What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
HI cac Bạn
Cho mình hỏi xíu nhé các bạn

Bên NHật họ dùng điện 110 v , vậy là mình fair chuẩn bị cái đổi nguồn để sạc đồ từ VN hả?

Many thanks

HI cac Bạn
Cho mình hỏi xíu nhé các bạn

Bên NHật họ dùng điện 110 v , vậy là mình fair chuẩn bị cái đổi nguồn để sạc đồ từ VN hả?

Many thanks

Đúng vậy nhhuwng không biết đồ bạn là cái gì mà chỉ chạy được 220V?

Hầu hết máy ảnh hiện nay ở cục sạc họ đều thiết kế input 100-240 vol để cắm các loại điện trên thế giới.
Điện ở Nhật là 100V

Ý mình cũng giống như chú @kimvanchinh. Bạn thử kiểm tra lại cục sạc xem nó có nhận được từ 100-240v không. Nếu là khác chấu thì bạn chỉ cần mang theo cái chuyển chấu là được, không cần tới chuyển hệ.

Ý mình cũng giống như chú @kimvanchinh. Bạn thử kiểm tra lại cục sạc xem nó có nhận được từ 100-240v không. Nếu là khác chấu thì bạn chỉ cần mang theo cái chuyển chấu là được, không cần tới chuyển hệ.

Cảm ơn các bạn đã tư vấn nhiều nhé

Không cần thiết, cắm sạc 220V vào bình thường, điện 100V chỉ phải sạc lâu hơn thôi. Đồ 100V cắm vào ổ 220V mới toi!

Chào các bạn,
Mình có 7 ngày ở Nhật, từ 24/4 đến 30/4. Người nhà của mình ở Yokohama. Bên đó đang chọn tour để dắt mình đi xem hoa anh đào, dự kiến khoảng 3 ngày. Còn lại 4 ngày, 1 mình tự thân vận động:).
Mình định đi các điểm ở Tokyo trong 2 ngày. Sáng từ Yokohama ra Tokyo chơi rồi chiều về, hôm sau lại ra tiếp.
Các điểm dự kiến:
- Shinjuku Gyoen
- Showa Kinen Koen Park
- Koganei Park
- Kameido Shrine
- Fujiko F. Fujiyo Museum
Các bạn vui lòng hướng dẫn giùm mình sắp xếp các điểm tham quan cho thuận tiện, và chỉ hộ đường đi luôn nhé.
Cám ơn các bạn rất nhều.

@Ru-Su-To: thời gian bạn đi thì không còn hoa anh đào để xem rồi bạn ơi. Nếu muốn ngắm hoa bạn phải đi lên phía bắc http://www.japan-guide.com/e/e2011.html

Bạn vào link này để biết thông tin về các công viên ở Tokyo http://www.tokyo-park.or.jp/english/index.html
Cám ơn bạn nhé! Mình xem link thì thấy cũng có nhiều nơi có nhiều hoa khác nhau để đi. Bạn có thể chọn giúp mình 1 vài chỗ tiêu biểu, gần nhau và có nhiều loại hoa không.
Hoa anh đào thì người nhà mình sẽ mua tour bên Nhật để đi, chưa biết đi đâu nữa. Mình xem forecast thì Takayama chưa nở mà, mình rất hy vọng chỗ này, vì đọc bài viết của bạn :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,934
191,781
Latest member
ngaaaa
Back