What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
@ ehviet

Đúng rồi đó, mình cũng nghe người Nhật nói là ngay cả người Nhật cũng không thể tham quan hết Kyoto trong 1 tuần vì Kyoto là 1 quần thể, nhiều thứ để xem. Cái này còn tùy sở thích mỗi người nữa, nhưng đi 1,2 ngày thì quá ít.

Vé JR Pass có lợi nhưng bị hạn chế thời gian (thấy 1 tuần tưởng nhiều chứ ở mỗi nơi 2-3 bữa là thấy hết thời gian thẻ liền) nên phải đi thật khỏe và đi xa.

Cám ơn bạn T-Minh & và bạn ehviet rất nhiều vì những lời khuyên bổ ích.

Cho mình hỏi lại kỹ 1 tí là nếu JR Pass đi tàu Narita Express từ Narita về Tokyo thì có bị đổi nhiều trạm (Mình xem trên MAP thì thấy chạy thẳng tới ga Tokyo) hay vác hành lý leo cầu thang nhiều ko? (Do mình đi với phụ huynh, mỗi ng 1 kiện hành lý 20kg + 7kg xách tay nên mình cũng phải lưu ý chi tiết này).

JR Pass theo mình hiểu thì ở trạm nào nằm trong tuyến đường chạy của nó muốn thì cũng nhảy xuống đi được. Nhưng còn mua vé lẻ thì ntn. Lấy VD mình mua vé lẻ shinkansen đi từ Tokyo đến Osaka. Giữa chừng mình nhảy xuống Nagoya thì coi như tiêu cái vé đó chứ đâu có được đi vòng vòng Nagoya rồi lên đi tiếp đến Osaka, phải ko?

Mình vừa đc 1 bạn ở topic khác advise nên mình sẽ không chọn đi Hiroshima nữa mà thay vào đó kéo dài tgian ở khu Kyoto để kịp tham quan Nara (có ai đi Nara rồi cho mình biết nơi này như thế nào nhé?). Sau đó trên đường về Tokyo thì ko đến ga Tokyo mà rẽ ngang đi Hakone & Núi Phú Sỹ 5 hồ - ngủ 1 đêm tại đây rồi ngày hôm sau về Tokyo (tuy nhiên cách đi như thế nào thì mình chưa nghiên cứu đc, bạn nào biết chỉ mình với). Nagoya có nên đi ko bạn? Yokohama nữa? Mấy chỗ này có vẻ gần Tokyo nhưng tgian của mình eo hẹp quá. Mình ko biết nên tập trung đi Tokyo hay chỉ xem Tokyo là chỗ ngủ đêm, ban ngày thì tranh thủ đi Yokohama & Nagoya. Advise giúp mình nha!

Và còn nữa là giữa việc mua JR Pass rồi vác balo đi bụi, với mua freeplan (ng' ta lo vé tàu + khách sạn) thì theo bạn cách nào sẽ tiện hơn?

Bạn nói ở có chỗ cho mình gửi hành lý ở các ga lớn hả bạn? Vậy thì quá tiện, nhưng cách gửi như thế nào vậy bạn?

Và Tàu điện ở Nhật (dùng JR Pass) chạy & ngừng vào mấy g trong ngày? Ý là chuyến sớm nhất & trễ nhất là khi nào?

Mình đọc website của JR Pass thấy nó nói chạy đc rất nhiều phương tiện, nhưng nói thiệt là coi rồi lại chẳng biết nó chạy đc trên cái gì ngoài 6 tuyến đường Shinkansen từ Bắc đến Nam. Những chuyến gần gần trong nội thành Tokyo thì nó có cover ko? Mình muốn tận dụng triệt để JR Pass mà sao cứ lo là sẽ bị "hố". Giá JR Pass tại VN bán đến 310$ thay vì 266$ như trên website. Mình có thể mua trực tiếp từ website nước ngoài đc ko nhỉ? Ai biết chỉ giup mình nha! Thanks nhiều lắm!

