What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
Nhờ Inbox naisana mà đọc được topic Nhật Bản tháng 4 này của bạn, đọc 1 lèo 12 trang xong rồi cả đêm k ngủ được vì cảm giác bồi hồi, nhớ nhung nước Nhật vô cùng. Naisana chụp hình đẹp quá, quả thật bạn rất yêu nước Nhật, bức ảnh nào của bạn cũng rất có hồn, và chứa đầy tình yêu dành cho đất nước này, nó làm cho người đọc tuy chỉ qua hình ảnh nhưng cũng lây luôn "bệnh tương tư" Nhật Bản của bạn đấy ;)

Mình xin phép bạn ké topic để chia sẻ 1 số hình ảnh mà mình ghi lại trong chuyến đi cũng vào tháng 4 của mình nha (hình xấu mong bạn đừng chê). Theo plan mình cũng đến thăm nước Nhật từ 03 - 13/04 và cũng như tất cả những ai đến Nhật là mình cũng lỡ dịp mankai mất rồi, thôi thì tiêu chí nhìn nghắm sakura, nghắm nước Nhật là chính và vui rồi, k cứ phải mankai mới zui (c)

Những bông hoa Sakura đầu tiên mình nghắm nhìn (trên 1 con phố ở Yokohama - mình có bạn ở đây nên về nhà bạn ở ké trong suốt thời gian ở Tokyo)

Shinjuku hôm mình đến cũng còn hoa rất nhiều

Phải công nhận người Nhật yêu thiên nhiên thật đấy, Tokyo đất chật người đông vậy mà công viên này rộng vô cùng, đi mỏi chân cũng chưa hết được, ước gì ở Sài Gòn mình cũng có được 1 công viên đẹp như thế (nếu có chắc ngày nào mình cũng vào thăm quá)

Nghắm nhìn cảnh mọi người quây quần dưới các tán cây sakura mà cảm giác thật yên bình, trái ngược với khung cảnh nhộn nhịp của các khu phố xung quanh công viên này

Chidorigafuchi ngày mình đến cũng tan tác, hoa rụng gần hết cả rồi

Bon chen thêm 1 số ảnh ở những địa điểm mình ghé thăm

Con đường "triết học" ở chùa Ginkakuji:

1 cành sakura ghép hoa trắng và hồng trên đường vào thăm khu đền này

Sau ngôi đền này mình cũng đến thăm Kiyomizudera
Bắt được 1 đôi đang chụp ảnh cưới ở đấy, mình cũng bắc chước các bác, giương súng còi lên nghắm bắn ;)

Còn có khung cảnh lãng mạn này nữa nè:

2 ngày mình đi thăm thú các nơi ở Kyoto là 2 ngày bão bùng :(, nên cứ gặp phải mưa, khung cảnh vì thế mà ảm đạm, k có được bầu trời trong xanh như hình của các bạn share trên đây, nhất là hôm đi thăm Fushimi Inari Shrine ấy, mưa tầm tã làm khung cảnh hết sức lạnh lẽo âm u (không dám share hình ở đây cho mọi người luôn)

Nijo castle buổi đêm lất phất mưa đây

Và Osaka castle - tòa lâu đài ăn ảnh (mình chỉ kip chạy vô đây để nghía tòa lâu đài này trong khi chờ tàu đi yoshinoyama, nên k biết trong khuôn viên của công viên có 1 vườn Tulip như naisana được nghắm nhìn :()

Yoshinoyama hôm mình đến cũng k còn nhiều hoa nữa

Mình cũng ráng lặn lội đến Chichibu - Công viên Hitsujiyama để ngắm nghía hoa Shibazakura

Ở bất cứ đâu cũng gặp những vườn cây Sakura thơ mộng

Hoa Shibazakura lúc mình đến chưa nở rộ nên mình cũng hơi buồn do trước đấy có search ra những hình ảnh lộng lẫy của loài hoa này, 1 tuần sau bạn mình kéo các bạn của hắn đến đây chơi thì hoa nở đẹp lắm

Toàn cảnh

Thêm 1 tẹo hình ở hoa mình bắt gặp trong chuyến du hí vội vã , cập rập của mình đến đất nước xinh đẹp này nhé

Hoa mẫu đơn (thì phải) ở Hase - Karamura

Hoa này cũng ở đền Hase (mình k biết tên hoa)

Còn hoa này thì bắt được trên đường dẫn đến Ginkakuji

Cũng bon chen thêm 1 vài chuyện vui vui ở Nhật kể cho các bạn.

