What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản những ngày mùa xuân

Bạn biết không, tôi đã ấp ủ cho chuyến đi này đúng một năm trời. Kể từ giây phút lưu luyến chia tay xứ Phù Tang vào mùa xuân năm ngoái sau chuyến đi ngắn ngủi loanh quanh Tokyo, tôi bỗng có một niềm tin hay đúng hơn là một sự thôi thúc mạnh mẽ rằng mình sẽ quay lại cho một hành trình dài hơn và đi nhiều nơi hơn. Mọi thứ được lên lịch và chuẩn bi kỹ càng...

Nhưng rồi người tính không bằng trời tính, hoa nở sớm hơn rất nhiều so với dự đoán hằng năm. Đến nỗi, những người bạn Nhật còn nói đùa rằng tôi không có duyên nợ với sakura, năm ngoái thì hoa nở rất muộn, năm nay thì lại nở rất sớm. Nhưng có hề gì đâu, với tôi đất nước xinh đẹp này không chỉ có hoa anh đào mà còn muôn vàn điều thú vị khác, luôn đưa tôi đi từ bất ngờ này đến ngạc nhiên khác dẫu cho đây chẳng phài là lần đầu tiên tôi đến nơi đây.

Hành trình của tôi dài 13 ngày nhưng chỉ đi được chắc khoảng 1/4 nước Nhật, băng qua các thành phố Tokyo, Kyoto, Nara, Osaka, Kanazawa và Takayama. Mục đích lớn nhất trong chuyến đi này của tôi là để ngắm hoa anh đào ở các vùng nên chắc ai ghé thăm topic của tôi sẽ bị "bội thực" hoa lá các loại :D. Mặc dù hơn một nửa chuyến đi tôi không được thưởng thức trọn vẹn sakura mankai (nở rộ) nhưng có một điều thú vị là tôi được ngắm quá trình ngược của hoa sakura từ nhiều lá đến ít lá rồi đến rụng nhiều, rụng ít và cuối cùng là nở rộ, cũng không đến nỗi phải không ạ ;)

Tôi hầu như độc hành trong suốt chuyến đi này. Có những lúc thật sự thấy mệt mỏi và đơn độc nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy sợ hãi, hoang mang. Không hiểu sao với tôi xứ sở mặt trời mọc này thân thuộc lắm, từng góc phố, những chuyến tàu điện băng băng, những món ăn ngon đến tê tái, cả tiếng Nhật ríu rít dù rằng tôi đã quên mất khá nhiều sau mấy năm không thường xuyên sử dụng. Tựa hồ như một tiền kiếp rất xa xôi nào đó, tôi thuộc về nơi này...

***Tôi không post chi tiết hành trình của mình, đi lại thế nào vì mục đích chuyến đi của tôi là để Hanami nên chắc không phù hợp với đa số mọi người. Topic này tôi chủ yếu muốn chia sẻ hoa lá cỏ cây, món ăn và những cảm nhân về nước Nhật sau chuyến đi. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào về visa NB, cách đi lại ở những nơi tôi đã đi qua thì cứ đặt câu hỏi hen :). Ngoài chuyện thư mời xin visa phiền phức, tôi nghĩ NB là một đất nước tuyệt vời để du lịch, cực kỳ thân thiện, an toàn và dễ đi. Suốt hành trình của mình, tôi nhìn thấy rất nhiều khách du lịch nói tiếng Hoa ( tôi nghĩ chắc người Đài Loan, HK, Singapore và Malaysia là phần nhiều vì hình như dân TQ đại lục thì không thích Nhật cho lắm), người Thái cũng khá khá, khách phương Tây thì nhiều nhất là Pháp hay từ các nước châu Âu. Người Việt cũng có nhưng đa số là đi theo đoàn. Mong sao càng ngày càng nhiều người Việt đến Nhật để thủ tục visa không còn là chuyện khó khăn nữa :)

Last edited:
@ehviet: không biết bạn bay từ đâu nhưng hình như không có đường bay thẳng từ HCM/Hanoi đến Toyama/Matsumoto, phải đến Tokyo trước rồi mới bay tiếp được. Tính về thời gian thì mình vẫn thấy đi tàu sẽ nhanh hơn nhưng nếu như bạn có "vé chùa" thì đã quá rồi :))

Bạn có thể thêm vào hành trình Tateyama/Kurobe Alpine Route http://www.alpen-route.com/en/

Minh thì rất mê onsen, đặc biệt là outdoor onsen, có cảm giác như được hòa mình vào thiên nhiên, thư giãn lắm kìa ;) .

