What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
Chị Naisana ơi,

Cho em hỏi thăm chút xíu. Tháng 4 này em sẽ sang Nhật ngắm Sakura, nhìn ảnh của chị mà mê quá, không biết em có duyên với loại hoa này không nữa.
E dự định sẽ dành ngày 5/4 để đi ngắm hoa anh đào, e đang lăn tăn giữa công viên Ueno, shinjuku-gyoen và Chidorigafuchi. Theo kinh nghiệm của chị thì cái nào đẹp mà không quá đông đúc à chị. Em xem ảnh công viên Ueno thấy đông người chen chúc nhau quá nên có tí nản. Mà e cũng kết hợp chụp choẹt mấy kiểu ảnh cưới nữa nên vắng vắng 1 chút thì tốt chị ah
Có gì chị tư vấn cho em với nhé, e tặng hoa chị nè (wait) :L

Nếu em chụp hình cưới thì nên đi Shinjuku-gyoen và Chidori-gafuchi, nếu được em đi sớm trước 10h sáng thì sẽ không đông và có nhiều góc chụp hình rất đẹp. Ueno thì hơi xô bồ, đông đúc và view cũng không đẹp lắm. Ngoài ra, em có thể đi xa một chút tới Showakinen park. Năm ngoái chị đi thấy rất nhiều cặp chụp hình cưới vào mùa hoa anh đào, ngoài NB thì có nhiều đôi đến từ HK, Đài Loan...chụp hình rất lả cute :). Nói chung ở Nhật chị thấy cho dù có đông đến mấy cũng không đến mức xô bồ, chen lấn và lúc nào cũng tìm thấy những góc nhỏ lặng lẽ, bình yên mà không kém phần lộng lẫy hehe. Chúc em có chuyến đi vui nhe :)

@ MiAn:
Mình chưa hiểu lắm lịch trình của bạn, sang Nhật ngắm hoa sakura mà chỉ dành ngày 5/4 để đi ngắm hoa thôi à? Rất rủi ro nếu chỉ dành 1 ngày vì có thể ngày đó hoa không đẹp, hoặc ngày đó trời mưa hehehe. Mà ngày 5/4 là thứ 7, dự báo sẽ rất rất là đông nếu trúng hoa nở đẹp. Ueno và Chidorigafuchi siêu đông đúc, nhưng Chidorigafuchi bạn có thể thue thuyền thì chụp hình thoải mái. Ueno thì chỉ có 1 đại lộ chính đầy người, có lẽ ko hợp.
Naisana nói đúng, khi hoa anh đào nở ở Nhật thì ở đâu cũng có hoa, không nhất thiết phải chen chúc ở các điểm hot. Mà bạn cũng nên xem lịch hoa nở cập nhật tại thời điểm đó để đến đúng nơi, thường khi hoa ở Ueno đã tàn thì hoa ở Chidorigafuchi mới mãn khai. Shinjuku gyoen, hoa somei yoshino nở ngang với Chidorigafuchi, nhưng mùa hoa ở Shinjuku gyoen sẽ dài hơn vì ở đây có một số loại anh đào nở muộn, nên nếu năm nay hoa nở sớm thì bạn nên tới Shinjuku gyoen sẽ vẫn có anh đào cuối mùa.
Nói chung nên có kế hoạch dự phòng và theo dõi các báo cáo hoa anh đào ở japan-guide.

Em cảm ơn chị Naisana và chị Hanhlienta nhiều ah :L :L

Tức là ngày 5/4 em định để cả ngày đấy để chụp ảnh, còn các ngày khác sẽ đi thăm thú các điểm hoa nở tiếp theo chị ah. Vì phải book lịch với bên chụp ảnh chính xác ngày nên em chọn ngày đấy luôn vì thấy theo dự báo 5/4 hoa nở đẹp nhất ở Tokyo.

