What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
@ cutiecupie

Mình đọc lướt lướt trên mạng thì năm nay dự đoán Sakura nở sớm, rơi ngay trúng lịch bạn đi (nếu thời tiết không thay đổi).
Còn vụ đi đâu khác sau khi đi Kyoto thì để các cao thủ phượt trên này cho ý kiến nhé.

Mình có thoáng thấy ANA quảng cáo bay nội địa Nhật từ Tokyo-Osaka/Kobe chỉ có 9.000y/chiều, không biết có thể đặt từ nước ngoài không. Bạn thử gọi đến Văn phòng ANA ở Việt Nam xem sao nhé, để tham khảo giá thôi. Văn phòng ANA ở Sài Gòn nằm trong cao ốc SunWah đường Nguyễn Huệ, còn ngoài Hà Nội mình không biết, bạn hỏi anh Google xem sao :)

@ cutiecupie

Mình đọc lướt lướt trên mạng thì năm nay dự đoán Sakura nở sớm, rơi ngay trúng lịch bạn đi (nếu thời tiết không thay đổi).
Còn vụ đi đâu khác sau khi đi Kyoto thì để các cao thủ phượt trên này cho ý kiến nhé.

Mình có thoáng thấy ANA quảng cáo bay nội địa Nhật từ Tokyo-Osaka/Kobe chỉ có 9.000y/chiều, không biết có thể đặt từ nước ngoài không. Bạn thử gọi đến Văn phòng ANA ở Việt Nam xem sao nhé, để tham khảo giá thôi. Văn phòng ANA ở Sài Gòn nằm trong cao ốc SunWah đường Nguyễn Huệ, còn ngoài Hà Nội mình không biết, bạn hỏi anh Google xem sao :)

Cảm ơn Minh nhé. Mình search thì thấy họ chỉ có KM cho người mua vé từ VN sang Nhật của ANA thôi:

Round Trip: USD 160 / One way: USD 80

Fly ANA from Vietnam to Tokyo/Osaka/Nagoya and enjoy great value with ANA's Japan Domestic Add-On fares!

(To Osaka/Nagoya/Fukuoka: Fares are same as Tokyo)

- Applicable for customers who purchase ANA's Carrier Fares from Vietnam to Japan only.
- Japan domestic add-on tickets/sectors must be purchased and issued together with International ticket.
- Conditions are strictly governed by ticketing conditions of ANA's international ticket purchased.
- Consumption tax apply for the domestic sectors immediately connecting to/from international flights provided that the connection time between domestic flight and the international flight is more than 24hours. Please contact ANA reservation center for details.
- Additional airport fee may apply.

Mình mai sẽ gọi điện lên hãng ANA ở HCM xem sao.

Thêm nữa, việc simcard điện thoại có phải là dễ mua tại sân bay, và sử dụng tương thích với điện thoại của mình hay ko? Mình dùng ip, vì hiện nay mình thấy họ có dịch vụ thuê điện thoại theo tuần or ngày sử dụng.

Cuối cùng là việc booking hotel, văn hoá người Nhật có cho phép mình thay đổi booking (rút ngắn thời gian ở) sau khi đến đó sử dụng dịch vụ không? In case nếu plan của mình thay đổi ấy.

Thanks Minh nhé!

Vụ sim thì nhờ mấy bạn khác trả lời vậy, mình không rành bạn ui.

Hủy phòng khách sạn thì tùy chính sách của từng khách sạn thôi bạn ạ. Nếu đã trả hết tiền thì mình nghĩ chắc khó ra đi mà được hoàn lại tiền :(

Mình chưa trả tiền, khi check out mới trả do mình book qua booking á. Hi vọng sẽ change đc để plan đi thêm các vùng khác ở Nhật :)

@ Cutie:
Booking mắc hơn Agoda đến khoảng 50% đó bạn. Lần đó mình cũng toàn book ở booking vì nó free cancellation - nhưng khi qua Agoda thấy nó rẻ hơn hẳn mà có khi có khuyến mãi rất ok. Vậy nên mình ở 3 đêm ở Osaka, ngay tại Shin-Osaka station mà chỉ có 4tr cho 3 đêm, bao gồm các loại phí và thuế lun rùi đó.

