What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
Vậy vấn đề Visa có sao ko nhỉ ? anh mình cứ bảo chả cần làm j vì anh ấy đã chứng minh tài chính bên kia rồi. À cả nhà đã ai đi Công viên Hitachi (Hitachi Seaside Park) nằm tại thành phố Hitachinaka chưa ? Mình đọc thấy đẹp đến ko tưởng được, ai đi rồi cho mình chút thông tin đc ko ?

Vậy vấn đề Visa có sao ko nhỉ ? anh mình cứ bảo chả cần làm j vì anh ấy đã chứng minh tài chính bên kia rồi. À cả nhà đã ai đi Công viên Hitachi (Hitachi Seaside Park) nằm tại thành phố Hitachinaka chưa ? Mình đọc thấy đẹp đến ko tưởng được, ai đi rồi cho mình chút thông tin đc ko ?

Nếu người mời bao hết chi phí thì phía Việt Nam không cần chứng minh tài chính, nhưng phải coi lại thu nhập của anh bạn nhiều hay ít để mà có thể bao được 3 người. Cái này bên lãnh sự người ta xét dựa trên hồ sơ thuế, thu nhập...mà anh chồng bạn gửi về. Để chắc chắn thì gia đình phía Việt Nam cứ chuẩn bị trước phần chứng minh tài chính.

Mà bạn post cùng câu hỏi lên nhiều topic thế. Từ từ, cháo sẽ nhừ :), bạn tận nửa năm nữa mới đi cơ mà.

Hôm nay mình vừa nhận đc cái Exchange order của JR Pass mà Fedex gửi tới. Công nhận nhanh thật, chưa đến 2 ngày làm việc. Và đỡ tốn cả 100$ cho 2 vé so với mua tại VN
Tuy nhiên khi mình xem kỹ thông tin để dùng JR Pass từ Narita về Tokyo Station thì thấy nó viết như vầy: "The JR Narita Express (NEX) also runs between Tokyo and Narita Airport, however, except for some early morning and evening services, they do not stop at Narita Station. Those that do, take 60 minutes and cost around 3000 yen one way. Seat reservations are mandatory" --> làm sao mà mình book chỗ ngồi trước đc vậy các bạn? Email hay book online? Sợ tới nơi nó full chỗ tự mua vé khác chắc cắn lưỡi chít :(

Với mình đang search để tìm cách thuê cái thiết bị phát Wifi di động thì tìm đc trang web này: http://japan-wireless.com/products.html#prepaid SIM

Ai dùng nó rồi có thể cho mình hỏi có phải cái Mobile wifi router thì cho phép mình dùng cùng lúc nhiều thiết bị, lấy VD mình đem theo cả Ipad và Iphone thì đều dùng đc. Chỉ bất tiện là nó là thiết bị rời, mình cứ phải cầm kè kè theo cái cục phát wifi này trong người và khi nó hết pin thì phải sạc (vẫn chưa bít cách sạc như thế nào :(). Được cái là nó cho sử dụng unlimited dung lượng. Mình đang định chọn cái rẻ nhất là
Mobile Wifi Router 21Mbps 3G (pocket wifi / Mifi) thì ko bít nó chạy có nhanh ko nhỉ (mình ko rành tham số kỹ thuật).

Còn cái Prepaid SIM Data Card (1GB for 30days: nano / micro / normal size) thì có phải là dùng cho các thiết bị nhét sim vào đc như Iphone, Ipad. Cái tiện là ko phải kè kè cái cục phát wifi, ko sợ nó hết pin, nhưng đổi lại hạn chế dung lượng chỉ đc 1Gb. Xài hết 30 ngày thì tự hết (mình đi có 7 ngày thui), ko cần phải return device lại cho ng ta như cái router ở trên phải ko?