Tiện đây, em gửi 2 chị lịch trình của em, 2 chị xem rồi tư vấn giúp em đã hợp lý chưa với ah. Kết hợp ngắm sakura và thăm thú các điểm nổi tiếng ở Nhật ah

Ngày 4/4: Hà Nội - Hồng Kông - Tokyo
Ngày 5/4 : Chụp ảnh tại shinjuku-gyoen và Chidorigafuchi. Còn thừa thời gian sẽ đi đến đền thờ Meiji - Ga Harajuku - Khu phố Omotesando - ga Shibuya
Ngày 6/4: Tokyo - Osaka: 2 chị tư vấn giúp em xem ở Osaka 1 ngày thì nên đi những đâu với ah
(Em book phòng 3 ngày ở osaka, do KS ở Kyoto hết phòng nên sẽ di chuyển từ Osaka xuống Kyoto đi về trong ngày)
Ngày 7/4: Osaka - Kyoto: Chùa Thanh Thủy - Đền Fushimi Inari - Phố cổ Gion ( tối về lại Osaka)
Ngày 8/4: Osaka - Kyoto: Chùa vàng - Arashiyama - Philosopher's Path
Ngày 9/4: Osaka - Hakone: Tắm Onsen, du thuyền sông Ashinoko
Ngày 10/4: Hakone - Tokyo: đền thờ Asakusa - Chùa Sensoji
Ngày 11/4: công viên Showa + Shopping
Ngày 12/4 : Tokyo - Hongkong - Hà Nội

Trên đây là 1 số điểm e đã tham khảo các bài viết của các anh chị đã đến Nhật trước đây, nên bỏ điểm nào thêm điểm nào các chị tư vấn cho em với nhé. Vì bọn em đi tự túc lại ko biết tí tẹo tiếng Nhật nào, không biết đi lại như vậy có khó khăn quá không nữa :(

1 lần nữa e cảm ơn 2 chị nhiều ah (wait)(wait)(wait)

@MiAn: gato với em quá, wedding shots with sakura ;) hehe. Chị có vài góp ý nhỏ thôi vì lịch trình du lịch thì rất là mang tính cá nhân, cái mình thích chưa chắc gì người khác sẽ thích hen

Ngày 5/4: ngày này dự báo là ngày sakura nở rộ và cũng là ngày thứ 7 nên sẽ cực kỳ đông đúc giống như bạn hanhlienta đã nói. Em nên đi sớm đến Chidori-gafuchi rồi sau đó là Shinjuku-gyoen, đẹp nhất là từ 7h~10h sáng. Hy vọng là trời sẽ nắng đẹp để em chụp hình :)

Ngày 6/4: Osaka thì nhiều điều đáng xem, nhiều điểm tham quan, nhiều món ăn ngon... tùy thuộc vào sở thích cá nhân của em. Em xem link này nè http://www.japan-guide.com/e/e2157.html. Theo chị, nếu chỉ có 1 ngày ở Osaka thì nên đi tham quan lâu đài Osaka sau đó đi Expo 70 Commemorative Park và Kema Sakuranomiya Park để ngắm hoa sakura. Chiều tối thì đi khu trung tâm Dotonbori, Shinsaibashi ăn uống mua sắm. Ăn uống ở Osaka vừa rẻ vừa ngon hơn Tokyo nhiều

Ngày 7/4: em nên đi chùa Thanh Thủy, Philosopher's path, chùa Vàng, phố cổ Gion vào buôi tối cho tiện tuyến xe bus

Ngày 8/4: đi Fushimi Inari rồi sau đó đi Arashiyama

Ngày 9/4: em nên mua Hakone Pass http://www.japan-guide.com/e/e2358_008.html vừa tiện lợi vừa tiết kiệm

thanks bạn nhiều lắm, có lẽ quá nhiều lí do để mình không đi nhật mùa đông rồi vì mình đi 1 mình như bạn nói buồn, lạnh lẽo nữa, với như bạn nói không thể ở ngoài lâu để ngắm cảnh, mùa xuân và mùa thu thì mình lại k được nghỉ nên thôi đàng đi mùa hè vậy, mình vừa có visa k làm gì phí nên tính đi luôn, nhưng rồi nghỉ lại cũng chưa chuẩn bị gì nhiều, thâu thì đi chậm 1 chút, nghiên cứu nhiều một chút để có 1 chuyến đi như ý vậy, thế là phải xin visa lại lần nữa rồi >.< với mùa hè thấp điểm đi cho thoải mái, sau này khi đi 1 lần sành sỏi rồi có dịp quay lại vào mùa xuân và mùa thu sau vậy, à hình như bạn biết tiếng Nhật phải không ? mình thấy mọi người nói osaka và kyoto ít tiếng Anh nên cũng đang down bảng chữ cái Nhật về coi chơi, để mốt có gì đi tàu điện cho dễ =)) hihi giống hồi ở Hàn tiếng hàn hok rành nhưng đánh vần được bảng hiệu đi đâu cũng tự tin hơn 1 chút

