What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
Phố núi Hida-Takayama

Tạm biệt phố núi Takayama mà lòng tôi vẫn tràn đầy luyến tiếc. Biết đến bao giờ tôi mới có thể trở lại thị trấn bé nhỏ bình yên này

...để được ngồi trên băng ghế gỗ vào một buổi sớm mai và lặng lẽ ngắm thời gian trôi

Bạn biết không, tôi đã đứng tần ngần tiếc nuối ở trạm xe bus lúc chờ xe quay về lại Tokyo và thật sự là "thèm chảy nước miếng" :)) khi đọc thông tin những tuyến xe đi tới...

nào là Shin Hotaka Ropeway (hình lấy trên mạng)

Shin-Hotaka Ropeway by fravenang, on Flickr

nào là Tateyama Kurobe Alpine Route

IMG_3112 by yamy, on Flickr​

Đến chặng cuối của hành trình rồi mà sao tôi vẫn thấy mình chỉ như đi lướt qua nước Nhật. Còn quá nhiều nơi tôi muốn đến, quá nhiều điều tôi muốn trải nghiệm, quá nhiều món ăn tôi vẫn chưa thử đến...Cảm giác tiếc nuối lắm kìa :(

Nhưng tôi biết, chính cảm giác này sẽ là một động lực rất mạnh mẽ để tôi tiếp tục "cày cuốc" và trở lại nơi này vào NHỮNG NGÀY MÙA THU ;)

Until my DREAM come TRUE....

Last edited:
Naisana ơi, chiêm ngưỡng cuộc hành trình của chị qua hình thôi cũng đủ làm em ngất ngây XD~. Hình chị chụp đẹp đẹp lắm!!!
Nhờ những chia sẻ của chị em quyết tâm làm một chuyến đến đất nước xinh đẹp này vào mùa thu năm sau :), Naisana cho phép em "làm phiền" chị những điều em không biết nhé :)

Chia sẻ kinh nghiệm du lịch Nhật Bản

Có một vài bạn gửi message vào inbox hỏi mình về visa đi Nhật, lịch trình, cách đi lại...nên mình nghĩ sao mình không tổng hợp lại tất cả những thông tin và kinh nghiệm mình có được từ những chuyến đi đến Nhật, vừa để lưu giữ lại sau này có đi nữa thì mở ra coi tiếp ;) , vừa để chia sẻ những gì mình biết cho những bạn cũng quan tâm và yêu mến xứ sở mặt mọc trời mọc giống như mình.

Mình sẽ chia thành các phần như sau:

1/ Visa du lịch Nhật Bản
2/ Thông tin du lịch NB và chuẩn bị hành trình
3/ Đi lại ở Nhật
4/ Khách sạn, nhà nghỉ

Đây chỉ là kinh nghiệm cá nhân của mình thôi nên có thể chỉ đúng vào thời điểm mình đi. Có gì sai sót thì các bạn có kinh nghiệm hơn bổ sung giúp mình hen :).

Visa du lịch Nhật Bản

Chuyện này thì ai cũng biết rồi hen, muốn vào chơi nhà bạn Nhật Bản giàu có thì mình phải lo lắng đến chuyện xin "vé vào cổng" là cái visa. Đây là chuyện thật sự làm nản lòng rất nhiều người, mình biết có người thậm chí vì vậy mà trở nên ghét bỏ nước Nhật luôn ;). Bản thân mình cũng từng lo lắng đủ thứ trước hai lần xin visa du lịch tự túc (năm 2012 và năm 2013), nhờ vậy mà cũng có chút xíu kinh nghiệm để share với các bạn.

Theo mình biết, tính đến thời điểm hiện tại, để có visa du lịch tự túc NB thì có hai cách:

1/ DÀNH CHO NHỮNG BẠN CÓ NGƯỜI THÂN, BẠN BÈ, NGƯỜI QUEN... ĐANG SỐNG Ở NHẬT

Những người này đóng vai trò cực kỳ quan trọng, có thể quyết định đến 80% khả năng có visa của bạn bởi vì họ sẽ là người đứng ra viết thư mời bạn đến Nhật. Thư mời này BẮT BUỘC PHẢI CÓ trong mọi trường hợp. ĐSQ/LSQ của Nhật sẽ không chấp nhận hồ sơ visa nếu họ không thấy thư mời này. Ngoài thư mời này ra, người mời còn phải cung cấp Giấy xác nhận cư trú (một loại giấy tờ giống như mình ra CA phường xác nhận thường trú) và bản copy passport của người mời (trang có hình + toàn bộ trang có đóng dấu XNC). Bạn nên nhờ người mời chuẩn bị và gửi hết sang một lần cho đỡ tốn tiền gửi thư.

