What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
Ban Naisana va T-Minh cho mình hỏi thăm về vụ đi lại ở Osaka với.
Mình dự định bay đến Nagoya , sau đó từ NGO đi tàu đến Osaka. Dự tính sẽ ở tại Osaka, từ đây sẽ đi đến các điểm Kyoto, Nara, Kobe, đi về trong ngày. Mình nên mua vé JR hay vé Kansai Pass thì tiết kiệm và tiện hơn? Hành trình của mình dự tính 6-13/4. Cám ơn các bạn

Cám ơn chị, khi nào em được nghỉ hè thì em sẽ hỏi thử công ty du lich về cái này :)

Ah đúng rồi, lúc mà chị di chuyển từ vùng này sang vùng khác chị thường đi bằng gì, tàu cao tốc hay là đi bằng máy bay? Cái nào rẻ hơn hả chị???

Mình dự định bay đến Nagoya , sau đó từ NGO đi tàu đến Osaka. Dự tính sẽ ở tại Osaka, từ đây sẽ đi đến các điểm Kyoto, Nara, Kobe, đi về trong ngày. Mình nên mua vé JR hay vé Kansai Pass thì tiết kiệm và tiện hơn? Hành trình của mình dự tính 6-13/4. Cám ơn các bạn

Kansai Pass đi bạn (mua 2 loại 3 ngày và 2 ngày) tổng cộng 8,800 yen + 12,200 yen vé tàu khứ hồi Nagoya - Osaka + One day tickets Nagoya 850 yen tính ra vẫn rẻ hơn JR Pass 7 ngày 28,300 yen

Cám ơn chị, khi nào em được nghỉ hè thì em sẽ hỏi thử công ty du lich về cái này :)

Ah đúng rồi, lúc mà chị di chuyển từ vùng này sang vùng khác chị thường đi bằng gì, tàu cao tốc hay là đi bằng máy bay? Cái nào rẻ hơn hả chị???

Ở Nhật thì đi bằng tàu nhanh hơn máy bay ở chỗ em chỉ cần ra mua vé là lên tàu đi ngày và có rất nhiều chuyến trong ngày. Đi máy bay thì phải ra sân bay sớm, chờ đợi check in này nọ tốn kém thời gian. Tuy nhiên những chặng dài thì đi máy bay sẽ có lợi hơn. Nói vậy chứ chị cũng chưa bao giờ đi máy bay chặng nội địa ở Nhật bao giờ, bạn nào biết rõ thì lên tiếng nhe :))

Mình không rõ bạn nói vé JR là loại nào.
- Nếu JR pass thì "lỗ" vì JR phải đi xa (Bắc-Nam Nhật bản) mới lợi, đi gần thì lỗ to, hi hi hi.
- Nếu là JR West rail pass (cũng đi được vùng Kan sai như Surutto Kansai Pass, giá vé 1 ngày 2,000y, 2 ngày 4,000 y, 3 ngày 5,000 y, 4 ngày nhiêu quên rồi hình như 6,000 y) thì phải coi bạn đi điểm nào mới tính lợi hay không.

Cảm giác của mình (vì mình không sâu sát hết các địa phương ở Nhật được) là JR có hệ thống xuyên suốt khắp đất nước nhưng ở từng địa phương, vùng thì JR không tỏa nhiều đến các ngóc ngách (hệ thống vận tải của từng địa phương làm việc này rồi). Tuy nhiên JR lại chạy qua những khu vực sầm uất, địa điểm du lịch nổi tiếng của từng nơi. Bởi vậy khó mà so sánh thẻ JR West Rail Pass (đơn thương độc mã) với thẻ Kansai Pass (liên minh 40 công ty trong vùng) cái nào hơn tuyệt đối được. Thêm cái là bạn đừng quên thẻ JR west rail bắt buộc bạn sử dụng liên tục (2 ngày, 3 ngày ...), còn Kansai Pass cho bạn nhảy cóc, xài ngày nào mới tính ngày đó (ví dụ thẻ 3 ngày có thể xài : nguyên ngày thứ hai, nguyên ngày thứ tư, nguyên ngày CN, chứ không bắt bạn xài Liên tục thứ hai-ba-tư)