Mình vì du lịch sang đây hoàn toàn là ngẫu hứng nên k có cái gì được chuẩn bị trước, khách sạn đi đâu thuê đó. Đêm đầu tiên ở Kyoto, sau 1 hồi lang thang ở khắp khu phố Gion, mình k thể nào thuê được ks, mãi mới kiếm được ks có phòng free cho 3 đứa nhóm mình, sau khi anh tiếp tân báo giá (giá ks đắt kinh >.<) bạn mình qd đứng ra trả giá :D (ks tụi mình đến là hệ thống ks APA http://www.apahotel.com/~language/en/hotel/kyotogion/ - giá họ báo cho 1 single + 1 twin room là 23,000Y, bọn mình trả tròn 20,000Y), và thật bất ngờ là ks họ đồng ý, về sau cứ thế dến chỗ cần phải thuê ks thì bọn mình đều trả giá hết ===> Hì, có thể là 1 kinh nghiệm cho ai đấy đi du lịch kiểu cập rập như mình

Ở gần ks mình thuê này có 1 chỗ bán Matcha soft Icecream ngon vô cùng, mình cũng ăn nhìu món này ở Nhật nhưng thấy chỗ này ngon nhất, vị rất đậm đà, có cái vị đắng của trà xanh, có cái vị béo béo của bơ sữa... rất tuyệt. Nó nằm trên cùng con đường ks mình ở (đ/c ks của mình 605-0074 Kyoto, Kyoto, Higashiyama-ku Gion Minamigawa 555), từ ks chi cần đi thẳng về hướng đường bus chạy ra ga Kyoto là đến :D, mình k chụp lại hình quán, chỉ có mỗi bức này (chụp kem thì ít mà người thì nhiều)

*Một kỉ niệm rất vui ở đất nước này là mình bị quạ cướp cạn đồ ăn, hok bít có ai bị như mình chưa :D, hôm đấy đang trên đường thả bộ từ đền Hase sang Daibutsu, bọn mình phát hiện 1 quán bán kem ngon tuyệt vời (họ làm kem từ trái cây tươi ngon và show toàn bộ máy móc cho khách hàng thấy quy trình của họ), sau khi mua 3 phần take away cho 3 đứa, 2 đứa kia làm vài phát hết ly kem, còn mỗi mình vừa đi vừa nhâm nhi, thì bỗng đâu véo 1 phát từ trên trời 1 con quạ to đùng bay sà xuống cướp ly kem trên tay mình, mọi sự diễn ra trong 2s, sững sờ k hiểu chuyện gì thì đã thấy cục kem ngon lành của mình rơi véo xuống đất :(( (con quạ kia cũng chỉ quắp được cái ly giấy và 1 tẹo kem thui). 2 đứa bạn mỉnh thì cười ngặt nghẽo, mình thì méo xệch mặt đi, k biết làm gì với cục kem nằm chình ình trên con đường vô cùng sạch, may quá có 1 bác người Nhật chứng kiến cảnh quạ cướp đồ ăn này nên đã lấy ra cho mình vài tờ giấy để mình hốt bỏ cục kem tươi ngon kia ==> mọi người nhớ cẩn thận vụ này nhé :D

Ly của mình là cái ở giữa ấy

Nhờ Inbox naisana mà đọc được topic Nhật Bản tháng 4 này của bạn, đọc 1 lèo 12 trang xong rồi cả đêm k ngủ được vì cảm giác bồi hồi, nhớ nhung nước Nhật vô cùng. Naisana chụp hình đẹp quá, quả thật bạn rất yêu nước Nhật, bức ảnh nào của bạn cũng rất có hồn, và chứa đầy tình yêu dành cho đất nước này, nó làm cho người đọc tuy chỉ qua hình ảnh nhưng cũng lây luôn "bệnh tương tư" Nhật Bản của bạn đấy ;)

Mình xin phép bạn ké topic để chia sẻ 1 số hình ảnh mà mình ghi lại trong chuyến đi cũng vào tháng 4 của mình nha (hình xấu mong bạn đừng chê). Theo plan mình cũng đến thăm nước Nhật từ 03 - 13/04 và cũng như tất cả những ai đến Nhật là mình cũng lỡ dịp mankai mất rồi, thôi thì tiêu chí nhìn nghắm sakura, nghắm nước Nhật là chính và vui rồi, k cứ phải mankai mới zui (c)

Những bông hoa Sakura đầu tiên mình nghắm nhìn (trên 1 con phố ở Yokohama - mình có bạn ở đây nên về nhà bạn ở ké trong suốt thời gian ở Tokyo)
@phaletrang_tn: nhìn hình sakura của bạn lại nhớ đến 13 ngày một mình lang thang trên đất Nhật để đuổi theo "bạn sakura đỏng đảnh" ;), những cảm xúc từ thất vọng khi hụt mất thời điểm mankai ở Tokyo/Kyoto đến lâng lâng vui sướng khi cuối cùng cũng được đền bù lại ở Kanazawa, Hida-Takayama với rợp trời sakura nở rộ. Lại muốn quay trở lại chỉ để ngồi hàng giờ dưới hàng cây anh đào nữa rồi :).

Bạn up thêm hình nữa đi, mình cứ thấy topic hay hình ảnh nào về nước Nhật là nhào dzo đọc say mê ah hihihi

Thêm 1 ít hình nữa, do mình chỉ mới bon chen chụp choẹt nên hình k bằng đc các bạn phượt trên này, mọi người xem đừng ném đá nhé :D

Các e bé ở cv Shinjuku

Một số hình ảnh về tp Yokohama

Các bác đang ngồi vẽ tranh bên sông

Những cánh hoa rơi bên đường

Ở Yokohama mình thấy có 1 cv cũng rất đẹp nè

Khu China town ở Yokohama

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,957
191,791
Latest member