What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
@ Jamie_Lily

Hi hi mình coi tới đoạn bạn nói mọi người kêu rầm vụ khách sạn capsule ở Shinjuku không cho để đồ lại giữa 10 sáng tới 4 giờ chiều mà mắc cười quá. Khách sạn này cách ga Shinjuku chừng 800m, nếu đi bộ khoảng 10 phút.

Ga Shinjuku này là điểm giao của rất nhiều tàu điện, riêng tàu của hãng JR thì trên tuyến Yamanote, tuyến Sobu đi qua cung này, nên nếu bạn có JRPASS bạn sẽ đi được những nơi không tốn tiền : Ueno, Đền Minh Trị, Hoàng Cung, ga Tokyo (để đi Shinkansen), khu Ginza, khu phố bán đồ điện tử Akihabara. Tất cả đều đi thẳng hết không phải chuyển tàu.

Mình nhớ bạn nói thích xem phong cảnh thiên nhiên lịch sử. O-daiba thì hiện đại. Nếu muốn xem thì bạn có thể xem ...từ xa, hi hi hi. Odaiba nằm trên vịnh Tokyo nên bạn dùng JRPASS cũng đi tuyến Yamanote, đi đến ga Hamamatsu và xuống rồi đi bộ về hướng bến tàu (khoảng 10 phút) thì sẽ thấy, nếu không sợ lạnh thì bạn đến đây buổi chiều tối, rất đẹp và lung linh.

Bạn hiểu sai cái JR Kansai rồi thì phải, loại mà đi được 4 ngày là 6,000y lận (khoảng 60usd), còn loại bạn nói 19usd là 2,000y Nhật, chỉ đi được 1 ngày thôi à.

Ở Kyoto, nếu có JRPASS bạn sẽ đi được khu rừng tre A-ra-shi yama (sorry mình phải viết tách ra vì máy mình bị lỗi font), trong quần thể A-ra-shi yama có chùa Tenryu và cầu Độ Nguyệt (Togetsu-bashi). Ngoài ra đi được lâu đài Nijo. Tuy nhiên, hơi phải đi bộ 1 chút nha bạn vì các điểm du lịch ở Kyoto hầu hết cách xa ga tàu một đoạn, có lẽ vì người Nhật muốn bảo vệ bảo tồn di tích tránh xa những xô bồ náo nhiệt thường có ở xung quanh ga.

Ở trong nội đô Osaka thì dùng JRPASS đi được vài điểm. Bạn liệt kê những nơi muốn đến ở Osaka đi mình sẽ check cho bạn.

Ở trong Kobe thì không tiện dùng JRPASS đi tham quan mà nơi này đi city loop hoặc đi bộ là chính.

Có thể dùng JRPASS đi ga Ehime, Kobe, Nara từ Osaka hoặc Kyoto.

Mình cũng đồng ý với Eizan là ngày đầu tiên từ Narita về tới ga Tokyo là thẳng tiến đi hướng Osaka luôn đi, tận dụng ngay cái ga vừa đến là chuyển sang platform khác đi luôn chứ mất công ra ngoài đi vòng vòng rồi lại quay vào, mất thời gian mà lại lôi vác nặng. Có điều mình nghĩ ghé Kyoto trước, chịu khó xách theo hành lý hoặc gửi ở ga Kyoto, đi A-rashiyama (vì nơi này xa Trung tâm Kyoto nhất), đi xong khoảng 5-6 giờ chiều lại lên tàu đi Osaka check in ăn tối. À quên, ăn trưa thì trong ga Tokyo ngay sát đường tàu Shinkansen có tiệm bán cơm hộp, bạn mua rồi lên tàu Shinkansen ăn. Hoặc không thì giữa đường Tokyo-Osaka người ta có bán cơm trên tàu đó bạn. Ở Nhật thì tuyệt đối không được ăn/uống/hút khi đi tàu điện hay bus nhưng riêng Shinkansen thì được phép ăn uống miễn gọn sạch là được. Nếu đi thẳng 1 lèo vậy thì tranh thủ ngủ trên tàu bù lấy sức.