Bạn salormoon87, có phải bạn bên wtt không ? Mình cũng bên đó qua nè. Mình biết trang này lâu nhưng không đky nick mà chỉ đọc, giờ mới lập nick. Mình sống ở Nhật mấy năm rồi nhưng vô Phượt này thấy các Phượt tử, Phượt thủ ai cũng thiệt là đáng nể, chỉ vãng lai thôi mà rất rành rẽ thông tin :) và chụp hình rất đẹp nữa (giờ có nick rồi mới lội trang bấm like được :) )

Mình nhớ có đọc ở đâu là bạn băn khoăn nên đi dịp nghỉ Tết hay nghỉ hè. Cũng may là bạn đã không đi hồi đầu tháng 2, vì hôm 8/2 có đợt tuyết kỷ lục, thời tiết rất xấu, đi đường rất nguy hiểm, nhiều chuyến bay bị hủy và tivi liên tục phát cảnh báo không được ra đường nếu không có việc quan trọng. Sau đó 1 tuần lại thêm 1 kỷ lục nữa. Dù tuyết dày và đổ liền 2 trận trong vòng 1 tuần như vậy là hiếm nhưng khu vực Tokyo năm nào cũng phải 1 trận tuyết to và 2-3 trận tuyết nhỏ.

Nhân đây mình lưu ý luôn bạn nào có ý định đi du lịch vào mùa Đông, nhất là hai tháng 1 & 2 vì 2 tháng này hay có tuyết nhiều. Từ tháng 3 trở ra tới tháng 12 thì không sao. Nếu đi mùa Đông các bạn nhớ thủ theo một đôi giày và áo ấm chống nước tốt. Trời lạnh mà khô đã khổ lắm rồi, nếu bị ngấm nước mưa hay tuyết tan trên giày, quần áo thì rét run luôn.

Chị Naisana ơi, e tks chị nhiều nha chị. Dạo này em bị bấn loạn, ngày nào cũng vào xem lại ảnh chị chụp, còn save ảnh về máy rồi gửi cho bạn em xem bảo khi nào đi phải chụp cho em ngồi tại cái ghế này, tại cái góc chụp này, tại cái cây này đấy nhé :)
Khi nào đi về e sẽ post ảnh lên cho chị xem, hi vọng sẽ được đẹp như ảnh chị chụp và ko bị lỗi hẹn với loài hoa này

Mấy hôm nay mình lội tất cả các trang về du lịch Nhật, thấy có một số cần bổ sung (Mình chưa đọc được hết nên không bIết có bạn nào nói chưa, nếu trùng thì các bạn bỏ qua nhé). Mình hiện sống ở Tokyo, nhưng cách đây vài tháng có đi Kyoto và cũng sục sạo thông tin du lịch Kyoto nhiều nên share thêm về Kyoto (vì mình thấy hình như trang Japan-guide không đề cập).

1. Từ sân bay Narita về Trung tâm Tokyo : Mình thấy có bạn ghi hành trình có các option đi bằng tàu điện (tàu nhanh, tàu thường ...), còn otion nữa là bus từ sân bay (gồm các hãng : airport bus, limousine, seibu...). Ưu điểm : a). Điểm bán vé & chỗ chờ bus nằm ngay lối ra sau khi check in với Hải quan, dễ thấy. b). Không phải lôi hành lý xềnh xệch qua nhiều đoạn như đi tàu. c). Có thời gian yên tĩnh để ngủ hơn so với đi tàu điện.

Giá vé bus khoảng 2,500y-2,800y. Giá này tương đương như đi tàu điện express, thời gian chạy cũng tương đương nhau khoảng 1 tiếng, chỉ đắt hơn vé tàu thường (tàu thường khoảng 1,000 yên nhưng đi mất gần 2 tiếng vì ga nào cũng dừng).

