What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
@Jamie_Lily

Trên link thứ 2 bạn gửi có giới thiệu free plan luôn nè bạn. Bạn coi thử, hình như có thể book từ Việt Nam thông qua đại lý du lịch của họ (JTB)

Link : http://english.jr-central.co.jp/shinkansen/invitation/index.html

Xong bạn bấm vô "The Shinkansen Tour Package (FLEX-Japan) Line up" sẽ ra link này : http://english.jr-central.co.jp/shinkansen/tour/index.html

Xong bấm vô "The Shinkansen Tour" (chỗ màu cam)
Ra link này : http://english.jr-central.co.jp/shinkansen/tour/package_01.html

Xong bấm vô chỗ phía dưới (Japanica.com), ra link này :
http://www.japanican.com/en/special/tours/shinkansen/index.aspx

Bạn sẽ thấy tour Tokyo-Kyoto bao Shinkansen và 1 đêm khách sạn chỉ có 20,400y, ở thêm thì 1 ngày 6,000y. Không thấy họ list tên khách sạn nhưng mình nghĩ cùng level khách sạn với Tour của Tobu Travel (khách sạn tốt).

Đi cách này sẽ rẻ hơn mua JRPASS nhiều, nhưng bạn chỉ tham quan Tokyo và Kyoto/Kobe/Osaka thôi, không thể đi Hiroshima được.

Đi loanh quanh Tokyo, Kyoto, Nagoya, Osaka trong 1 tuần theo tôi nên đi bus đêm là kinh tế nhất:
Ví dụ:
Nagoya - Tokyo chỉ có 3000 yên
Tokyo - Kyoto chỉ có 4000 yên

Còn đi lại các nơi ngắn như Kyoto - Osaka chỉ có 450 yên/ chiều.

nếu các bạn có đi các điểm nổi tiếng khác như Nikko hay Hakone thì mua vé Free pass riêng cho các nơi ấy chỉ 4.400y (đi Nikko) hoặc 4.500y cho Hakone đi tẹt ga 2 chiều cho cả các phương tiện nội vùng chứ JR Pass đến đó lại không có giá trị.

vậy tổng chi phí đi lại 1 tuần chỉ trong vòng 1,3-1,5 man tội gì mua JR đắt gấp đôi?? Lại tiết kiệm 2 đêm KS cả chi phí và thời gian.

http://www.bus-channel.com/English/tokyo-sta/nagoya.html

Dạ, đi du lịch thì bus là kinh tế nhất khỏi phải bàn rồi bác, hi hi hi.

Vì có mấy bạn tính đi bằng Shinkansen thì mới tính phương án mua JRPASS, mua vé Shinakansen lẻ hay mua free plan (bao shinkansen & khách sạn) cái nào lợi.

Mà cháu công nhận bác khỏe thật, cháu đi từ Viet Nam sang Nhật toàn bay chuyến đêm sáng hôm sau tới, cả đêm cứ chập chờn không ngủ được sâu vì cứ ngồi chứ không nằm thẳng lưng. Hôm sau phải ngủ bù mới chịu nổi.

@ Lindsey

Lịch bay của bạn mình nghĩ nên sửa sao cho 2 sân bay đến và đi cách xa nhau thì mới lợi, ví dụ như đến NAGOYA, đi TOKYO (hoặc ngược lại) hoặc OSAKA/TOKYO (hay ngược lại). Chứ đến NAGOYA đi OSAKA thì bạn đi đâu rồi cũng phải quay về gần chỗ cũ mới lên máy bay thì hơi phí. Bạn nên đi dọc dọc mấy thành phố lớn bạn muốn thăm, tới thành phố cuối cùng là lên máy bay về luôn. Nếu đi kiểu này khỏi mua JRPASS.

NAGOYA-OSAKA khoảng 190 km. TOKYO-OSAKA khoảng 550 km. NAGOYA nằm giữa TOKYO & OSAKA

Cảm ơn bạn đã gợi ý, tuy nhiên mình trót book mất bay sang Nagoya và về từ Osaka rồi bạn ạ :(. Lúc mình book mình đúng là đã ko nghiên cứu trước quãng đường nên hơi ngược và tốn kém một chút :).