Nhiều người nói thư mời này là vô lý. Mình lại thấy đây là cách hữu hiệu để chính phủ NB hạn chế tình trạng nhập cảnh rồi trốn ở lại. Nói ra thì xí hổ nhưng theo mình biết thì NB chỉ áp dụng thư mời với một vài nước "đặc biệt", trong đó có VN chúng ta (NO) . Với cách này, nếu người được mời trốn ở lại thì người mời sẽ gặp rất nhiều rắc rối do trong thư mời họ phải khai báo chi tiết thông tin cá nhân. Vì vậy, người mời bạn lý lịch càng rõ ràng, việc làm càng ổn định thì khả năng lấy visa của bạn càng cao.

Đặc biệt nếu là quan hệ bạn bè, người quen thì trong thư mời bạn nên nhờ người mời ghi rõ ràng quan hệ giữa hai người, ví dụ như quen nhau bao lâu, quá trình dẫn đến quan hệ, lý do của chuyến đi....và kèm theo hình ảnh chụp giữa hai người (nếu có) là tốt nhất

Những giấy tờ còn lại thì mình thấy đơn giản hơn xin visa mấy nước giàu có khác rất nhiều. Ví dụ như chứng minh tài chính bằng sổ tiết kiệm khoảng 80tr trở lên là ok, toàn bộ giấy tờ không cần dịch hay công chứng, chỉ cần đem bản gốc để đối chiếu, đặc biệt là lệ phí xin visa chỉ thu sau khi bạn có visa, không thu trước như mấy nước khác bất kể là có cấp visa hay không (c)

Thông tin chi tiết thì bạn có thể vào link này để xem http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/dulich_v.htm và có thể gửi link này bằng tiếng Nhật cho người mời bạn để họ tham khảo http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.j...mon_kanko_mokuteki_de_tanki_taizai_sasho.html

2/ DÀNH CHO NHỮNG BẠN KHÔNG QUEN BIẾT AI Ở NHẬT ĐỂ CÓ THƯ MỜI

Bạn có thể sử dụng công ty du lịch để làm visa, dĩ nhiên giá sẽ cao hơn rất nhiều so với tự đi làm, đồng thời bạn phải sử dung một số dịch vụ của họ. Thông tin chi tiết bạn có thể tham khảo topic của bạn Sejabin https://www.phuot.vn/threads/90449-Nhật-Bản-visa-du-lịch-câu-chuyện-chuẩn-bị-bên-lề-chuyến-đi

Nếu bạn đi thành nhóm đông người ( khoảng 5 người trở lên) thì có thể deal giá với bên công ty du lịch, chi phí sẽ giảm xuống nhiều so với chỉ đi một hay hai người

Last edited:
Re: Visa du lịch Nhật Bản

Hi Naisana!

Đọc các topic của e thấy rất là có tâm hồn ăn uống!:L

Sao không viết một bài/topic chuyên về ẩm thực Japan cho nó hoành tráng? Sẽ rất thú vị và có ích nếu em hệ thống lại những thông tin như: Mỗi địa phương có món ăn/uống gì ngon? Tên quán, địa chỉ & giá cả(NT)...

Thông tin du lịch Nhật Bản

Sau đây là những website về thông tin du lịch Nhật Bản mà mình biết:

1/ Japanguide ( http://www.japan-guide.com/): đây là website mà mình cho "điểm 10 về chất lượng" (c). Thông tin trên web này rất hữu ích, thường xuyên được cập nhật và chính xác đến từng mi-li-mét. Lâu lâu nhớ nước Nhật mình hay vào web này, có cảm giác như mình được du lịch nước Nhật online vậy hehe. Bạn còn có thể đặt những câu hỏi về du lịch NB trên forum này http://www.japan-guide.com/forum/quedisplay.html?aTYPE=1 . Lúc chuẩn bi hành trình mình thường xuyên vào đây hỏi để được góp ý về lịch trình chuyến đi của mình,

2/ Trang web của Bộ du lịch NB http://www.jnto.go.jp/eng/ . Trang web này cũng hay tuy rằng không nhiều thông tin như Japan guide. Bạn có thể vào xem Suggested Itineraries để tham khảo những lịch trình gợi ý, từ đó xây dựng cho mình một lịch trình riêng, phù hợp với mục đích chuyến đi của bạn

3/ Một trang web nữa cũng khá hay là http://www.japantravelinfo.com/top/index.php#

CHUẨN BỊ HÀNH TRÌNH:

Theo link này trên Japan guide http://www.japan-guide.com/e/e623a.html, bạn sẽ thấy nước Nhật được chia thành 9 vùng với những trọng điểm du lịch được xếp hạng yêu thích. Tùy theo hành trình dài hay ngắn mà bạn quyết định nên đi mấy vùng. Theo mình thì mỗi vùng nên dành ít nhất là 4~5 thì mới gọi là "cưỡi ngựa xem hoa", tạm thời đi hết những điểm nổi tiếng.

Ví dụ như lịch trình của bạn khoảng 12 ngày thì có thể đi như sau:

Ngày 1~4: khu vực Kanto (Tokyo và vùng phụ cận như Nikko, Kamakura, Hakone, núi Phú Sỹ...)
Ngày 5~8: khu vực Kansai (Kyoto, Osaka, Nara...)
Ngày 8~12: Khu vực Chubu: Kanazawa, Takayama, Toyama...hoặc là Khu vực Hokkaido: Sapporo, Shiretoko...