@ Jamie_Lily

Ấy ơi, nếu ấy về đúng ga Tokyo thì ấy đi xe buýt từ sân bay luôn nhé, hết có 900 yên thôi, mất 58 phút. Hành lý có người đưa vô hầm xe và lấy từ hầm xe ra cho mình, không phải mang vác gì (nhưng giới hạn 1 kiện - xe trống thì họ cũng du di cho 2 kiện vô hầm), còn kiện nào ấy xách lên chỗ ngồi trên xe.

Bởi vậy mới nói là việc mua JR Pass khó trả lời lắm tại vì có nhiều option khác nữa tùy vô địa điểm mình tới mà nó (JR pass ) lợi hay không lợi.

Hic, hình như bạn ehviet không có vô topic này ngày hôm qua nên ko thấy bạn í trả lời giúp mình mấy câu hỏi ở trên :(. Ngoài những câu đó mình còn có 1 câu nữa mà chắc là chỉ có bạn nào thường đi du lịch Nhật mới biết đc. Là vì mình chủ yếu chỉ đi Tokyo, Hakone, Kyoto, Osaka, Himeji, Nara thì thay vì mua JR Pass cover quá nhiều nơi ko đi thì có nên chuyển sang mua cái JR Pass từng khu vực ko? (VD: JR Kansai Pass hay JR East Pass)

Mình search đc 2 cái link như sau:
http://www.japan-rail-pass.com/pass-regional
http://english.jr-central.co.jp/shinkansen/invitation/index.html

Hình như 2 cái này nó ko có giống nhau nên cả tên gọi cũng ko giống (nhưng Nhật Bản chỉ có bấy nhiêu đường ray thôi mà??). Ở cái link thứ 2 nó focus vào cùng Tokaido, cũng trùng tên với tuyến Tokaido/Sanyo Shinkensan có tất cả các nơi mình muốn đến nên mình muốn mua mà sao ko thấy chỗ nào có thể mua đc? :(

Ngoài ra nếu đi Hakone thì hình như chỉ có cách đi từ ga Tokyo lên Odagawa station chứ đâu có cách nào khác phải ko các bạn? Mình định nếu mua JR Pass đi tuyến Tokaido từ Kyoto về Tokyo thì dọc đường sẽ rẽ qua Hakone luôn cho đỡ mất tgian thay vì chạy đến Tokyo rồi mới từ Tokyo đi Hakone. Nhưng ko biết có cách nào đi đc vậy ko. Ai biết pls hướng dẫn mình với!! Thanks nhiều lắm!

Re: Lịch trình du lịch Nhật Bản

@Jamie_Lily

1. Lịch trình mình lên như vầy có hợp lý ko? Mình chủ yếu thích cảnh thiên nhiên & những kiến trúc lịch sử - ko thích TP xô bồ (nên mình ko định ở lâu ở Osaka và Tokyo - nhưng ko biết 2 nơi này có đẹp theo kiểu mình thích ko) - vậy thì mình có nên ở Kyoto lâu hơn ko?

Theo mình, lịch trình của bạn khá là dày đặc, chỉ trong vòng 7 ngày mà bạn gần như muốn đi hết cả hai vùng du lịch trọng tâm của Nhật là Kanto và Kansai. Cá nhân mình thấy đi Nhật thì nên xếp lịch trình càng giãn ra càng tốt. Thứ nhất do bạn đi tự túc nên sẽ sử dụng chủ yếu các phương tiện giao thông công cộng và đi bộ khá là nhiều chưa kể mất thời gian dò đường, tìm tàu xe. Thứ nhì các điểm tham quan ở Nhật khá là rộng lớn, đi bộ tương đối nhiều đồng thời có nhiều điều thú vi để khám phá hay nhiều góc chụp hình cực đẹp nếu bạn mê nhiếp ảnh

Nếu chỉ có 7 ngày thì mình nghĩ bạn nên đi hoặc là Kanto (Tokyo và vùng phụ cận như là Hakone, Fuji Mount, Nikko, Kamakura, Yokohama...) hoặc là Kansai (Osaka, Kyoto, Nara, Hiroshima..)