Đi loanh quanh Tokyo, Kyoto, Nagoya, Osaka trong 1 tuần theo tôi nên đi bus đêm là kinh tế nhất:
Ví dụ:
Nagoya - Tokyo chỉ có 3000 yên
Tokyo - Kyoto chỉ có 4000 yên

Còn đi lại các nơi ngắn như Kyoto - Osaka chỉ có 450 yên/ chiều.

nếu các bạn có đi các điểm nổi tiếng khác như Nikko hay Hakone thì mua vé Free pass riêng cho các nơi ấy chỉ 4.400y (đi Nikko) hoặc 4.500y cho Hakone đi tẹt ga 2 chiều cho cả các phương tiện nội vùng chứ JR Pass đến đó lại không có giá trị.

vậy tổng chi phí đi lại 1 tuần chỉ trong vòng 1,3-1,5 man tội gì mua JR đắt gấp đôi?? Lại tiết kiệm 2 đêm KS cả chi phí và thời gian.

http://www.bus-channel.com/English/tokyo-sta/nagoya.html

Cảm ơn bác rất nhiều về thông tin vô cùng bổ ích ạ. Cháu cũng dự kiến đi Nagoya - Tokyo là đi đêm bus vì muốn tranh thủ thời gian và giảm chi phí. Bác có link ô tô bus rẻ quá, hôm trước cháu search toàn giá 5500 - 6000Y nên đang nghĩ là cũng hơi đắt.

Bác cho cháu hỏi là nếu mua vé ở trang web bác đưa thì cháu có phải mua trước bằng thẻ ở VN không hay sang bên đó cháu mua cũng được ạ?

Cảm ơn bác rất nhiều về thông tin vô cùng bổ ích ạ. Cháu cũng dự kiến đi Nagoya - Tokyo là đi đêm bus vì muốn tranh thủ thời gian và giảm chi phí. Bác có link ô tô bus rẻ quá, hôm trước cháu search toàn giá 5500 - 6000Y nên đang nghĩ là cũng hơi đắt.

Bác cho cháu hỏi là nếu mua vé ở trang web bác đưa thì cháu có phải mua trước bằng thẻ ở VN không hay sang bên đó cháu mua cũng được ạ?
Mua trước 1-2 ngày OK nhưng phải gọi điện thoại để giữ chỗ, trả tiền thì Visa OK, tốt nhất có bạn bên Nhật họ gọi điện cho nếu không nhờ khách sạn họ gọi cho hoặc ra tận bến xe đăng ký để còn biết bến.
các bến xe ở ngay cửa ga chính trung tâm nhưng nó chỉ là bến lưu động vỉa hè không có biển cố định, phải hỏi kỹ không nhầm xe. Các Cty xe nội địa họ không khá về tiếng Anh và web nên mua qua mạng không thuận lợi lắm.

Rất cám ơn các bạn Eizan, T-Minh, bác kimvanchinh ... đã nhiệt tình trả lời các thắc mắc của mình.

Sau khi góp nhặt các lời khuyên của mọi người, mình đã chọn và book khách sạn khách sạn và quyết định revise lịch trình lại như bên dưới (phải nói chuyện đặt khách sạn cũng là 1 vấn đề. Mình cứ seach banh cả booking.com và agoda rồi mới quyết định). Tuy bác kimvanchinh rất nhiệt tình hướng dẫn cách đi xe bus và đúng là chi phí nó rẻ hơn hẳn JR Pass nhưng vì cháu lần đầu sang Nhật mà lại có phụ huynh nên thôi chắc cứ mua JR Pass cho nó lành và di chuyển cho nhanh. và cám ơn bạn T-Minh và 1 bạn nữa đã nhiệt tình chỉ cách đi Free plan nhưng vì may mắn mình tìm đc các khách sạn khá rẻ và hợp với lịch trình của mình nên mình quyết định vác balo mà đi luôn ^^

Chỉ có 1 thắc mắc là JR Pass mua tại VN đến 310$, vậy thì mình có thể mua online chỉ 269$ đc ko nhỉ? Có trang web nó ship free cho mình bằng Fedex luôn. Không biết có ai đã mua trực tiếp từ website của nó chưa thì chỉ giúp mình là nên mua online hay đến đại lý của nó tại VN thì an toàn hơn nha - cách nhau cả 100$ lần cho 2 ng nên mình mún tiết kiệm.