Có lẽ bạn Jamie_Lily phân vân việc nên mua JRPASS hay không. Cá nhân mình thì nghĩ vầy :

Nếu bạn chỉ ở Nhậy có 7 ngày và muốn đi nhiều nơi xa xa thì JRPASS là lựa chọn tốt nhất bây giờ vì bạn đã book xong khách sạn ở Osaka (nếu chưa book được khách sạn rẻ đến thế - 4 triệu vnd 3 đêm cho 2 người ??? - thì lại là việc khác)

Cũng còn 1 option là không mua JRPASS mà đi vé Shinkansen lẻ 1 chiều Tokyo Osaka (13,000y) cho biết, thì lúc return về Tokyo bạn cũng tốn 4-6,000 y cho việc đi xe buýt hoặc tàu điện thường. Cộng vô đã gần 20,000 y, chưa kể nó ngốn của bạn 1/2 ngày trong khoảng thời gian lưu trú ít ỏi 7 ngày. Còn giả sử bạn tính đi buýt đêm Osaka-Tokyo (tiết kiệm thời gian + 1 đêm khách sạn), sáng ra vừa tới Tokyo là đi Hakone liền, thì liệu bạn hay mẹ bạn có đủ sức để đi không thôi. Bạn ở Nhật 1/2 tháng 10 ngày trở lên mình không ý kiến gì về việc đi tàu chậm hay buýt cho đoạn đường 550km Osaka-Tokyo, còn chỉ ở có 7 ngày thì mình nghĩ không nên.

Hồi mẹ mình sang mình cũng plan cho đi nhiều nhưng cuối cùng bỏ bớt vì thấy mẹ mình đi không nổi, đi bộ nhiều mà phải nhanh, mình quay lại thấy mặt mẹ mình xanh lè thở hổn hển, sờ ngay động mạch trên cổ đập liên hồi mình hoảng hồn luôn, thiếu điều muốn bỏ hết để về giữa chừng nhưng may quá ngồi nghỉ 1 lúc thì hết nên mình rút kinh nghiệm đi thật thong thả. Và lần đó đi bằng free plan nên lúc về Tokyo mẹ mình ngủ 1 giấc trên Shinkansen tới nơi khỏe re.

Đó là ý kiến cá nhân thôi, còn lại tùy bạn nhe. Nhưng nếu đã quyết mua JRPASS thì phải ráng đi Nara & Himeji không thì uổng 28,300y tiền JRPASS.

Đoạn Tokyo-Osaka, nếu bạn đi Shinkansen thì bạn đừng bỏ qua : đứng ở platform chờ tàu sớm, sẽ xem được 1 "quang cảnh" không dễ thấy chút nào : Vì Tokyo là ga cuối (hướng từ Osaka) và là ga xuất phát nên khi tàu (từ Osaka) đến, hành khách xuống hết thì nhà tàu có khoảng 10-15 phút gì đó để làm vệ sinh và xoay ghế. Họ thao tác nhanh, chuẩn và khi xong sẽ xếp hàng 1 lượt và cúi đầu chào, xin lỗi để khách (đang chuẩn bị lên tàu đi hướng Osaka) chờ và chúc 1 chuyến đi tốt lành. Hi hi. Tiêu biểu của Japanese service ! Scene này không xem được nếu bạn lên từ ga dọc đường (Shinagawa của Tokyo và Shin-Yokohama) :)

Last edited:
Mạn phép cả nhà, mình đã post ở TOpic "Thông tin Du Lịch Nhật Bản" rồi và vẫn đang ngóng chờ cao kiến của các bạn.
Giờ mình post thêm ở đây, hy vọng bạn Naisana và các bạn khác có thời gian ghé vào thì tư vấn giúp mình với.
Sắp đến ngày đi rồi mà chưa đâu vào đâu hết nên rối quá, hic...

"Cả nhà ơi, góp ý giúp mình với!
Sắp tới mình có chuyến đi Nhật từ 6/4 đến 15/4. Vì điểm đến là Nagoya nên đến giờ mình chưa gút được lịch trình, vẫn lăn tăn giữa 2 option sau Nhờ các bạn xem qua và góp ý giúp mình với…Mình thích phong cảnh thiên nhiên và kiến trúc cổ, thế hệ 7X mà lị . Cám ơn các bạn nhiều!