Vậy cái này thì tiện hơn vậy các bạn, có ai sử dụng rồi thì chỉ cho mình nhé. Và mình thuê từ trang này thì có ok hem? Mình thấy nó cho chọn chỗ lấy thiết bị có thể là tại khách sạn chỗ mình ở hoặc từ Post office ở sân bay. Mình đến Narita thì cái post office này nó ở đâu nhỉ?

Thx mọi ng nhìu nha!

Last edited:
Hôm nay mình vừa nhận đc cái Exchange order của JR Pass mà Fedex gửi tới. Công nhận nhanh thật, chưa đến 2 ngày làm việc. Và đỡ tốn cả 100$ cho 2 vé so với mua tại VN
Tuy nhiên khi mình xem kỹ thông tin để dùng JR Pass từ Narita về Tokyo Station thì thấy nó viết như vầy: "The JR Narita Express (NEX) also runs between Tokyo and Narita Airport, however, except for some early morning and evening services, they do not stop at Narita Station. Those that do, take 60 minutes and cost around 3000 yen one way. Seat reservations are mandatory" --> làm sao mà mình book chỗ ngồi trước đc vậy các bạn? Email hay book online? Sợ tới nơi nó full chỗ tự mua vé khác chắc cắn lưỡi chít :(

Trang này dùng để đặt chỗ cho khách dùng JRPASS, đi những tuyến mà công ty East JR vận hành, bao gồm Narita Express
http://www.eki-net.com/pc/jreast-shinkansen-reservation/English/wb/Common/menu/menu.aspx.

Nhưng mình đọc thấy lằng nhằng quá :). Suggest bạn tới nơi thì đặt chỗ ngay Văn phòng của JR trong ga, nếu hết chỗ thì đi chuyến sau, cách chừng 30 phút.

Ngoài ra nói thêm vụ khác, nếu bạn đi Shinkansen và đặt chỗ trước thì nói nhân viên cho ngồi hàng ghế cuối cùng, vì hàng ghế này có phía sau rộng rãi để được hành lý thoải mái.

Trạm Narita (trong thành phố Narita) khác với trạm Narita Airport (trong phi trường), thông tin trên là cho riêng với trạm Narita (trong phố) để tránh trường hợp có quá nhiều khách lên từ sân bay. Bạn không cần phải lo lắng về chuyện đặt chổ nhưng cái bạn nên để ý là giờ mở cửa của phòng đổi exchange voucher ra JRPass, 6:30-21:45. Thật sự thì NEX tuy là cần phải đặt chổ nhưng là vì đầu tuyến (ở phi trường) nên chuyện không có chổ hầu như không thể xảy ra. Bạn cần đặt chổ cho chuyến ngược lại (về lại NRT)

Với mình đang search để tìm cách thuê cái thiết bị phát Wifi di động thì tìm đc trang web này: http://japan-wireless.com/products.html#prepaid SIM

Ai dùng nó rồi có thể cho mình hỏi có phải cái Mobile wifi router thì cho phép mình dùng cùng lúc nhiều thiết bị, lấy VD mình đem theo cả Ipad và Iphone thì đều dùng đc. Chỉ bất tiện là nó là thiết bị rời, mình cứ phải cầm kè kè theo cái cục phát wifi này trong người và khi nó hết pin thì phải sạc (vẫn chưa bít cách sạc như thế nào :(). Được cái là nó cho sử dụng unlimited dung lượng. Mình đang định chọn cái rẻ nhất là
Mobile Wifi Router 21Mbps 3G (pocket wifi / Mifi) thì ko bít nó chạy có nhanh ko nhỉ (mình ko rành tham số kỹ thuật).