Lịch trình:
1. Day 1: Arrive in Tokyo (from Narita airport). Arrive in Nana for short visit. Stay night at Osaka
2. Day 2: Travel Kyoto. Stay night at Osaka
3. Day 3: Travel Kyoto. Stay night at Osaka
4. Day 4: Check out Osaka. (leave luggage here). Short visit to Himeji. Go back to Tokyo (take back luggage in Osaka). Stay night at Tokyo
5. Day 5: Travel Hakone Stay night at Hakone (from Shinjuku station)
6. Day 6: Back to Tokyo. Stay night at Tokyo
7. Travel Tokyo in the morning. Arrive in Narita airport. Flight back to HCM-Vietnam at 4PM

Hẳn mọi ng ai cũng thắc mắc vì sao mình lại chọn Osaka làm điểm dừng chân thay vì Kyoto - trong khi chủ yếu mình sẽ đi chơi ở Kyoto. Lý do là vì bữa đó Agoda đang giảm giá khách sạn ở Osaka cực rẻ. 3 sao, ngay Shin-Osaka station mà giá 3 đêm phòng 2 người bao gồm 10% phí dịch vụ và 5% thuế mà giá chỉ khoảng 4M. Nên mình gần như hủy chỗ bên booking ngay lập tức mà sang Agoda thanh toán luôn (ham rẻ).

Tại Hakone thì mình quyết định sẽ mua Hakone pass, và đi JR Pass từ ga Shinjuku của Tokyo lên đến Odawara luôn. Sau đó mới mua Hakone pass cho rẻ, có 3,900Y thôi. Khách sạn tại Hakone thì mình chọn chỗ này, ai cũng khen cái Onsen ngoài trời mà có thể nhìn thấy núi Phú Sỹ của nó quá trời lun. Giá nó tuy mắc nhất trong lịch trình tour nhưng mình nghĩ là ok
http://www.agoda.com/vi-vn/hakonenomori-okada-hotel/hotel/hakone-jp.html

Chỗ mà mình chọn ở tại Shinjuku là chỗ capsule này nè. Nghe nói nó mắc hơn Capsule thông thường, nhưng mình lại thích vậy vì mình muốn trải nghiệm thử kiểu ở phòng tổ ong mà chỉ có Nhật mới có, nhưng lo ngại về vấn đề an ninh + vệ sinh. Nên tuy nó mắc khoảng gấp đôi những capsule khác nhưng vẫn rẻ bằng 1/4 khách sạn, với mình vậy là quá ok. Có điều đọc comment thấy nó bắt check in lúc 4PM và check out lúc 10AM cho dù ở bao nhiêu đêm chăng nữa thì vẫn phải mang đồ đạc ra ngoài đi vòng vòng 6g mới quay lại check in đc, nên ai trót đặt ở đây nhiều ngày đều chửi inh ỏi trên các diễn đàn :)) (mình ở có 1 đêm thôi nên no problem)

http://www.agoda.com/vi-vn/shinjuku...1SBEf9p0Y/rNX1JmCAlDRf2z3yaVziIeZ9rBaldd8um4=

Các bạn cho mình hỏi thêm 1 chút là mình đc các bạn tư vấn nhiều nên cũng hiểu là JR Pass tuy mắc nhưng chỉ tiện nếu đi đường dài, còn trong nội thành thì phải mua vé của local train/bus của các hãng khác. Vậy thì nếu mình đi trong nội địa Kyoto thì nên mua vé như thế nào? Ở đâu? Tương tự cho Tokyo. Vé JR Pass có đi đc tuyến xe bus nào đến các địa điểm du lịch nổi tiếng tại 2 TP này ko?

Mình mỗi ngày đều phải chạy từ Kyoto sang Osaka (dọc đường còn tạt qua Nara, hay chạy từ Osaka qua Himeji) thì đều có thể tận dụng được tuyến Tokaido shinkansen (xe Hikari) phải ko?

Nhiều ng khuyên ko nên đi Nara, Himeji mà tập trung cho Kyoto - nhưng đúng là hiếm khi mới đi đc nên mình cũng cố gắng muốn đến 2 nơi này xem sao. Có ai đi Nara, Himeji rồi nói dùm mình 2 nơi này có đẹp kiểu cổ xưa lịch sử ko nha. (mình muốn đi Himeji vì nghe nói lâu đài hạc trắng là 1 trong 3 lâu đài xưa nhất, đẹp nhất của Nhật).

Một lần nữa cám ơn mọi người thật nhiều! Chúc mọi ng 1 cuối tuần thật vui vẻ nhé!