Cá nhân mình thì chỉ dùng bus để di chuyển giữa nhà và sân bay vì nghĩ đến đoạn phải đổi qua 2-3 lượt tàu với ngần ý lần lên xuống thang (dù là thang cuốn) thì thấy oải rồi. Các tuyến bus này tỏa về rất nhiều địa điểm nhất là đến tận cửa các khách sạn trong Trung tâm. Các bạn lên website mấy hãng này dò sẽ thấy nó trả khách/đón khách những đâu.

2/. Website hướng dẫn cách đi từ ga này đến ga kia (chủ yếu là hướng dẫn bằng tàu điện) : Trang hyperdia cũng rất tiện rồi, nhưng mình suggest bạn nào biết tiếng Nhật thì dùng trang này :

http://www.jorudan.co.jp/norikae/

Trang này cho nhiều option đi lại hơn hyperdia, tuy nhiên chỉ có bên phần tiếng Nhật, còn bên phần tiếng Anh thì cho ra option cũng ít như hyperdia (mình xem phần tiếng Nhật của hyperdia cũng thấy ít chứ không đầy đủ như trang jorudan)

3/. Có bạn dự định tháng 4 này đi lòng vòng khu vực Kansai (Osaka, Kyoto, Nara ...), có thêm loại thẻ này có thể đi lại trong 3 ngày (5,000 yên) hoặc 2 ngày (3,800 yên). Lưu ý là thẻ này có thể để bạn đi các phương tiện của khoảng 40 hãng tàu điện, xe bus, phà ... nhưng không có JR nhé. Bạn search "surutto kansai" nhé. Chỉ bán cho khách đến từ nước ngoài nên đợt đi Kyoto rồi mình không mua được.

4/. Ở Kyoto có thêm 1 xe bus dành cho khách du lịch nhưng chỉ chạy vào ngày thứ 7, Chủ Nhật và ngày lễ. Bắt đầu từ 8:40 sáng ở ga Kyoto và kết thúc lúc 18:30 ở ga Kyoto, dừng ở 18 địa điểm di sản thế giới và Nhật Bản. Nếu bạn đi giỏi thì sẽ rất "lời" vì giá vé có 2,000 yên thôi (mỗi địa điểm dừng khoảng 1 tiếng - nếu bạn ra không kịp thì lại chờ thêm 1 tiếng chờ bus sau). Trang web này có lộ trình và thời gian biểu :

http://www.kyoto-lab.jp/hirubus/indexe.html

5/. Nếu bạn nào có người nhà ở Nhật sẵn thì book "free plan" của Tobu Travel, rất rẻ (có điều kiện kèm theo), hồi mình đi Kyoto thì dùng cái này 21,000 yên bao gồm vé khứ hồi shinkansen Tokyo-Kyoto (có thể đi Nozomi) và khách sạn (1 đêm), nếu ở thêm thì 7,000yen/night. Danh sách khách sạn của free plan khá nhiều, trong đó có cả các khách sạn lớn.

Thêm 1 lưu ý : nếu bạn ở Kyoto và mục đích chuyến đi là tham quan được càng nhiều điểm càng tốt thì theo mình nên chọn ở quanh ga Kyoto, không nên ở ngay trong Trung tâm các khu phố du lịch vì tất cả các tuyến xe, du lịch, thông tin ... đều ở đây. Đợt rồi mình hơi sai lầm khi ở ngay trung tâm các khu cổ (mình ở gần Ghi-on) nên mỗi ngày phải tốn thêm 1000 yên tiền taxi từ khách sạn về ga Kyoto.

Hồi mình đi thì ngay lúc vừa đến Kyoto (1 giờ chiều) là mua vé xe bus đi luôn a-ra-shi-ya-ma (bao gồm các quần thể rừng trúc, chùa, cầu Độ Nguyệt Togetsu...), vì chỗ này xa nhất. Các ngày còn lại : đi theo Hirubus mà mình nói ở trên, ngày cuối cùng thì relax chút vì 3 giờ chiều là shinkansen chạy nên không dám đi xa sợ về không kịp.

Tạm thời vậy đã nha, còn nhớ ra gì mình sẽ viết tiếp.

Last edited:
Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Cám ơn bạn chia sẻ, mình vốn thích hoa, xem topic của bạn mình chắc phải lên lịch trình cho năm sau thôi. Bạn không những chụp được hoa anh đào mà còn rất nhiều loại hoa khác, thích quá đi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,941
191,789
Latest member
xoso66markets
Back