Trang web tuyến đường dùng được JR west rail pas s : http://www.westjr.co.jp/global/en/travel-information/pass/kansai/

À, Nagoya về Osaka có thêm option là đi bus đó bạn, khoảng 3,600-4,000y (từ sân bay Nagoya luôn nhưng phải đổi bus tại ga Trung tâm Nagoya), đi mất khoảng 3 tiếng, lâu hơn Shinkansen 1 tiếng nhưng vé rẻ 1/2 giá. Nếu mình là bạn thì sẽ đi bus để ....ngủ hi hi hi, vì đi shinkansen từ Nagoya về Osaka, tùy tàu nhưng ít nhất là sẽ dừng ở Maibara, Kyoto, hơi chộn rộn không ngủ được.

Last edited:
Tình hình là mình vừa book xong vé kmãi từ VNA, route SGN-Nagoya-SGN từ 6-15/4. Total mình có trọn 9 ngày ở Nhật. Có lẽ chỉ đủ thời gian khám phá vùng Kansai thui. Tokyo đành hẹn lại dịp khác vậy. Dưới đây là lịch trình dự kiến của mình, các bạn xem góp ý dùm mình với nha:
-Osaka: 2 ngày
-Kyoto: 3 ngày
-Kobe: 1 ngày
-Nara: 1.5 ngày
-Nagoya: 1.5 ngày
Ah, mình thấy Japan Sightseeing Guide có đề cập đến Mount Koya, có bạn nào đã từng đi điểm này chưa?

Cám ơn các bạn :)

Lịch trình du lịch Nhật Bản

Các bạn cao thủ ở đây ơi, mình sẽ đi bụi Nhật từ ngày 27 Mar đến 2 Apr sắp tới. Mình lục banh trang web japan-guide mới tự lên đc cái lịch trình như bên dưới nhưng nói thật có nhiều điểm vẫn mù mờ lắm. Nhờ các bạn ra tay chỉ dẫn giúp những điều như sau:

1. Lịch trình mình lên như vầy có hợp lý ko? Mình chủ yếu thích cảnh thiên nhiên & những kiến trúc lịch sử - ko thích TP xô bồ (nên mình ko định ở lâu ở Osaka và Tokyo - nhưng ko biết 2 nơi này có đẹp theo kiểu mình thích ko) - vậy thì mình có nên ở Kyoto lâu hơn ko?

2. Giữa núi Phú sỹ, Fuji Five Lakes (ko thấy tiếng Việt) và Hakone thì mình nên đi những nơi nào? Nếu là Hakone (mình cũng muốn thử tắm suối nước nóng) thì nên tự đi hay mua tour trọn gói? Nếu mua tour trọn gói thì có thể mua ở trang website nào?

3. Lịch trình mình chủ yếu đi từ Tokyo đến Hiroshima rồi quay lại, có đi thêm những chỗ như Nara, Himeji, Nagoya, Hakone (chưa sure) thì có nên mua JRPass ko? Ở VN mình bán hơn 300$ mà mình đi 2 ng' nên cũng thấy hơi cao. Nếu ko mua loại này thì nên mua loại nào? Cách thức mua ntn? Ở VN hình như chỉ có bán JR Pass thôi phải ko các bạn? Mình vừa muốn tiết kiệm vừa muốn thuận tiện chứ tàu bên đó chạy thì nhanh, mỗi chuyến đều đi kiếm máy mua vé lẻ thì cũng bất tiện, vậy thì mình nên làm như thế nào là tiện nhất?

