What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
Bạn Naisanna ơi, mình đã post bên Thông tin du lịch Nhật bản nhưng chưa có trả lời nên vào đây hỏi bạn. Nhờ bạn tư vấn giúp cho mình với.
Em chào cả nhà, quyết định đi Nhật 1 chuyến là quyết định rất chớp nhoáng để thực hiện ước mơ của em. Em đọc topic này đến 2 lần rồi sắp đến lúc tầu hỏa nhập ma nên trồi lên diễn đàn mạo muội nhờ các góp ý khai sáng cho em cái. Sau đây là lịch trình dự định cuả em ( em đang bị rối giữa việc có nên đi Hakone hay Kanazawa hay không ?) Em đi từ 12-21/4 , có mua JR 7 ngày.Các bạn tư vấn giúp em xem lịch có hiệu quả và tiết kiệm chưa a? ngay ngày thứ 2 đã kích hoạt JR thì vẫn chưa tận dụng dc 7 ngày JR,e chủ yếu sang để ngắm hoa nên mới sắp lịch đi luôn Kyoto vào ngày hôm sau ( liệu lịch đi ở Kyoto có bị gấp quá k ). Em muốn mua vé bus đi 1 ngày 500Y ở Kyoto thì còn có k a?
Trip 1:
12/4: 07h35 đến Tokyo Narita, e đi tàu về Shinozaki ( có thể đi bus Keisei mà bác T-Minh gợi ý k a)
Đi uneno park, đền asakura, meiji
13/4 : 5AM đi tàu Hikiari đến Kyoto check in ở Kyoto
- đi Fushimi Inarishine, Tokukuji temple ,heian shrine
- đi Kinkaku ji, ginkakuji, Philosopher's path, Kiyomizudera temple
14/4 đi Arashiyama và sagano bamboo,tenguji temple
15/4 check out gửi lại đồ và đi Nara
- đi todaiji tmeple
- đi Nara park
chiều tối bắt tàu về lại Tokyo
16/4 đi Nikko ( nếu có JR thì em di chuyển từ ga shinozaki như nào a, có tận dụng dc JR k )
- tham quan Toshogu shrine
- Hồ Chuzenji , thác kêng
17/4 và 18/4 đi Hakone ở lại 1 đêm or đi Kanazawa trong ngày
- dùng Jr đến ga ozawada mua hakone pass 2 ngày .em đã book ở Hanone tent gần ga gora
19/4, 20/4 tham quan tokyo
21/4 check out đi NRT bay về HN e đi chuyến 10 AM.
Em cám ơn mọi sự góp ý của mọi người ạ !

Bạn Naisanna ơi, mình đã post bên Thông tin du lịch Nhật bản nhưng chưa có trả lời nên vào đây hỏi bạn. Nhờ bạn tư vấn giúp cho mình với.
Em chào cả nhà, quyết định đi Nhật 1 chuyến là quyết định rất chớp nhoáng để thực hiện ước mơ của em. Em đọc topic này đến 2 lần rồi sắp đến lúc tầu hỏa nhập ma nên trồi lên diễn đàn mạo muội nhờ các góp ý khai sáng cho em cái. Sau đây là lịch trình dự định cuả em ( em đang bị rối giữa việc có nên đi Hakone hay Kanazawa hay không ?) Em đi từ 12-21/4 , có mua JR 7 ngày.Các bạn tư vấn giúp em xem lịch có hiệu quả và tiết kiệm chưa a? ngay ngày thứ 2 đã kích hoạt JR thì vẫn chưa tận dụng dc 7 ngày JR,e chủ yếu sang để ngắm hoa nên mới sắp lịch đi luôn Kyoto vào ngày hôm sau ( liệu lịch đi ở Kyoto có bị gấp quá k ). Em muốn mua vé bus đi 1 ngày 500Y ở Kyoto thì còn có k a?
Trip 1:
12/4: 07h35 đến Tokyo Narita, e đi tàu về Shinozaki ( có thể đi bus Keisei mà bác T-Minh gợi ý k a)
Đi uneno park, đền asakura, meiji
13/4 : 5AM đi tàu Hikiari đến Kyoto check in ở Kyoto
- đi Fushimi Inarishine, Tokukuji temple ,heian shrine
- đi Kinkaku ji, ginkakuji, Philosopher's path, Kiyomizudera temple
14/4 đi Arashiyama và sagano bamboo,tenguji temple
15/4 check out gửi lại đồ và đi Nara
- đi todaiji tmeple
- đi Nara park
chiều tối bắt tàu về lại Tokyo
16/4 đi Nikko ( nếu có JR thì em di chuyển từ ga shinozaki như nào a, có tận dụng dc JR k )
- tham quan Toshogu shrine
- Hồ Chuzenji , thác kêng
17/4 và 18/4 đi Hakone ở lại 1 đêm or đi Kanazawa trong ngày
- dùng Jr đến ga ozawada mua hakone pass 2 ngày .em đã book ở Hanone tent gần ga gora
19/4, 20/4 tham quan tokyo
21/4 check out đi NRT bay về HN e đi chuyến 10 AM.
Em cám ơn mọi sự góp ý của mọi người ạ !