Và còn 1 thắc mắc nữa là mình search thông tin trên trang http://www.japan-rail-pass.com/pass-regional thì thấy nó có nhiều loại vé JR theo từng địa phương. Thoạt tiên mình nghĩ là nếu mình mua vé JR Kansai chỉ có 19$ http://www.japan-rail-pass.com/pass-regional/kansai/jr-kansai-area-pass và JR East 231$ thì cộng lại vẫn rẻ hơn là mua 1 thẻ JR Pass, nhưng xem lại thì thấy mua rời 2 loại pass vậy chắc ko đi đc tuyến Tokaido shinkansen để đi từ Tokyo đến Osaka phải ko?

Nếu mình ko mua JR Pass mà chỉ mua JR Kansai 19$ và tự đón shinkansen từ Tokyo đi Kyoto, đến nơi mới activate cái thẻ JR Kansai để đi trong 4 ngày các khu vưc - còn những nơi khác thì đi đến đâu mua vé đến đo, VD tại sân Narita bay tự đi xe bus, đi Hakone thì mua Hakone pass từ trạm Shinjuku ở Tokyo luôn. Ngày ở Tokyo hay Kyoto thì tự mua vé xe bus đi cho cả 1 ngày. Mình tính như vậy thì có lợi hơn ko các bạn? Mua 2 ng nên tổng tiền vé JR Pass thấy cũng hơi chát.
Mong ai cao thủ ra tay chỉ dẫn giúp mình. Thx nhìu lém ^^!

Đọc cháu viết thấy cháu thật nỗ lực, đáng khâm phục. Đi Nhật ba lô là một thử thách thú vị nhưng bao giờ cũng toại nguyện. Người Nhật rất tốt với khách. Chỉ có điều họ lấy tiền cao quá thôi.

Cháu cứ loay hoay ở cái shinkashen thành ra khó thoát tầm nhìn. Ví dụ, đi từ Osaka về Kyoto thicaistauf nào chả được, tàu thường cũng chỉ mất hơn 1 tiếng , chậm tý nhưng nhìn phong cảnh 2 bên OK, tàu nhanh vù vù chả nhìn thấy gì mấy.

Một số thành phố như Osaka, cái bến Shin-Osaka là bến ở tận ngoại thành chán ngắt (giống như trạm Nhổn của hà Nội, do tàu nhanh làm sau, bến khó vào trung tâm nên họ làm vậy, muốn vào trung tâm lại chuyển tàu thường). Mà đi du lịch ngắn ngày mình phải ở ngay bến trung tâm mới thích. Còn đi tàu Shin nếu thích chỉ cần đi 1 lần cho biết là OK rồi. Shin chỉ có ý nghĩa khi cung đường dài thôi.

Lâu đài Osaka theo tôi là đẹp, to, đại diện cho các binh chủng lâu đài Nhật bản vì ở Nhật các lâu đài đều có kiến trúc cả kiểu dáng và phong cảnh na ná nhau, đi ít ghé lâu đài Osaka là đủ không cần đi Himji nữa mà tập trung cho Kyoto bao nhiêu thứ tuyệt đỉnh mỹ mãn đi vài ngày mới tạm tạm, giống như bạn đi Quốc tử Giám rồi thì về Hưng Yên xem Văn Miếu Hưng Yên làm gì nữa.

Cháu đi Hakone nhanh vậy mà ngủ ở chỗ đó tôi thấy không tiện cung đường lắm. Nhớ gửi hết đồ to ở ga Shinjuku, đi thật sớm, cố gắng theo cung đường họ cho đi theo vé xem công viên hoa ở chỗ kết thúc Tàu ray (từ Odawara vào mất khoảng 1,5 tiếng, tàu đi chen nhau rất đông), sau đi tàu ray cáp lên trạm cáp treo, rồi theo cáp treo đến trạm Núi lửa phì phò khói luộc trứng... Sau xuống hồ đi thuyền... cố gắng tối về khách sạn tắm và ngủ, sáng hôm sau chơi loanh quanh khu đó rồi về. Lý thú của Hakone nằm ở phía trên khu dọc theo cáp treo và vườn hoa quốc gia...

Vé JP tôi chưa mua nhưng như vậy cháu cứ mua theo mạng và yêu cầu họ ship cho mình, nhớ đến Narita phải đăng ký ngày đầu có hiệu lực.

Tại Kyoto, cháu chỉ nên đi bus rất tiện, các xe đều đi và về tại cửa ga, bến xe ở ngay cửa Bắc của ga, bến xe rất to tổ chức khoa học: mỗi xe có 1 chỗ đỗ nên theo số mà xếp hàng, vé bus ngày 500 yên.