4. Mình định đến buổi sáng ngày cuối cùng mới đi tham quan Tokyo (Nếu chạy từ Hakone về thì mất bao lâu nhỉ?) thì những địa điểm nào tham quan tiện nhất vì mình phải bay về VN từ Narita lúc 4PM. Mà ngày hôm đó chắc chắn lỉnh kỉnh hành lý.

5. Mình đi theo những ngày này này thì có kịp ngắm hoa anh đào đang nở rộ ở từng địa phương ko?

Cám ơn các cao thủ phượt rất rất nhiều. Mình đi có phụ huynh lớn tuổi nên sự hướng dẫn của các bạn là vô cùng hữu ích cho mình. ;)(c)

LỊCH TRÌNH DỰ KIẾN
- Ngày 1 (27 Mar): Đến Tokyo. Bắt Shinkansen đi Kyoto. Dọc đường tạt qua Nagoya. Ngủ đêm tại Kyoto
<Từ Narita, bắt JR Narita Express hoặc JR Sobu line đi Tokyo
Bắt Tokaido shinkansen đi Kyoto, tạt qua Nagoya (đi Hikari trains, ko dùng tàu Nozomi)>

- Ngày 2 (28 Mar): Tham quan Kyoto

- Ngày 3 (29 Mar): Tham quan Nara + Osaka. Quay về Kyoto ngủ đêm
<Từ trạm Kyoto, đi tàu Miyakoji rapid trains (Kaisoku) đến trạm JR Nara Station (khỏang 45p)
Từ Nara có thể bắt shinkansen đi Osaka (tàu nào?)>

- Ngày 4 (30 Mar): Check out Kyoto. Tham quan Himeji + Hiroshima. Ngủ đêm ở Hiroshima
<Himeji là trạm dừng trong tuyến đường Sanyo Shinkansen (có thể đi tàu Hikari, Sakura trains)
Tại Hiroshima, sử dụng xe bus tên Maple-oop để đi Shukkeien, Hiroshima Castle và Công viên tưởng niệm hòa bình>

- Ngày 5 (31 Mar): Check out Hiroshima. Back to Tokyo. Ngủ đêm ở Tokyo
<Đi ttuyến Sanyo/Tokaido Shinkansen, transfer at Shin-Osaka sation>

- Ngày 6 (1 Apr): Tham quan Fuji Five Lakes. Stay night at Tokyo <-- nên đi nơi này hay Hakone?
<Đi tàu JR Chuo Line từ trạm Tokyo's Shinjuku Station đến Otsuki Station (70 minutes). Từ Otsuki, đi tàu Fujikyu Railway Line đến Kawaguchiko Station (55 minutes, 1100 yen one way) - JPR không dùng đc cho chặng này>

- Ngày 7 (2 Apr): Quay về Tokyo, tham quan những địa điểm gần. Bay về VN tại sb Narita lúc 4PM
<Đi được những đâu cho ít mất thời gian? Mình sẽ ở khách sạn tại Ueno>

Last edited:
@ Jamie_Lily

Để các cao thủ phượt khác hướng dẫn bạn rõ hơn, mình chỉ góp ý sơ theo cá nhân mình nhé :

- Nếu bạn thích phong cảnh & địa điểm lịch sử thì ở Kyoto lâu hơn đi. Mình ở đó 3 ngày mà đi chưa hết.

- Nếu đi với phụ huynh thì bạn xem sức khỏe Bác có đi bộ nhanh và nhiều nổi không rồi mới tính. Đi bộ rất nhiều nhất là mấy điểm tham quan đền chùa, hoàng cung ở Tokyo, toàn là phải đi bộ từ ngoài xa vào tới đến chính cách cả vài trăm mét, chưa kể đường dốc, ra vô 2 lượt, một ngày đi 5-7 cái đền (như ở Kyoto) là đuối luôn đó.

