuyến đi này không ạ? Cho mình xin để tham khảo với ạ

Lịch trình của mình trong chuyến đi tháng 4 vừa rồi như sau: mình đi từ ngày 5~17/4

Ngày 5/4 : đến Tokyo khoảng 2h chiều, đi Ueno park, dao quanh khu Ueno rồi gặp bạn mình ở đó
Ngày 6/4 : ngắm hoa ở Chidorigafuchi, Shinjuku-gyoen, đi lòng vòng khu Shinjuku chiều tối mình đi Yokohama để gặp bạn ăn tối ở đó
Ngày 7/4 : sáng mình đi Showa kinen koen xem hoa tulip rồi sau đó đi Tokyo Skytree, tối đi lòng vòng ở Shibuya
Ngày 8/4: sáng mình đi chuyến shinkansen sớm đến Kyoto, rồi sau đó đi tham quan và ngắm hoa ở Kiyomizu-dera, Heian-Shrine, Tetsugaku no michi, tối đi lòng vòng ở gần Kyoto tower
Ngày 9/4: sáng sớm đi Fushimi-Inari, sau đó đi Arashiyama, chiều tối đi phố Gion
Ngày 10/4: đi Nara nguyên ngày, chiều tối lại lòng vòng phố xá Kyoto
Ngày 11/4: đi Yoshino-yama
Ngay 12/4: sáng đi Osaka ( Tsurumi-Ryokuchi Park, Osaka Castle), chiều tối đi chuyến tàu Thunder Bird đi Kanazawa
Ngày 13/4: đi Kanazawa Castle, Kenroku-en ngắm hoa anh đào
Ngày 14/4: theo kế hoạch ban đầu mình muốn đi Shirakawa-go nhưng vì không book kịp vé xe bus nên đành ở lại Kanazawa thêm một ngày, đi lòng vòng Chaya-district, Omicho Market, Ninja-dera, tắm onsen...
Ngày 15/4: đi xe bus đến Takayama, đi lòng vòng và ngắm sakura ở đây
Ngày 16/4: sáng đi Hida-no-Sato, trưa mình đi xe bus về lại Tokyo
Ngày 17/4: sáng đi Tsukiji market, chiều tối bay về SG

Mình rất muốn đi xem hoa đào vào tháng 4 này, nhưng mình chỉ có 1 mình. Không biết có nhóm nào đi không, cho em đi cùng nhé. Cám ơn cả nhà.

Mình rất muốn đi xem hoa đào vào tháng 4 này, nhưng mình chỉ có 1 mình. Không biết có nhóm nào đi không, cho em đi cùng nhé. Cám ơn cả nhà.

bạn ơi mình thấy có nhóm của chị tên maytrang dự định đi dịp 30/4 1/5 đó bạn bạn thử pm hỏi thêm chi tiết xem thế nào
mình muốn đi mà không có thời gian đi nhiều ngày như mọi người nhìn mọi người đi nhiều ngày thích quá

Chủ thớt cho mình hỏi mùa đông ở osaka và kyoto có đẹp k hay buồn vậy, mình đang không biết có nên trải nghiệm mùa đông ở Nhật không T.T

@salormoon87: NB thì mùa nào cũng có nét đẹp riêng hết bạn ơi. Nhưng đa số mọi người đều công nhận là mùa xuân và mùa thu là đẹp nhất. Mùa đông thì mình đã từng đến một lần vào khoảng cuối tháng 1/2005. Cá nhân mình nếu so với các mùa còn lại của NB thì mình không thích mùa đông cho lắm. Thứ nhất là vì lúc đó trời rất là lạnh, nhiệt độ có khi xuống tới 1-2 độ C nên nếu bạn đi liên tục ngoài trời để tham quan các nơi thì phải mặc rất ấm, nếu không quen sẽ rất nhanh bị cảm lạnh, không thể đi chơi được. Thứ nhì là mùa đông thì cây cối sẽ rụng sạch lá, trơ trụi cành khô nên các khu vườn, công viên ở Nhật sẽ không được đẹp như mùa xuân hay mùa thu. Thứ ba là nếu bạn có đi vào mùa đông thì không nên đi một mình, nước Nhật bình thường đã rất tĩnh lặng mà hình như vào mùa đông thì càng im ắng hơn, có lẽ lạnh quá nên người ta làm biếng nói chuyện hay sao ah ;).