Đúng vậy, wifi router có thể dùng cho nhiều thiết bị cùng một lúc. Xạc qua chấu micro-USB. 21Mbps thì khá lẹ nhưng nếu bạn đi ở ngoại ô thì tốc độ sẽ không được như thế (vấn đề này SIM 3G cũng bị thế)

Còn cái Prepaid SIM Data Card (1GB for 30days: nano / micro / normal size) thì có phải là dùng cho các thiết bị nhét sim vào đc như Iphone, Ipad. Cái tiện là ko phải kè kè cái cục phát wifi, ko sợ nó hết pin, nhưng đổi lại hạn chế dung lượng chỉ đc 1Gb. Xài hết 30 ngày thì tự hết (mình đi có 7 ngày thui), ko cần phải return device lại cho ng ta như cái router ở trên phải ko?

Vậy cái này thì tiện hơn vậy các bạn, có ai sử dụng rồi thì chỉ cho mình nhé. Và mình thuê từ trang này thì có ok hem? Mình thấy nó cho chọn chỗ lấy thiết bị có thể là tại khách sạn chỗ mình ở hoặc từ Post office ở sân bay. Mình đến Narita thì cái post office này nó ở đâu nhỉ?

Thx mọi ng nhìu nha!

Tiện thì SIM 3G có tiện hơn (có phiên bản không giớ hạn lưu lượng nhưng giới hạn tốc độ 300Kbps, tốc độ này thì khá tệ), sử dụng xong bạn cứ quăng đi là xong. Post ofice ở Narita ở đây (http://www.narita-airport.jp/en/guide/service/list/svc_23.html). Bạn nên để ý tới giờ làm việc (8:30-20:00)

Last edited:
Ngoài ra nói thêm vụ khác, nếu bạn đi Shinkansen và đặt chỗ trước thì nói nhân viên cho ngồi hàng ghế cuối cùng, vì hàng ghế này có phía sau rộng rãi để được hành lý thoải mái.

Tip hay. Mình xin thêm là cho các chuyến Shinkasen thuộc loại express đi các phi trường (Narita NEX, Kansai Haruka, etc...) thì mỗi toa đều có chổ để hành lý riêng trong nên không cần sợ không có chổ (ngoại trừ đông nghẹt khách và toàn là tiếp viên của VN Airlines ;) ).

Thx bạn ehviet rất nhiều. Nghe bạn nói mình cũng yên tâm cái vụ book chỗ ngồi (phải nói sau chuyến này mình càng kết diễn đàn phuot.vn, các bạn rất nhiệt tình chia sẻ thông tin cho những ng lơ tơ mơ như mình (c)). Mình đến Narita vào khoảng 6:30AM nên cũng vừa kịp tgian cái counter bắt đầu làm việc để đổi vé JR Pass nhỉ. May ^^.

Bạn mình hỏi cái Router đó sạc bằng chấu Iphone thì mình có thể dùng cái chấu của Iphone hay Ipad để cắm vào ổ điện ko? Ổ điện bên đó có tương thích với cái phích cắm đó ko? Mình có 1 cái phích đa năng có nhiều đầu cắm mà nói thiệt là ko bít nó có dùng đc bên Nhật ko *_*. Thấy nó có cho mình thuê free cái cục sạc của nó, dùng pin AA nhưng lại ko cho mượn pin *_*. Chẳng lẽ phải tự mua pin sạc khá mắc tiền cho cái vụ này ta :(. Lúc đầu mình định chọn cái nơi nó giao router là tại sân bay lun, nhưng đến 8:30AM nó mới mở cửa trong khi mình đến nơi là hơn 6AM thôi, nên đành kêu nó giao ở khách sạn tại Osaka lun, mà vậy thì hơi phí 1 ngày của mình vì đến Osaka là buổi chiều tối hôm đó rùi. Mà phải công nhận Nhật hiện đại ghê hén, return cho nó thì chỉ việc bỏ vô cái bao bì nó để sẵn và quăng vào trụ gửi thư là đc (c). Ở VN mình thì chắc nó bứng cái trụ đó lên để lấy cái thiết bị đó lun (NO)

Nhờ bạn chỉ mình thêm 1 cái là mình muốn đặt vé Narita Express ngày về ra phi trường từ Ueno station thì nên đặt ngay từ khi xuống sân bay lúc đến hay có thể đặt vé ở trạm nào cũng đc?