- Ngày cuối : bạn bay lúc 16:00 hay phải đến sân bay lúc 16:00 cho kịp chuyến ? Nếu bay từ 16:00 thì không có thời gian đi sáng ở Tokyo đâu, vì cut-off sân bay là 14:00, từ Tokyo đến NRT tính trừ hao là 2 tiếng tàu điện đi, vậy chỉ có vài tiếng thôi, cẩn thận kẻo không kịp đó. Nếu ở Ueno thì vào công viên Ueno, trong đó có bảo tàng quốc gia.

Re: Lịch trình du lịch Nhật Bản

1. Lịch trình mình lên như vầy có hợp lý ko? Mình chủ yếu thích cảnh thiên nhiên & những kiến trúc lịch sử - ko thích TP xô bồ (nên mình ko định ở lâu ở Osaka và Kyoto - nhưng ko biết 2 nơi này có đẹp theo kiểu mình thích ko) - vậy thì mình có nên ở Kyoto lâu hơn ko?
Thành phố có thể hòa hợp được cả 2 kiến trúc lịch sử và cảnh thiên nhiên thì khó có cái hơn được Kyoto. Osaka là thành phố hiện đại, ít kiến trúc lịch sử vì trong thế chiến II bị dội bom nhiều. Mình đã từng ở Kyoto 2 lần tổng cộng 8 ngày nhưng vẫn còn rất nhiều chổ chưa tham quan qua (Xin bổ túc là mình đi rất chậm và hay la cà).

3. Lịch trình mình chủ yếu đi từ Tokyo đến Hiroshima rồi quay lại, có đi thêm những chỗ như Nara, Himeji, Nagoya, Hakone (chưa sure) thì có nên mua JRPass ko? Ở VN mình bán hơn 300$ mà mình đi 2 ng' nên cũng thấy hơi cao. Nếu ko mua loại này thì nên mua loại nào? Cách thức mua ntn? Ở VN hình như chỉ có bán JR Pass thôi phải ko các bạn? Mình vừa muốn tiết kiệm vừa muốn thuận tiện chứ tàu bên đó chạy thì nhanh, mỗi chuyến đều đi kiếm máy mua vé lẻ thì cũng bất tiện, vậy thì mình nên làm như thế nào là tiện nhất?
Vé khứ hồi từ Tokyo-Kyoto đã gần bằng JR Pass 7 ngày rồi. Bạn đi thêm tới Hiroshima nữa thì sẽ lời to. Bạn muốn mua thì đến một trong những văn phòng đại diện cho JTB ở VN (http://www.japanrailpass.net/05/en05_1.html). Bạn chỉ cần mua loại thường Y28100.

Lâu đài Himeji hiện thời đang trong thời gian tu sửa, không biết là tới thời gian bạn đi thì đã hoàn tất hay chưa.

4. Mình định đến buổi sáng ngày cuối cùng mới đi tham quan Tokyo (Nếu chạy từ Hakone về thì mất bao lâu nhỉ?) thì những địa điểm nào tham quan tiện nhất vì mình phải bay về VN từ Narita lúc 4PM. Mà ngày hôm đó chắc chắn lỉnh kỉnh hành lý.
Hành trình nhanh nhất từ Hakone - Tokyo là ~1 giờ. Nếu bạn đi chuyến sớm nhất về đến Tokyo cũng là cở 8AM. Cho chung chung thì bạn có tầm 4 tiếng ở Tokyo. Tham quan nhũng chổ tiện nhất là Tokyo Station (Edo castle, ga central, chidorigafuchi), Shinjuku (shinjuku, công viên)) để cho bạn có chổ gởi hành lý, chứ kéo đi lọc cọc thì... hết vui.

5. Mình đi theo những ngày này này thì có kịp ngắm hoa anh đào đang nở rộ ở từng địa phương ko?
Những ngày bạn đi trúng vào mùa hoa anh đào nhất là ở miền nam (Hiroshima, Kyoto).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,941
191,789
Latest member
xoso66markets
Back