Opt1: Nagoya – Osaka – Nara – Kyoto – Nagoya
(tạm thời mình đã book phòng theo option 1_không mất phí hủy phòng/ or mất phí deposit 12%).
D1-6/4: SGN-Nagoya 7.30am
Go around Nagoya. Donichi Eco Ticket (600 yen, Sunday)
D2-7/4: Nagoya – Osaka. Bus ticket 2k-2,9k
Go around Osaka. Osaka One-Day Pass (800 yen)
D3-8/4: Osaka – Himeji/ Okayama – tối về Nara
JR West Rail Pass Kansai Wide 4 days (7k yen)
D4-9/4: Nara.
D15-10/4: Nara – Kobe – tối về Kyoto
D6-11/4: Kyoto
D7-12/4: Kyoto. Kansai Thru Pass 3 days (5k yen) hay mua Kyoto Sightseeing Card cho 3 ngày 2k+,2k = 3,200yen các bạn nhỉ -nếu mình chỉ tham quan Kyoto trong 3 ngày tới?
D8-13/4: Kyoto
D9-14/4: Kyoto – chiều tối về Nagoya
D10-15/4: SGN-Nagoya
Theo Option này thì có nên bỏ bớt 1 ngày ở vùng Kansai để 14/4 đi xem Takayama Festival không các bạn nhỉ? Lại lăn tăn nữa rồi… :)

Op2: Nagoya – Tokyo – Kyoto – Nagoya
Mình lăn tăn opt này vì có bạn ở Tokyo đã lâu rồi không gặp, sang Nhật mà không lên Tokyo thăm gia đình bạn ấy thì cũng hơi áy náy, mà đi thì phải xài cái JP 7 ngày mất toi hêt 28,300 yen
D1-6/4: SGN-Nagoya 7.30am Donichi Eco Ticket (600 yen, Sunday)
D2-7/4: Nagoya-Tokyo/Fuji Mt . Mua vé JRP 7 ngày 28,300 yen là tiết kiệm nhất các bạn nhỉ?
Các bạn tư vấn dùm mình nên ghé Fuji Mt trên đường đi tới Tokyo hay lượt từ Tokyo về thì sẽ tiện hơn?
D3-8/4: Tokyo
D4-9/4: Tokyo – Kyoto
D5-10/4: Kyoto-Hiroshima (tranh thủ xài cái JRP 7 ngày)
D6-11/4: Kyoto
D7-12/4: Kyoto-Kobe-Kyoto
D8-13/4: Kyoto-Nara-Kyoto
D9-14/4: Kyoto-chiều tối về Nagoya. Mua Kyoto Sightseeing Card (1,200 yen)
Bus or train đi Nagoya?
D10-15/4: Nagoya-SGN"

Cám ơn Naisana và các bạn!

Phải nói là không biết dùng từ nào cảm kích cho hết bác kimvanchinh, bạn T-Minh, bạn Eizan và 1 số bạn ở đây đã bỏ bao công sức để đọc & đưa ra những lời khuyên hướng dẫn quý báu cho 1 kẻ mù mờ như mình. Thật sự là quá chi tiết & tỉ mỉ, còn hơn cả mong đợi nhiều nhiều. Chuyến đi này của mình mà thành công là nhờ rất lớn vào sự giúp đỡ của mọi người.