Đường bay HCM/Toyama thì có thể bay với Asiana quá cảnh ở Inchon, hay như bạn nói quá cảnh ở Tokyo nếu đi với ANA. Mình xem thử thời gian thì đi xe lửa hay bay thì cũng gần gần giống nhau nhưng quan trọng hơn là bay chùa nên bớt được giá vé xe lửa :D.

Hồi sáng mình ngồi đọc thêm về Hachiman Festival (vào mùa thu) lại ngứa ngáy chân tay nên chắc phải dời lại chuyến đi đến tháng 10 luôn. Bây giờ phải lo kiếm chổ ở trên Takayama cho thời gian đó vì chậm chân chắc ngủ ngoài công viên quá.

Nếu bạn thích tắm onsen ở ngoài trời thì có dịp phải thử lúc trời mưa ở nhiệt độ 5-10C. Bảo đảm sẽ không bao giờ quên.

@ehviet: hình như đây không phải lần đầu tiên bạn đến Nhật huh ;). Outdoor onsen mình thưởng thức một lần cách đây 7 năm, lúc đó là vào tháng 1, có tuyết rơi nữa, cảm giác rất yomost. Vừa rồi mình một mình nên chỉ tắm onsen trong khách sạn thôi, sau một ngày cuốc bộ đi chơi, về ngâm mình trong hồ nước nóng, mệt mỏi gì cũng tan biến hết hehe

Mai mốt có dịp quay lại Nhật mình muốn đến chỗ này nè http://www.japan-guide.com/e/e3650.html nhưng chắc phải dành dụm tích cóp lâu lâu vì ryokan mấy chỗ này giá toàn ở trên trời :))

@Naisana: Nhật thì lần cuối mình đi cách đây cũng phải 5 năm rồi nhưng hôm đó chỉ là quá cảnh thôi. Lần đi chơi thật sự thì là 10 năm trước. Lúc đó mới là "cưỡi... Shinkansen xem hoa" vì trong 7 ngày mình chạy hết 10 thành phố. Đến giờ này không biết làm sao mình lại có thể làm được.

Ở Ryokan thì đành phải cắn răng mà chịu đựng 1 đêm vì cái nào hình như cũng có dao bén vô cùng.

@ehviet: vừa xem topic "Dấu chân năm xưa" của bạn mới biết dấu chân của bạn in quá nhiều chỗ, ngưỡng mộ ghê (c) . Nếu được bạn nên dời chuyến đi vào mùa thu để xem lễ hội Takayama luôn. Bạn nhớ share hình nhiều nhiều sau chuyến đi nhe :)

Last edited:
@naisana: Cám ơn bạn, mình đi được nhiều toàn là may mắn thôi. Mình thích du lịch nhưng không nhanh nhẹn nên chỉ đi chậm chậm. Thấy các bạn rủ nhau đi cũng thèm nhưng biết mình bò không kịp nên đành ngậm ngùi đọc ký ức của các bạn vậy. Đọc bài của Naisana chịu không nổi nữa nên xách... vali đi tiếp.

Nhờ bạn chỉ dẫn mình đã dời chuyến đi qua 4/10-14/10. Mình sẽ bay tới Osaka rồi dần dần bò lên Takayama vào ngày 9-10/10 xem lễ hội. Vì mùa ấy lá chưa kịp vàng ở dưới đồng bằng nên mình sẽ thêm chuyến Alpine Route để xem luôn.