2. Giữa núi Phú sỹ, Fuji Five Lakes (ko thấy tiếng Việt) và Hakone thì mình nên đi những nơi nào? Nếu là Hakone (mình cũng muốn thử tắm suối nước nóng) thì nên tự đi hay mua tour trọn gói? Nếu mua tour trọn gói thì có thể mua ở trang website nào?

Để khám phá khu vực này thì cần ít nhất là 3 ngày 2 đêm. Bạn xem link này nè http://www.japan-guide.com/e/e5200.html (Hakone) và http://www.japan-guide.com/e/e2172.html (Mount Fuji). Đi Hakone thì bạn nên mua Hakone Free Pass rất tiện lợi và tiết kiệm kha khá.

3. Lịch trình mình chủ yếu đi từ Tokyo đến Hiroshima rồi quay lại, có đi thêm những chỗ như Nara, Himeji, Nagoya, Hakone (chưa sure) thì có nên mua JRPass ko? Ở VN mình bán hơn 300$ mà mình đi 2 ng' nên cũng thấy hơi cao. Nếu ko mua loại này thì nên mua loại nào? Cách thức mua ntn? Ở VN hình như chỉ có bán JR Pass thôi phải ko các bạn? Mình vừa muốn tiết kiệm vừa muốn thuận tiện chứ tàu bên đó chạy thì nhanh, mỗi chuyến đều đi kiếm máy mua vé lẻ thì cũng bất tiện, vậy thì mình nên làm như thế nào là tiện nhất?

Nếu bạn đi một vòng từ Tokyo đến Hiroshima rồi quay lại thì rất nên mua JR Pass.

4. Mình định đến buổi sáng ngày cuối cùng mới đi tham quan Tokyo (Nếu chạy từ Hakone về thì mất bao lâu nhỉ?) thì những địa điểm nào tham quan tiện nhất vì mình phải bay về VN từ Narita lúc 4PM. Mà ngày hôm đó chắc chắn lỉnh kỉnh hành lý.

Mình nghĩ là bạn không có thời gian để tham quan Tokyo, trừ khi bạn quay về từ Hakone lúc sáng sớm. Tuy nhiên, sáng sớm thì Tokyo vẫn chưa thức dậy, các khu trung tâm mua sắm chắc phải 10, 11h sáng mới mở cửa

5. Mình đi theo những ngày này này thì có kịp ngắm hoa anh đào đang nở rộ ở từng địa phương ko?

Hoa anh đào nở rộ thì hên xui bạn ơi. Chỉ khi bạn đến nơi thì mới biết là mình có duyên hay không ;)

Cám ơn bạn Naisana rất nhiều (mình gần như phải F5 thường xuyên phuot để đọc hướng dẫn của các bạn, vì cũng gần gần ngày đi rồi mà bây giờ mình như bị "tẩu hỏa nhập ma" vậy. Chẳng biết nên mua JR Pass, hay mua JR từng địa phương, hay mua kiểu free plan (ng ta lo tiền shinkansen + chỗ ở) --> vẫn rối và chưa biết quyết định như thế nào.

Mình cũng hiểu là mình tham lam quá, nhưng mình rất thích cảnh thiên nhiên + lịch sử nên kiểu gì cũng muốn đi khu Kyoto, Nara+ Hakone (Hakone và Fuji 5 hồ là cùng 1 khu nhưng rộng lớn nên phải đi khoảng 3 ngày phải ko bạn? Mình chỉ có thể đi 2 ngày nên định chọn Hakone mà thôi. Nhưng giữa Hakone & Fuji 5 hồ thì theo bạn bên nào đáng đi hơn? Mình muốn nghỉ lại 1 nhà nghỉ đặc trưng phong cách Nhật, có tắm suối nước nóng onsen thì chắc là nên chọn Hakone hơn phải ko?)