Nếu bạn đã đi từ Kyoto -> Nikko rồi vòng lại Kanazawa thì cực kì mất thời gian. Đường tốt nhất cho bạn là đi từ Kyoto -> Kanazawa (hoặc Hakone) -> Nikko -> Tokyo. Vé xe bus Y500/ngày ổn ở Kyoto.

@ bemap86

Sau ngày 14/3 năm nay (thứ Bảy tuần sau), có thể đi Kanzawa bằng Shinkansen từ Tokyo, thời gian chỉ mất 2 tiếng rưỡi mỗi chiều. Nếu mua vé Shinakansen lẻ thì cost khoảng 14,000y/chiều. JRPASS có cover tuyến này
.

Nikko có thể đi được bằng JRPASS.

Từ ga Shinozaki bạn mua vé lẻ tàu điện ngầm (của hãng Toei) đi đến ga Iwamoto-cho, bước ra khỏi ga, đi bộ sang ga Akihabara (2 chỗ này gần nhau). Ga Akihabara là ga có tàu của hãng JR nên bắt đầu từ đây bạn dùng JRPASS được rồi (lộ trình : ga Akihabara ---> ga Tokyo ---> ga Utsunomiya --> ga Nikko. Đoạn đậm là đi bằng Shinkansen, còn lại đi tàu điện thường của JR)

Last edited:
Mình cũng tranh thủ hỏi luôn, mình định đi công viên snowa kinen mà chủ topic đi để ngắm tulip và poppy vào 22/3 nhưng xem trên website của công viên này mùa tulip chỉ bắt đầu giữa tháng 4 thì phải, nhờ mọi ngừoi chỉ giúp công viên nào ở Tokyo mà mình có thể ngắm hai loại hoa trên với. Cám ơn mọi người nhiều.

@ bemap86

Sau ngày 14/3 năm nay (thứ Bảy tuần sau), có thể đi Kanzawa bằng Shinkansen từ Tokyo, thời gian chỉ mất 2 tiếng rưỡi mỗi chiều. Nếu mua vé Shinakansen lẻ thì cost khoảng 14,000y/chiều. JRPASS có cover tuyến này
.

Nikko có thể đi được bằng JRPASS.

Từ ga Shinozaki bạn mua vé lẻ tàu điện ngầm (của hãng Toei) đi đến ga Iwamoto-cho, bước ra khỏi ga, đi bộ sang ga Akihabara (2 chỗ này gần nhau). Ga Akihabara là ga có tàu của hãng JR nên bắt đầu từ đây bạn dùng JRPASS được rồi (lộ trình : ga Akihabara ---> ga Tokyo ---> ga Utsunomiya --> ga Nikko. Đoạn đậm là đi bằng Shinkansen, còn lại đi tàu điện thường của JR)

Cám ơn bạn T-Minh nhiều ạ, Mình có đọc thông tin về đoạn Tokyo - Kanazawa bằng shinkansen nên mới sắp xếp đi về trong ngày. Bạn cho mình hỏi thêm chút nữa : mình nhìn bản đồ Tokyo Metro thấy từ ga Motoyawata có thể đi đến Akihabara ( có line màu ghi : thấy note là JR line) vậy có dùng JR để đi không ? Mình có thể tra những ga mà có tuyến JR chạy qua ở đâu ạ ? nhìn bản đồ nhiều hãng quá toét hết mắt :( , cái Tokyo 3 ngày 1500Y: thì có sử dụng cách ngày được không bạn ?