Tại Tokyo nếu đi nhiều mua vé metro ngày 600 yên nhưng đi như cháu thì cũng chả cần mua vì đi loanh quanh khu Shinjuku mất 1 ngày rồi, còn lại đi đâu thì mua vé lượt thôi.

Nhớ đến đâu thì ngay ga, hỏi để xin bản đồ tiếng Anh ở chỗ quảng cáo du lịch. Các ga to đều có nhân viên áo đỏ họ hỗ trợ khách.

Chỗ cháu ở Shinjuku là trung tâm đèn đỏ của Nhật đấy, không sao, tối vui phết. Từ đó đi bộ ra công viên Shinjuku mùa này tuyệt đẹp, xem Nhà hành chính Tokyo Metropoliten dạo này họ có cho leo lên xem không chứ tháng 7 rồi tôi đi họ sửa.

theo tôi cháu không nên đi Ueno và Asakusa vì rất xa, đi từ Shinjuku đến đó mất cả tiếng, chuyển tàu vài lần, mà đã đi Kyoto rồi thì 2 cái đó chả còn ý nghĩa gì nữa... Công viên thì Ueno chả ra làm sao cả, kể cả cái công viên Yoyogi toàn cây như rừng thôi chả có gì xem ngoài ngôi đền Meiji gần đó. Phong trào coplays tàn rồi.

Tokyo ít ngày hãy sắp xếp ưu tiên để đi: khu Đông Shinjuku, công viên Shinjuku, Cầu Adaiba thì phải ra khu lấn biển (Bến metro Shimbashi, chuyển sang tàu monorail, đi vài bến sang khu lấn biển, ngắm Tokyo từ đó với tượng thần tự do thật tuyệt, nhất là chiều sang tối), khu hoàng cung (quảng trường cổng chính hoàng cung và khu vườn đông - Công viên East của Hoàng cung - 2 cái này đi mất nửa ngày). Nếu thích nhộn nhịp mua sắm đi Shibuya.

Từ hakone cháu nên về Tokyo tầm trưa để đi vài chỗ Tokyo vì cũng đáng đi.

Chắc cháu phải dùng bản đồ GPS điện thoại, nếu không phải định hướng tốt theo bản đồ và tích cực hỏi và hỏi...

Đừng mua JR từng vùng vì mình dùng cái lợi nhất của JR là chặng Tokyo-Kyoto. Mà sao JR của bạn lại báo gái theo $ nhỉ, mình nhớ không nhầm là 28300Y chứ.

Lịch trình:
1. Day 1: Arrive in Tokyo (from Narita airport). Arrive in Nana for short visit. Stay night at Osaka =>mình nghĩ chạy thẳng về Osaka đi vì bạn mang hành lý từ VN sang rất cồng kềnh thì không tiện ghé Nara đâu mà cũng không còn sức. Về Osaka nghỉ ngơi làm giấc rồi đi chơi Osaka luôn.
2. Day 2: Travel Kyoto. Stay night at Osaka
3. Day 3: Travel Kyoto. Stay night at Osaka
4. Day 4: Check out Osaka. (leave luggage here). Short visit to Himeji. Go back to Tokyo (take back luggage in Osaka). Stay night at Tokyo =>bỏ Himeji, chơi tiếp Osaka nếu hôm trước còn thích, không thì lại Kyoto hoặc về Tokyo sớm để chơi ở Tokyo vì ngày 6 của bạn gần như chỉ chơi Tokyo có nửa ngày còn ngày 7 mình nghĩ đi mua sắm gì đó rồi còn về VN.
5. Day 5: Travel Hakone Stay night at Hakone (from Shinjuku station)
6. Day 6: Back to Tokyo. Stay night at Tokyo
7. Travel Tokyo in the morning. Arrive in Narita airport. Flight back to HCM-Vietnam at 4PM

Còn vé ở Kyoto hay Osaka thì cạnh ga sẽ có, bạn có thể theo chỉ dẫn ở ga (bus ở Kyoto và tram ở Osaka). Bus ở Kyoto siêu đông mà nhiều khi chờ cũng bất tiện (đông quá k cho lên, chờ vài cái bus khi mất 30ph) nên bạn tranh thủ đi các nơi dùng được JR (Nijo, Arashiyama, fushimi inari) trong 1 ngày xong mua béng vé tàu thường đi ở Kyoto có khi còn lời hơn mua vé bus.

Đi 7 ngày ngắn ghê, tiếc tiền vé máy bay :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,935
191,784
Latest member
b52clubcfd1
Back