Ừh phải rồi mình đọc thấy có cái vụ gì thuê điện thoại rồi thuê thiết bị phát wifi. 2 cái này khác nhau như thế nào nhỉ? Mình cũng dùng Iphone. Mà ko biết sang đó nếu ko có 3G thì có thể dùng bản đồ mà đi ko? Ai biết mấy vụ này chỉ dùm tụi mình nhé! Thanks nhiều!

@Jamie:

Tớ book agoda thì sẽ k change đc plan, nên đã book trc qua booking lâu rồi.
Còn thuê điện thoại là vì prepaid họ đắt hơn contract nên dân ở đây ít dùng sim trả trc, họ dùng cục phát wifi để dùng internet in the go đc, giống kiểu 3G mình ý. Nếu bạn dùng iphone thì có thể download offline japan map đc để check được đường mà ko cần wifi, mình cũng đã down app này về để dùng rồi :)

Ai mún mua vé JP Pass rẻ thì vào trang này nhé http://www.japan-rail-pass.com/. Chỉ có 268$, ship về VN bằng Fedex trong 2 working days thì thêm 17$, tính ra vẫn rẻ hơn mua tại VN là 310$ (mình mua 2 ng nên lợi đc tiền ship). Mai là mình lấy visa rồi. Bữa g chẳng thấy ai gọi lên phỏng vấn cả nên chắc là đậu thui ^^.
Nôn quá đi, chỉ 1 tuần nữa là đc thấy loài hoa mình luôn ao ước đc nhìn thấy bằng xương bằng thịt rùi ^^. Mà nhiệt độ bây g bên Nhật khoảng là bao nhiêu nhỉ? Mình mún đi gọn nhẹ mà sợ qua bển trời còn lạnh nhiều là teo lun :((

@ cutie: cái app đó tên chính xác là gì vậy bạn? Thật sự có thể xài offline mà ko cần wifi àh? Hay quá vậy? Mà mình dùng Iphone và Ipad thì sang Nhật nghe nói dùng điện có 100V thì phải, có sạc đc ko nhỉ :(?

Tình hình là mình đã xin đc visa rùi nè các bạn. Chẳng bị phỏng vấn hay gì cả. Dù mình cũng tin chắc sẽ đậu do visa của mình đã có khá nhiều dấu các nước lớn. Nhưng đến khi nghe đậu rồi vẫn thấy thoải mái hơn, chứ mình đã mua JR Pass, mua lun vé máy bay, đặt phòng trên Agoda, nói chung là đâu ra đó rùi mà lỡ nó rớt vì 1 lý do mắc toi nào đó là rồi đời cô lựu lun.

Đang hồi hộp chờ ngày đi nè ^^

Chúc mừng Jamie_Lily nhé (beer)(beer)(beer)(beer)(beer)

Hôm nay tivi báo đã có cây sakura nở ở công viên Ueno nhưng đó là loại Kan-zakura (loại nở sớm nhất).
Dự đoán là 28/3 sakura sẽ nở rộ ở Tokyo.

Chào cả nhà và chủ topic, đợt vừa rồi vnairlines có khuyến mãi nên mình mạnh dạn đặt mua 3 vé khứ hồi HN - Haneda từ 06/09-01/10 cho mình, mẹ chồng và con mình 2,5 tuổi. Vì mình có anh chồng hiện đang làm việc bên đó. Anh ý cũng bảo là cứ mua vé đi, tầm trước khi đi 2 tháng sẽ gởi thư mời là đi vô tư. Tự dưng cũng hơi ớn ớn, lỡ ko đc cấp Visa thì toi 30tr do vé khuyến mãi ko hoàn phí. Vậy bây giờ mình có cần chuẩn bị những thứ như chứng mình tài chính hay ko ? Nhà anh chị mình ở Numazu-shi, Shizuoka, vì anh chị cũng đi làm nên chỉ dẫn đi loanh quanh và Tokyo tầm những ngày cuối tuần thôi. Nên những nơi mình muốn đi như Kyoto, Nara... có lẽ là tự túc, phải vác thêm con nhỏ nên cả nhà có thể tư vấn hành trình và cách đi lại thuận tiện đc ko ? Mình ko biết tiếng Nhật
Cảm ơn mọi người trước nhé ^^^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,935
191,782
Latest member
innobrand8386
Back