Last edited:
Thx bạn ehviet rất nhiều. Nghe bạn nói mình cũng yên tâm cái vụ book chỗ ngồi (phải nói sau chuyến này mình càng kết diễn đàn phuot.vn, các bạn rất nhiệt tình chia sẻ thông tin cho những ng lơ tơ mơ như mình (c)). Mình đến Narita vào khoảng 6:30AM nên cũng vừa kịp tgian cái counter bắt đầu làm việc để đổi vé JR Pass nhỉ. May ^^.

Bạn mình hỏi cái Router đó sạc bằng chấu Iphone thì mình có thể dùng cái chấu của Iphone hay Ipad để cắm vào ổ điện ko? Ổ điện bên đó có tương thích với cái phích cắm đó ko? Mình có 1 cái phích đa năng có nhiều đầu cắm mà nói thiệt là ko bít nó có dùng đc bên Nhật ko *_*. Thấy nó có cho mình thuê free cái cục sạc của nó, dùng pin AA nhưng lại ko cho mượn pin *_*. Chẳng lẽ phải tự mua pin sạc khá mắc tiền cho cái vụ này ta :(. Lúc đầu mình định chọn cái nơi nó giao router là tại sân bay lun, nhưng đến 8:30AM nó mới mở cửa trong khi mình đến nơi là hơn 6AM thôi, nên đành kêu nó giao ở khách sạn tại Osaka lun, mà vậy thì hơi phí 1 ngày của mình vì đến Osaka là buổi chiều tối hôm đó rùi. Mà phải công nhận Nhật hiện đại ghê hén, return cho nó thì chỉ việc bỏ vô cái bao bì nó để sẵn và quăng vào trụ gửi thư là đc (c). Ở VN mình thì chắc nó bứng cái trụ đó lên để lấy cái thiết bị đó lun (NO)

Nhờ bạn chỉ mình thêm 1 cái là mình muốn đặt vé Narita Express ngày về ra phi trường từ Ueno station thì nên đặt ngay từ khi xuống sân bay lúc đến hay có thể đặt vé ở trạm nào cũng đc?

Cũng may là mấy năm nay văn phòng đổi JR Pass mở cửa sớm chứ hồi cách đáy khoảng 5-10 năm, đến 8:30 mới mở cửa, hại mình phải mấy lần ngồi đợi mấy hết mấy tiếng.

Mình không rỏ là chấu iPhone có xạc được hay không thì mình không biết nhưng cái pocket-wifi có đi chung với cái xạc, bạn không cần phải lo lắng về vụ đó. Bên Nhật dùng phần nhiều là chấu hai dẹp giống như Bắc Mỹ. Cái cục xạc AAA cho mượn đó là xạc bổ xung theo dạng mấy cục pin dự phòng cho phone/tablet bạn có thể mua bên này. Còn cục xạc cắm điện là riêng nữa.

Vé về lại phi trường bạn có thể đặt ngay lúc bạn đổi voucher thành JR Pass. lúc đó bạn có thể đặt tất cả các vé cho các chặng đi mà bạn đã lên kế hoạch sẵn sàng rồi. Cái hay nhất của JR Pass là bạn có thể đặt vé thoải mái, nếu hụt thì bạn vẫn có thể bỏ/thay bằng vé mới mà không bị phí gì cả. Mặc dù cách thay vé dễ như vậy nhưng nếu bạn biết không dùng vé nào nữa thì nên báo cho JR biết để họ có thể hủy chổ (để khách khác có thể sử dụng).

Last edited:
HI cac Bạn
Cho mình hỏi xíu nhé các bạn

Bên NHật họ dùng điện 110 v , vậy là mình fair chuẩn bị cái đổi nguồn để sạc đồ từ VN hả?

Many thanks

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,935
191,782
Latest member
innobrand8386
Back