Về cái Hakone pass thì mình cũng định mua nhưng mình đang bị confuse 1 chút. Có phải nó chỉ free từ lúc mình đến trạm Odawara (mua vé từ đây sẽ rẻ hơn mua vé từ trạm Shinjuku trên Tokyo), đi tàu Odakyu Railways đến Hakone và chơi đủ thứ tàu trên thuyền, cáp treo ... Còn làm sao đi từ Tokyo đến Odawara thì mình tự lo, phải ko bạn?

Rốt cuộc bi giờ mình đã quyết đinh revise lại lịch trình như sau, bạn xem thử dùm mình có ok ko nha. Thx các bạn nhiều lắm
1. Day 1: Arrive in Tokyo (from Narita airport). Arrive in Kyoto. Stay night at Kyoto
2. Day 2: Travel Kyoto. Stay night at Kyoto
3. Day 3: Travel Nara + Osaka. Stay night at Kyoto
4. Day 4: Check out Kyoto. (leave luggage here)
Travel Himeji. Go back to Tokyo (take back luggage in Kyoto). Stay night at Tokyo
5. Day 5: Travel Hakone Stay night at Hakone
6. Day 6: Back to Tokyo. Stay night at Tokyo
7. Travel Tokyo in the morning. Arrive in Narita airport. Flight back to HCM-Vietnam at 4PM

Cám ơn bạn Naisana rất nhiều (mình gần như phải F5 thường xuyên phuot để đọc hướng dẫn của các bạn, vì cũng gần gần ngày đi rồi mà bây giờ mình như bị "tẩu hỏa nhập ma" vậy. Chẳng biết nên mua JR Pass, hay mua JR từng địa phương, hay mua kiểu free plan (ng ta lo tiền shinkansen + chỗ ở) --> vẫn rối và chưa biết quyết định như thế nào.

Mình cũng hiểu là mình tham lam quá, nhưng mình rất thích cảnh thiên nhiên + lịch sử nên kiểu gì cũng muốn đi khu Kyoto, Nara+ Hakone (Hakone và Fuji 5 hồ là cùng 1 khu nhưng rộng lớn nên phải đi khoảng 3 ngày phải ko bạn? Mình chỉ có thể đi 2 ngày nên định chọn Hakone mà thôi. Nhưng giữa Hakone & Fuji 5 hồ thì theo bạn bên nào đáng đi hơn? Mình muốn nghỉ lại 1 nhà nghỉ đặc trưng phong cách Nhật, có tắm suối nước nóng onsen thì chắc là nên chọn Hakone hơn phải ko?)

Về cái Hakone pass thì mình cũng định mua nhưng mình đang bị confuse 1 chút. Có phải nó chỉ free từ lúc mình đến trạm Odawara (mua vé từ đây sẽ rẻ hơn mua vé từ trạm Shinjuku trên Tokyo), đi tàu Odakyu Railways đến Hakone và chơi đủ thứ tàu trên thuyền, cáp treo ... Còn làm sao đi từ Tokyo đến Odawara thì mình tự lo, phải ko bạn?

Rốt cuộc bi giờ mình đã quyết đinh revise lại lịch trình như sau, bạn xem thử dùm mình có ok ko nha. Thx các bạn nhiều lắm
1. Day 1: Arrive in Tokyo (from Narita airport). Arrive in Kyoto. Stay night at Kyoto
2. Day 2: Travel Kyoto. Stay night at Kyoto
3. Day 3: Travel Nara + Osaka. Stay night at Kyoto
4. Day 4: Check out Kyoto. (leave luggage here)
Travel Himeji. Go back to Tokyo (take back luggage in Kyoto). Stay night at Tokyo
5. Day 5: Travel Hakone Stay night at Hakone
6. Day 6: Back to Tokyo. Stay night at Tokyo
7. Travel Tokyo in the morning. Arrive in Narita airport. Flight back to HCM-Vietnam at 4PM

