What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
Chị Naisana, chị TMinh ơi, em đã đi về rồi ah. Thật may mắn khi thời gian em đi hoa anh đào đang độ nở rộ đẹp lung linh luôn. Đúng là chụp ảnh không thể diễn tả hết được cái độ đẹp của hoa anh đào ah. Đi về mà cứ ngẩn ngơ tiếc nuối mãi thôi. E cảm ơn các chị đã tư vấn cho em, nhờ có các chị mà chuyến đi của em đã bớt bỡ ngỡ đi nhiều. Dưới đây là 1 số ảnh chụp gửi cho các chị ngắm cho đỡ nhớ ah :L:L(HH)(HH)

Hôm nọ chị đọc lại thì mới nhớ ra "event" của em, hị hị, xin lỗi em. Chúc mừng em nhé. (beer)(beer)

Thời điểm em đi là đẹp nhất nhỉ, mấy hôm ấy thời tiết cũng tốt nữa.

Cơ mà chị không xem được hình em ơi.

Cám ơn bài chia sẻ chi tiết và những thông tin hữu ích của Naisana. Mình sẽ đi Nhật vào tháng 5 tới, bài viết của bạn giúp ích cho mình rất nhiều.

Tiếc là mình qua đợt này không còn kịp để nắm sakura nữa rồi.

Nhờ các bạn tư vấn giúp mình: Mua freeplan (bao gồm shinkansen + hotel) từ Tokyo đi Kyoto, thì mình có được đi train/bus đến các điểm tham quan ở Kyoto, ví dụ như các đền chùa, MIỄN PHÍ hay không? Hay là chỉ bao gồm shinkansen khứ hồi từ Tokyo đi Kyoto và hotel 3 đêm ở Kyoto thôi?
Mình cám ơn nhiều.

Không có miễn phí đâu bạn.

Freeplan chỉ bao tiền di chuyển ngày đi và ngày về còn các ngày ở giữa thì tự túc.

Mà ngày đi - ngày về cũng không phải bao hết mà là chỉ bao cho bạn lên ngồi trên tàu của hãng JR để bắt đầu và kết thúc hành trình, còn đoạn nào phải ngồi tàu hãng khác thì không dùng được.

Mình cũng đi về rồi bạn Naisana và T-Minh ui. Cám ơn chú Kimvanchinh, bạn Naisana, bạn T-Minh và nhiều bạn khác trên diễn đàn nữa! Nhờ thông tin của mọi người mà chuyến đi của mình được suôn sẻ, trọn vẹn. Vừa đi về mà đã nhớ nước Nhật rồi. Xứ chi mà cái chi chi cũng đẹp lạ, hehe. Con người lại rất ư là nhiệt tình, tốt bụng. Mình tranh thủ đi được Kyoto-Nara-Nikko-Tokyo-Takayama, trong đó thích nhất là Nikko và Takayama. Con đường romatic ở Nikko đúng là thật tuyệt chú Kimvanchinh ạ. Cháu đi cung đường đó được 2 lần, lần nào cũng đầy cảm xúc. Cv Shinjuku vẫn còn nhiều hoa nở rộ, Yoyogi đúng là chỉ toàn là cây, cũng có thể do mình chưa đi hết được cv, tìm-ngóng hoài mà không thấy hoa tulip và mỹ nhân đâu cả bạn Naisana ơi. Mình thích tê mê mấy hình hoa mỹ nhân của bạn :)

@cafeviet: tulip và mỹ nhân mình xem ở công viên Showa Kinen đó bạn. Bạn up hình chuyến đi của bạn, nhất là hoa sakura cho mọi người xem với. Mấy tuần nay mình xem hình sakura trên các trang web, diễn đàn mà nhớ da diết. Chắc năm sau lại làm một chuyến hanami quá ;)

@cafeviet: tulip và mỹ nhân mình xem ở công viên Showa Kinen đó bạn. Bạn up hình chuyến đi của bạn, nhất là hoa sakura cho mọi người xem với. Mấy tuần nay mình xem hình sakura trên các trang web, diễn đàn mà nhớ da diết. Chắc năm sau lại làm một chuyến hanami quá ;)

Mình chụp máy compact cùi bắp nên hình không được đẹp như Naisana đâu. Tuy nhiên cũng sẽ chọn lọc và up vài hình góp mặt cho vui nhà vui cửa:). Cho mình hẹn wa lễ nha, vì giờ lại đang nghiên cứu lịch trình chuyến Thai-Lao dịp lễ này rồi.

Chị Naisana ơi, đọc bài viết của chị xong tim em cũng xốn xang , càng có quyết tâm để thực hiện chuyến đi để đời của em, mà chị cũng là 1 người có tâm hồn lãng mạn yêu đời quá ^^ hii, đọc hết 26 trang copi paste vào world em lưu lại ^^ em vẫn chưa tìm thấy share về hostel của chị, chị share cho em mới ^^ đợi chị ^*^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,934
191,781
Latest member
ngaaaa
Back