Last edited:
Re: Phố núi Hida-Takayama

Anh đào ở Takayama không nhiều nhưng cũng đủ làm tôi ngất ngây. Lúc tôi đến sakura ở đây đã nở đến 90% còn chút xíu nữa là đến giai đoạn mãn khai nhưng tôi đã thấy đủ đầy lắm rồi. Chuyến đi ngắm hoa này của tôi xem như đã đạt được mục tiêu đề ra, hihi

Hoa anh đào bên chiếc cầu Nakabashi ở ngay trung tâm phố núi Takayama. Cảnh tượng dẹp đến ngẩn ngơ. Thứ lỗi cho tôi nếu tôi có vì quá yêu nước Nhật mà thiên vị nhưng sao xem những tấm hình anh đào ở Trung Quốc, Hàn Quốc tôi không thấy rung động như sakura ở Nhật. Có lẽ vì ở Nhật hoa và cảnh sắc hòa quyện vào nhau, thanh nhã và tinh tế đến từng chi tiết. Có lẽ vì ở Nhật, tôi không chỉ được thưởng thức hoa đẹp mà còn được nhìn thấy thái độ trân trọng, nâng niu, gìn giữ cái đẹp của người dân xứ sở này...

Cảnh đẹp như tranh vẽ vậy! TFS...

Cám ơn bạn @Naisana đã cho nhiều thông tin hữu ích về Takayama và Kanazawa. Mình dự tính sẽ đi trong cuối tháng 8, 4 ngày với Takayama, Kamikochi, Shirakawa-go và Kanazawa. Không biết @Naisana có ý kiến gì về những địa điểm trên không. Mình tính sẽ bay vào Toyama và bay ra từ Komatsu.

@ehviet: nếu là mình thì mình đi tàu+bus theo hành trình như sau, tính là xuất phát từ Tokyo nhe

Ngày 1: ga Shinjuku-ga Matsumoto rồi đón bus hay tàu đi Kamikochi chơi, nghỉ 1 đêm ở Matsumoto
Ngày 2: đi bus từ Matsumoto đến Takayama, nghỉ ờ Takayama
Ngảy 3: Đi bus đến Shirakawa-go chơi rồi chiều tối lại bus tiếp đến Kanazawa, nghỉ ở Kanazawa
Ngày 4: Tham quan Kanazawa, chiều đi bus về lại Tokyo

Mình thấy 4 ngày mà đi 4 nơi như vậy thì hơi bị mệt, vừa đi vừa chạy, chắc chỉ "cỡi ngựa xem hoa" thôi hihi. Nếu có thời gian và điều kiện bạn ở thêm vài ngày để thưởng thức tắm suối nước nóng onsen nhe, rất chi là thú vị ;)

@ehviet: nếu là mình thì mình đi tàu+bus theo hành trình như sau, tính là xuất phát từ Tokyo nhe

Ngày 1: ga Shinjuku-ga Matsumoto rồi đón bus hay tàu đi Kamikochi chơi, nghỉ 1 đêm ở Matsumoto
Ngày 2: đi bus từ Matsumoto đến Takayama, nghỉ ờ Takayama
Ngảy 3: Đi bus đến Shirakawa-go chơi rồi chiều tối lại bus tiếp đến Kanazawa, nghỉ ở Kanazawa
Ngày 4: Tham quan Kanazawa, chiều đi bus về lại Tokyo

Mình thấy 4 ngày mà đi 4 nơi như vậy thì hơi bị mệt, vừa đi vừa chạy, chắc chỉ "cỡi ngựa xem hoa" thôi hihi. Nếu có thời gian và điều kiện bạn ở thêm vài ngày để thưởng thức tắm suối nước nóng onsen nhe, rất chi là thú vị ;)

Lý do mình bay thẳng tới Toyama là vì mình bay vé "chùa" nên có tới Tokyo hay sân bay nào gần Takayama giá cũng như nhau. Mình tính lấy xe lửa từ Toyama-Takayama là vì nghe nói nó là một trong những chặng đường sắt đẹp nhất ở Nhật. Mình cũng có thể bay tới Matshumoto và đi từ đó.

Mình dự tính như sau.
D1. Bay tới Matshumoto, đi Kamikochi, nghỉ ở Kamikochi.
D2. Kamikochi-Takayama, nghỉ ở Takayama.
D3. Chiều từ Takayama-Shirakawa-go, nghỉ đêm ở Shirakawa-go.
D4. Shirakawa-Kanazawa, nghỉ ở Kanazawa.
D5. Kanazawa-phi trường Komatsu, bay về.

Không biết là có cần đệm thêm 1 ngày ở Takayama không?

Tắm onsen thì mình thua. Thử một lần cách đây 10 năm, đến giờ chưa hết ngượng. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,960
191,791
Latest member
olivawedding
Back