Đi với người lớn nữa mà như ăn cướp vậy thì sao đặng.
- Nên bỏ Himeji để thêm 1 ngày ở Kyoto, tôi nghĩ ở Kyoto lý thú hơn vì có nhiều chỗ nên xem hơn.
- Đi Nara thì nên đi thẳng Kyoto - Nara, xem xong khi về ghé qua Osaka xem khu trung tâm ga là vừa, nếu khỏe mới đi được ra khu biển.
- Về vé thì bạn nên mua JR-Pass 7 ngày, vé này không đi được Shinkasen, chỉ đi tàu nhanh giữa các thành phố thôi. Ở mỗi thành phố, tàu nội bộ hoặc metro, bus (Kyoto) bạn phải mua vé khác (vé lượt nếu đi ít, vé ngày nếu đi nhiều trên 4 chặng), riêng ở vùng Hakone từ Odawara phải mua vé riêng 3900y để đi các loại phương tiện trong vùng (vé này nếu bạn đi từ Shinjuku 2 chiều trong 2 ngày họ bán 5400Y), nếu bạn dùng JR Pass thì chỉ mua từ Odawara thôi, dùng 2 ngày thoải mái. Hakone cũng là có hồ (1 trong ngũ hồ rồi), xem và chơi, tắm onsen thoải mái và đó là nơi tốt nhất để biết ven Phú Sỹ.
- Vé JR Pass mua tại VN, khi đến Nhật, mình phải OK mới bắt đầu có giá trị, ngày bắt đầu có giá trị là do mình định. Nếu ngày đầu o ở Tokyo thì khi xuống Narita nhớ OK cái Pass để có hiệu lực ngay và đi tàu về ga Tokyo, từ đó chuyển tàu về Kyoto.
- Khi cần gửi đồ thì tốt nhất gửi ở ga (tất cả các ga kể cả ga tàu điện ngầm lớn đều có). Gửi tự động bỏ xu vào là OK, giá 400 yên - 300 yên/ 1 ngày nhét được cái va ly, nếu va li to gửi hộc lớn đắt hơn tý. KS thật gần ga mới nên gửi ở KS.
- Đi Hakone nên đi từ Shinjuku từ sáng sớm, không mang đồ nhiều (chỉ ba lô thôi), đến ga Odawara là có hướng dẫn và bản đồ chi tiết đi trong vùng du lịch OK, bạn nên book KS ở khu hồ là vừa.
- Chơi thăm Tokyo thì tranh thủ buổi tối cũng OK.
- Như tôi thì tôi không đi JR Pass mà đi các phương tiện khác rẻ hơn, nhưng lạ lẫm thì nên đi JR Pass...
Ví dụ: từ Narita về Tokyo đi bus Shutle hay nhất, dễ đi nhất và lịch sự nhất
- Từ Tokyo đi Kyoto và về đi bus là nhanh nhất (chạy từ ga Tokyo hoặc Shinjuku), tốt nhất đi bus đêm lợi về thời gian và chi phí khách sạn, mỗi chiều chỉ 5500y
- Từ Shinjuku đi Hakone và vào các khu đi vé Hakone Free pass mất 5400y 2 chiều
- Từ Kyoto đi Nara đi tàu vé có 550 y/ chiều.
Tổng cộng tiền vé đi lại mất khoảng 1,7-1,8 man
-

Bác kimvanchinh nói JR-pass 7 ngày k đi đc shinkashen là sao ạ, cháu dùng 7 ngày vẫn đi Shikashen ok mà.
7 ngày bạn đi thế thì quá nhiếu, nếu là mình mình chỉ đi Kyoto và Tokyo mà cũng phải đi nhanh nhanh. Hự, mà lịch trình của bạn ở Kyoto có 1 ngày thì chơi được gì, đi lại nhiều thế mất thời gian lắm.
Nếu là mình:
Ngày 1,2,3: Sáng đến NRT rồi đi Kyoto, ở Kyoto trong 3 ngày.
4,5,6,7: Ở Tokyo, trong đó ngày thứ 5,6 đi Hakone (hoặc chỉ đi một ngày 5 hoặc 6 thì phải đi từ 6h sáng rồi 9-10h về như mình mà cũng chơi hơi vội haha)

Không đi Nara, Himeji hay Osaka cả vì không kịp.