@bemap86

Nếu chuyến đi lần này của bạn chủ yếu để ngắm hoa thì mình e ngại là thời gian bạn tới chỉ còn lá để ngắm ở Tokyo và Kyoto. Nếu được bạn nên dời lịch đi vào khoảng cuối tháng 3 đến đầu tháng 4. Bạn xem lịch hoa nở ở link này nè http://www.japan-guide.com/e/e2011.html

@bemap86

Nếu chuyến đi lần này của bạn chủ yếu để ngắm hoa thì mình e ngại là thời gian bạn tới chỉ còn lá để ngắm ở Tokyo và Kyoto. Nếu được bạn nên dời lịch đi vào khoảng cuối tháng 3 đến đầu tháng 4. Bạn xem lịch hoa nở ở link này nè http://www.japan-guide.com/e/e2011.html

Mình không dời được lịch rồi, cố vớt vát chút hoa ở Kanazawa thôi, vì xin visa ngoài bắc khó khăn lắm nên mua vé cũng hơi muộn, vé giá tốt cho đợt tháng 3 k còn nữa ấy, naisana ơi. phân vân mãi mới book đó :) từ lúc nhìn lịch của japan cũng bùn 1 chút ấy :(

Mình không dời được lịch rồi, cố vớt vát chút hoa ở Kanazawa thôi, vì xin visa ngoài bắc khó khăn lắm nên mua vé cũng hơi muộn, vé giá tốt cho đợt tháng 3 k còn nữa ấy, naisana ơi. phân vân mãi mới book đó :) từ lúc nhìn lịch của japan cũng bùn 1 chút ấy :(

Bạn bemap86 ơi, bạn ở ngoài HN à, xin được visa rùi à. Profile của bạn thế nào chia sẻ kngo xin visa cho tụi mình học tập với. Thanks bạn.

Bạn bemap86 ơi, bạn ở ngoài HN à, xin được visa rùi à. Profile của bạn thế nào chia sẻ kngo xin visa cho tụi mình học tập với. Thanks bạn.

Thiệt tình là kmuốn nhắc lại bạn ơi. Mình đi nộp 3 lần lận, lần đầu đi nhóm -> từ chối, lần 2 cá nhân -> từ chối, lần 3 ( huy động người quen gửi thư mời )-> mới được nhận đó bạn :(. hồ sơ của mình chưa từng đi nước phát triển nào nên chắc không đủ mạnh, bạn cứ mạnh dạn gửi đi vì nếu k được thì họ chỉ trả lại luôn chứ k phải đóng dấu cộp từ chối vào pp đâu.

Cám ơn bạn T-Minh nhiều ạ, Mình có đọc thông tin về đoạn Tokyo - Kanazawa bằng shinkansen nên mới sắp xếp đi về trong ngày. Bạn cho mình hỏi thêm chút nữa : mình nhìn bản đồ Tokyo Metro thấy từ ga Motoyawata có thể đi đến Akihabara ( có line màu ghi : thấy note là JR line) vậy có dùng JR để đi không ? Mình có thể tra những ga mà có tuyến JR chạy qua ở đâu ạ ? nhìn bản đồ nhiều hãng quá toét hết mắt :( , cái Tokyo 3 ngày 1500Y: thì có sử dụng cách ngày được không bạn ?

Đậm : đi vậy cũng được đó bạn.
Bạn mua vé của Toei đi từ Shinozaki đến Moto Yawata.
Moto Yawata là ga có JR đi qua nên từ đây bạn có thể dùng JRPASS để đi Akihabara

Bản đồ các tuyến của hãng JR ở vùng Great Tokyo : http://www.jreast.co.jp/e/info/map_a4ol.pdf

Bản đồ tổng hợp các tuyến tàu của tất cả các hãng tàu ở Great Tokyo (trên bản đồ này thì JR được vẽ bằng những đường đứt đoạn)
http://www.jreast.co.jp/e/routemaps/pdf/RouteMap_majorrailsub.pdf

Nếu bạn đã có JRPASS thì không cần mua loại 3 days 1,500Y (đi được tàu điện của Tokyo Metro và Toei) đâu.
Đi lại ở Tokyo bạn có thể dùng JR. Ga nào JR không tới (ví dụ Asakusa, tháp Tokyo Sky Tree) thì bạn mua vé lẻ hoặc chịu khó đi bộ tí là được.

Thời điểm bạn đến Nhật giữa tháng 4 thì vùng Nikko có Sakura

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,932
191,781
Latest member
ntna9999
Back