Nói thật là mình cũng từng vác balo bụi kha khá nước (USA, UK và Paris) nhưng hầu hết ở các nước đó đều có người quen nên mình cũng chưa bao g phải tự lên lịch từ A-Z như lần này. Phải nói cực kinh khủng, mình đọc nhiều thông tin suốt cả tháng thiếu điều "tẩu hỏa nhập ma" mà vẫn ko finalise đc lịch trình. Nhưng cũng thấy rất vui vì đọc được nhiều thông tin, và quen biết đc cái bằng hữu rất nice có cùng cái đam mê du lịch tốn-kém-dã-man này :). Không có sự hướng dẫn của bác và các bạn chắc mình biến mama mình thành chuột bạch quá (mẹ mình bị cao huyết áp nên nghe bạn T-Minh kể về mẹ bạn mình thấy "giống quá chòy là giống" ^^

Mình sẽ nghiền ngẫm lại tất cả hướng dẫn của mọi người để revise lịch trình lại 1 lần nữa, đặc biệt là có nên đi Himeji/Nara hay spend nhiều tgian hơn cho Kyoto/Tokyo. Nhưng cơ bản hotel mình đã book hết trơn trên Agoda - mà trang này ko có cho hủy free như trang booking.com nên chắc mình sẽ giữ nguyên địa điểm ngủ đêm tại Osaka (3 nights), Shinjuku - Tokyo (1 night), Hakone (1 night) và đêm cuối cùng ở Ueno (bác kimvanchinh chê nơi này nhưng sao cháu đọc đâu đó thì nghe họ khen cái công viên ở Ueno xem hoa anh đào là rất đẹp)

Hôm qua mình đã nộp hồ sơ tại LSQ Nhật - Nói thật là Nhật thủ công hơn tất cả LSQ mà mình từng nộp, họ chẳng cho làm online đặt lịch hẹn mà tới nơi đứng xếp hàng dài thoong ngoài trời nắng chang chang chờ anh Công An ghi thông tin.
Theo kinh nghiệm xin visa của mình thì chắc phức tạp nhất có lẽ là Visa UK. Điền form online khoảng 120 câu hỏi trên website của LSQ. Sau đó phải sang website của VFS đặt lịch hẹn - tổng cộng tốn hết 4.4M.
Của US cũng điền form/book lịch hẹn online nhưng ko phức tạp bằng, có điều phỏng vấn trực tiếp thì cũng hơi căng thẳng. Lần đó mình ngồi chờ đến gần 4 tiếng đồng hồ mới tới phiên mình, mắc toilet cũng hem dám đi :((. Lệ phí visa là 160$, phải tự lên Citibank đóng. (NO)
Của Schengen thì đơn giản hơn nhiều, download tờ form 3 trang trên mạng xuống và điền thông tin (được cái có file soft copy để save lại), giá chỉ 80 euro. Nhật thì mình ngỡ ngàng vì nó đơn giản quá, điền có 2 trang – mà chính xác hơn là có 1 trang thôi thì trang thứ 2 cứ trả lời No hết là xong. Cũng ko hỏi về Giấy khai sinh, giấy đăng ký kết hôn như Châu Âu, hay Bảo hiểm du lịch như Anh. Tiền thì chỉ có 770k mà đến khi có visa thì mới phải trả. Trong khi UK và Schengen thì 15 working day mới có kết quả thì Nhật chỉ có 5 ngày là có rùi. Nói chung trong các loại visa thì mình có vẻ “kết” thủ tục của bạn Nhật này nhất đó. (c)
Tuần sau mình sẽ có visa, nếu ok thì sau này mình sẽ lại đều đặn quay lại xứ mặt trời mọc này. Chưa đi mà đã nghe ng quen đi về nói sang bên đó thiếu điều mún … chít lun ở bển, làm mình thiệt là nôn nóng quá đi. Chỉ còn 2 tuần nữa thui ^^

Nhờ ban Naisana va ban Minh tu van dùm vơi plan như sau mình nên mua vé lẻ cho bus và train tùy chặng hay mua JR pass 14 ngày?

Mình định đi thế này nhé

2-SG-Tokyo
3 Tokyo
4 Tokyo-osaka
5 osaka-arashima
6 osaka-Kobe
7-osak_nara-yoshio
8 osaka-kyoto
9 tham kyoto
10 kyoto-kanazawa
11 kanazawa
12-kanazawa-shirakawa go( làng cổ)-Takayama
13 Takayama
14,15 Tokyo
16 out

Các Ban tư vấn giúp nhé, cảm ơn nhiều nha

@Jamie_Lily: cái vụ thu tiền khi cấp visa là mình thấy thích nhất ở Nhật đó bạn, thật là quá văn minh. Còn vụ xếp hàng thì mình có kinh nghiệm rồi, đến từ trước khi mở cửa, nếu phải chờ đợi thì cũng được đứng trong phòng chứ không phải phơi ngoài trời.