Tuy nhiên nếu bạn thích ngắm tuyết rơi thì mùa đông ở Nhật sẽ là một trải nghiệm tuyệt vời. Nếu thích shopping thì bạn có thể lang thang mấy ngày trong các shopping malls ấm áp rồi thưởng thức ẩm thực NB. Hoặc là nghỉ ngơi vài ngày trong ryokan kiểu Nhật có onsen view ngoài trời thiêt là đẹp :)

@salormoon87: NB thì mùa nào cũng có nét đẹp riêng hết bạn ơi. Nhưng đa số mọi người đều công nhận là mùa xuân và mùa thu là đẹp nhất. Mùa đông thì mình đã từng đến một lần vào khoảng cuối tháng 1/2005. Cá nhân mình nếu so với các mùa còn lại của NB thì mình không thích mùa đông cho lắm. Thứ nhất là vì lúc đó trời rất là lạnh, nhiệt độ có khi xuống tới 1-2 độ C nên nếu bạn đi liên tục ngoài trời để tham quan các nơi thì phải mặc rất ấm, nếu không quen sẽ rất nhanh bị cảm lạnh, không thể đi chơi được. Thứ nhì là mùa đông thì cây cối sẽ rụng sạch lá, trơ trụi cành khô nên các khu vườn, công viên ở Nhật sẽ không được đẹp như mùa xuân hay mùa thu. Thứ ba là nếu bạn có đi vào mùa đông thì không nên đi một mình, nước Nhật bình thường đã rất tĩnh lặng mà hình như vào mùa đông thì càng im ắng hơn, có lẽ lạnh quá nên người ta làm biếng nói chuyện hay sao ah ;).

Tuy nhiên nếu bạn thích ngắm tuyết rơi thì mùa đông ở Nhật sẽ là một trải nghiệm tuyệt vời. Nếu thích shopping thì bạn có thể lang thang mấy ngày trong các shopping malls ấm áp rồi thưởng thức ẩm thực NB. Hoặc là nghỉ ngơi vài ngày trong ryokan kiểu Nhật có onsen view ngoài trời thiêt là đẹp :)

thanks bạn nhiều lắm, có lẽ quá nhiều lí do để mình không đi nhật mùa đông rồi vì mình đi 1 mình như bạn nói buồn, lạnh lẽo nữa, với như bạn nói không thể ở ngoài lâu để ngắm cảnh, mùa xuân và mùa thu thì mình lại k được nghỉ nên thôi đàng đi mùa hè vậy, mình vừa có visa k làm gì phí nên tính đi luôn, nhưng rồi nghỉ lại cũng chưa chuẩn bị gì nhiều, thâu thì đi chậm 1 chút, nghiên cứu nhiều một chút để có 1 chuyến đi như ý vậy, thế là phải xin visa lại lần nữa rồi >.< với mùa hè thấp điểm đi cho thoải mái, sau này khi đi 1 lần sành sỏi rồi có dịp quay lại vào mùa xuân và mùa thu sau vậy, à hình như bạn biết tiếng Nhật phải không ? mình thấy mọi người nói osaka và kyoto ít tiếng Anh nên cũng đang down bảng chữ cái Nhật về coi chơi, để mốt có gì đi tàu điện cho dễ =)) hihi giống hồi ở Hàn tiếng hàn hok rành nhưng đánh vần được bảng hiệu đi đâu cũng tự tin hơn 1 chút

@salormoon87: theo ý kiến cá nhân của mình thì so với cách đây chừng 5, 6 năm thì ngày càng có nhiều người Nhật giao tiếp bằng tiếng Anh. Với lại trong đa số các ga tàu điện ở Nhật đều có chỉ dẫn bằng TA. Ở Nhật mọi thứ đều sắp xếp theo trật tự và có chỉ dẫn rõ ràng nên không có gì phải lo lắng cho dù bạn không biết TN :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,941
191,789
Latest member
xoso66markets
Back