Kết lại là mình đi như thế này:

4-6/10: Vòng vòng ở Kyoto/Nara
7/10: Kanazawa
8/10: Shirakawa-go
9-10/10: Takayama
11/10: Kamikochi
12/10: Matsumoto - Alpine Route (Đang tính ở lại đêm trên Murodo nhưng mà phòng thì nhỏ xíu mà đắt quá xá)
13/10: Toyama
14/10: Bay về Tokyo, mình lấy 15 tiếng transit (ở Hadena cho gần trung tâm) để ra ngoài chơi, không biết chạy đi kịp Nikko không (vẫn còn đang tính :)). 10 năm trước mình tới hai thành phố xa nhất trong chuyến đi là Nikko và Miyajima thì cả hai đều đóng cửa, tức muốn chết.

@Naisana: Đọc nhật trình chuyến đi của bạn mà mình xúc động quá! Quả là bạn rất yêu sakura và quyết tâm ngắm sakura 2 làn mà chưa trúng đích. Mình may mắn được ở Kyoto trc bạn đúng 1 tuần- trúng lúc hoa anh đào nở rộ. Ngày 6,7/4 trời mưa gói nên hoa đã bị rụng bớt rất nhiều rồi. Mình có những ảnh chụp hình như trùng với vị trí bạn chụp nhưng chỉ khác là hoa nở đẹp hơn thôi. Đọc bài của bạn thôi thúc mình một cảm xúc mãnh liệt đc quay lại NB dẫu chỉ thêm 1 lần nữa để ngắm sakura. Cảm ơn bạn.

@ehviet: xem lịch trình của bạn lại muốn lên đường nữa rồi :). Mình nghĩ 15 tiếng thì không kịp đi Nikko đâu bạn, với lại thời điểm đó thì hình như ở Nikko lá chưa kịp vàng. Bạn nhớ book hotel/hostel ở Takayama sớm nhe, mình cứ tiếc nuối mãi cái lễ hội mùa xuân đó, hic

@Ngolihung: khi nào có thời gian thì share hình của bạn cho mình xem với. Không hiểu sao, mình có một cảm xúc rất kỳ lạ với hoa sakura, đến chính mình mà cũng còn thấy rất ngạc nhiên nữa là. Giống như chuyến đi lần này mình đi một mình hoàn toàn (điều mà mình rất ít làm), chi phí cho chuyến đi thật sự không nhỏ so với khả năng tài chính của mình (đi xong dzia là miệt mài trả nợ credit card luôn :)) ), sắp xếp công việc để nghỉ dài ngày như vậy cũng không dễ...Vậy mà vẫn quyết tâm lên đường và còn thấy rất là phấn khích. Cái cảm xúc khi mình được nhìn thấy hoa anh đào thật sự không biết diễn tả làm sao, tim cứ đập rộn ràng, vừa xúc động lại vừa bâng khuâng tiếc nuối, chưa xa mà đã nhớ... giống như là được gặp lại mối tình đầu =)). Mãi đến giờ mà thỉnh thoảng trong những giấc mơ, mình vẫn thấy những cánh hoa anh đào bay bay trong gió... Nếu có cơ hội, mình vẫn muốn lại được đi ngắm hoa anh đào lần nữa nhưng sẽ ngược lên phía bắc NB, khu mà bị động đất và sóng thần hồi năm 2011 Sendai, Fukushima, rồi Hokkaido...Không thì đi được vào mùa thu lá đỏ cũng tuyệt vời...Trời ơi muốn đi nữa mà không biết chừng nào "bác hồ" mới cho phép hehe...

@naisana: Mình cũng nghĩ là đi Nikko thì hơi quá tham vộng, với lại mình cũng vừa biết là ngày hôm đó cũng là ngày nghỉ lễ nên chắc di chuyển sẽ khá đong và khó khăn. Chắc mình đi đâu gần đó như Hakone hay Kamakura vậy.

Mình đã book được phòng ở Takayama với K's House rồi bây giờ chỉ cầu gió thuận mưa hòa.

Hình như kỳ vừa rồi @naisana không đi Himeji thì phải. Tặng cho @naisana một cái hình của Himeji vào mùa sakura

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,960
191,791
Latest member
olivawedding
Back