Nhật cấp visa dựa trên hồ sơ, chứ không cảm tính như US. Nếu hồ sơ của bạn đáp ứng yêu cầu của sứ quán, 99% sẽ có visa trong khi US yêu cầu ít giấy tờ nhưng cơ hội vẫn cứ là 50/50.

@ Jamie_Lily

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ và ngắm được anh đào mãn khai nhé.

@ LightMan

Mình có trả lời tin nhắn của bạn rồi, nhưng bạn xem thêm ý kiến của các cao thủ phượt trên này cho chắc chắn nhé.

Chúc các cháu khám phá nước Nhật những điều bổ ích.
Tôi cứ nhớ mãi những hình ảnh bình dị của những con người bình dị nhưng họ luyện đến mức thành thói quen, thành nhân cách, anh bốc vác cúi chào gập mình khi khách đi xe Limousin đến sân bay, cô bán vé trên tàu (tàu từ Osaka đi Nagoya) cứ vào mỗi toa và khi ra khỏi toa cô đều cúi gập người cảm ơn hành khách mặc dù không có ai để ý đến cô; anh lái tàu điện ở Hirosima nói lời cảm ơn đầy đủ không tỏ ra mệt mỏi Arigato Zanimatsu với từng người khách khi khách xuống tàu...
Người Nhật họ biết làm giàu cuộc sống (Enrichment) từ những cái bình dị nhất, do vậy mà họ giàu có cả vật chất và tinh thần. Họ biết làm cho mọi góc nhà xó bếp, mọi xó xỉnh trở nên đáng yêu và có giá trị. Họ trả giá cũng nhiều nhưng cái được vẫn nhiều hơn.
Tinh thần ấy, người Việt mình nên học để có thể biết làm giàu cho mình, để không gian sống của người Việt trở nên dễ thở hơn những gì mà chúng ta đang thừa hưởng và kiến tạo.

Chào các bạn, tuần tới mình cũng sẽ đi Nhật với niềm vui ấp ủ khoảng 1 năm trước khi mình quyết định mua cặp vé khứ hồi, bởi lần này là đi độc hành chứ không đi cùng bạn như mọi lần. Mình đi vào tuần cuối tháng 3, theo như mọi năm thì đây sẽ là mùa hoa anh đào nở rộ, mình có chút lo lắng là tất cả mọi nơi sẽ đông hơn mọi ngày do lượng du khách có nhu cầu đến ngắm hoa (như mình).

Plan cho lần đầu đi Nhật của mình cụ thể như sau: từ 22 -31/3

Day 1 (22/3): SGN - Osaka
Day 2 (23/3): ở Osaka - đi day trip Nara - Yoshino
Day 3 (24/3): Kyoto
Day 4 (25/3): Kyoto
Day 5 (26/3): Kyoto - tối về lại Osaka
Day 6 (27/3): Osaka - Mount Koya (?? mình đang phân vân Mt Koya có nên đi hay không)
Day 7 (28/3): Osaka
Day 8 (29/3): Osaka
Day 9 (30/3): Osaka
Day 10 (31/3): Back to SGN

Về lịch trình ngày 7-9 mình đang đắn đo có nên đi Hiroshima hay Tokyo không, vì nếu ở Osaka lâu quá cũng không có địa điểm nào thực sự hấp dẫn. Và nếu đi Hiroshima hoặc Tokyo thì di chuyển bằng phương tiện nào là hợp lý? mình có check Shinkansen đi tokyo tours thì đã fully book, chỉ có 2 ngày (7 và 8) là có thể đi với giá 350$, đã bao gồm train ticket & accommodation.

Bạn Minh và Naisana cho mình lời khuyên với nhé. Cảm ơn mọi người!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,936
191,785
Latest member
GemwinGamebai
Back