Vì có đi Kyoto 2 chiều thì sẽ mua JR pass 7 ngày, và có pass thì đương nhiên là cover đến Odawara rồi, đi Shikashen được đó, tàu thường sẽ mất hơn 1h đến Odawara còn Shikashen đâu 20ph.

À mà nếu bạn rất cần xem hoa thì càng nên mua JRpass để .... chạy ton ton đến chỗ có hoa, thay đổi lịch trình theo chỗ hoa nở, lên núi hoặc xuống phía nam ^^

@ Jamie_Lily

Ấy ơi, nếu ấy về đúng ga Tokyo thì ấy đi xe buýt từ sân bay luôn nhé, hết có 900 yên thôi, mất 58 phút. Hành lý có người đưa vô hầm xe và lấy từ hầm xe ra cho mình, không phải mang vác gì (nhưng giới hạn 1 kiện - xe trống thì họ cũng du di cho 2 kiện vô hầm), còn kiện nào ấy xách lên chỗ ngồi trên xe.

Bởi vậy mới nói là việc mua JR Pass khó trả lời lắm tại vì có nhiều option khác nữa tùy vô địa điểm mình tới mà nó (JR pass ) lợi hay không lợi.

@Jamie_Lily

Xin lỗi bạn mình trả lời vội quá nên không đi thẳng vào câu hỏi của bạn về việc dùng JR pass để đi tàu Narita Express (NEX) về Tokyo.
Chắc bạn đang so sánh chi phí di chuyển trong trường hợp mua hay không mua JRPass.
Cho riêng đoạn từ Narita về Tokyo, sẽ có các option tàu/xe sau. Cái nào mình mở ngoặc (JR) là đoạn đó JR khai thác, bạn có thể dùng JRPASS , không phải tốn khoản tiền vé mình ghi trên đó. Cái nào không ghi tức là công ty khác vận hành nên phải trả tiền.

Mình tra dựa trên điều kiện khởi hành rời Narita lúc 8:30 sáng, ngày 1/3/2014. Có 6 option tất cả. Nếu bạn đi sau ngày 1/4 giá vé có thể sẽ thay đổi.

1. Đi bằng bus : 1 tiếng 20 phút/ 900y/ đi 1 lèo.
2. Đi bằng NEX : 1 tiếng 2 phút/2,940y (JR) / đi 1 lèo
3. Tàu điện thường : 1 tiếng 6 phút / 1240 y + 130 y (JR) / đổi tàu 2 lần
4. Tàu điện thường : 1 tiếng 21 phút / 1400 y + 150 y (JR) / đổi tàu 1 lần
5. Tàu điện thường : 1 tiếng 24 phút / 1280 y (JR) / đổi tàu 1 lần
6. Tàu nhanh + thường : 1 tiếng 1 phút / 2,400 y + 150y (JR) / đổi tàu 1 lần

Vậy là đi khỏe re và tốn ít tiền nhất là option 1 (bus)
Nếu bạn có JRPASS, bạn sẽ đi được option 2 miễn phí. Nhìn thì tưởng "lời" nhưng hiện tại Narita Express đang làm promotion dành cho người nước ngoài (cầm pasport nước ngoài), họ phát hành thẻ "NEXT TOKYO DIRECT TICKET ONE WAY", giảm 50% chỉ còn 1,500 y thôi. Ngoài ra cầm thẻ này không những chỉ tới ga Tokyo mà còn có thể về các ga khác trong khu vực Tokyo lớn (gồm Yokohama và 1 phần Saitama) miễn là đi trên tàu của JR. Vì vậy thực chất bạn chỉ lợi được có khoảng 1,400 y (nếu vẫn chọn đi tàu NEX)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,939
191,787
Latest member
manvipwebsite
Back