What's new

Núi Chưa Chan 26/2 - Dâng tràn cảm xúc

Quá tam ba bận
Từ sau vụ Ma Thiên Lãnh đến nay đã 2 tuần mà chưa có kế hoạch gì tiếp theo, máu phượt lại nỗi lên và bắt đầu nghĩ đến chuyện làm một chuyến phượt ngẫu hứng ngày cuối tuần 26/2
Ngày 25/2
17:00 nói chuyện với thằng em trai :
Đi leo núi không nhóc?
- Anh Linh bữa nay khùng thiệt hết Bà đen rồi đến Chứa Chan (Quê tập 1)
- Không đi đâu ở nhà cho lành, nghe trả lời xong chán hết cả nản vậy là dụ hàng tập 1 không thành công
18:00 Gọi điện cho thằng bạn thân cùng tên đang làm tại KCN Xuân Lộc , ngã 3 ông đồn
- Ê ku, đang ở đâu đấy ?
- Tao đang ở Ông Đồn ( hơi khoái rồi )
- Ngày mai tao lên Xuân Lộc leo núi Chứa Chan, leo với tao không?
- Rảnh dữ vậy ba, tự nhiên lên đây đi leo núi (cái câu này làm mình quê tập 2)
- Thì tao rảnh nên mới đi leo núi đó, đi không?
- Ngày mai tao đi Ninh Thuận rồi, bà tao mới mất …. Dụ hàng tiếp tục thất bại tập 2

Mình không có hứng thú dụ hàng tập 3 mà phân vân suy nghĩ, sau một hồi thì mà quyết định luôn vì mức độ ngứa chân ngứa tay đã quá hạn chịu đựng rồi, không có ai đi cùng thì đành ăn mảnh chinh phục núi Chứa Chan một mình vậy, Đã máu thì đừng hỏi có bạn đồng hành hay chưa.

24:00 sau khi chuẩn bị hành trang thật đơn giản (vì đi về trong ngày) tắt đèn đi ngủ, lúc này tật xấu lại có dịp bộc lộ, cứ đêm trước một chuyến đi là bồn chồn thao thức không thể ngủ được, quay qua quay lại đến 3 giờ sang mới thiếp đi, mới đó mà đã nghe tiếng chuông báo thức rồi (5:00), theo phản xạ tự nhiên tay quờ quạng tìm điện thoại ( mắt vẫn nhắm) và tắt chuông ngủ tiếp. cò cưa với cơn buồn ngủ cho đến tận 6:30 thì mới dậy để chuẩn bị .

Đúng 7:00 ngày 26/2 mình lặng lẽ dắt xe ra khỏi nhà, không báo với ai một tiếng (vì đi về trong ngày) nhắm hướng Xuân Lộc thẳng tiến. Trên đường đi chẳng buồn ghé ăn sáng mà mua 4 cái bánh tét nhỏ nhét vào Balo, định bụng đến chân núi ngồi ăn.
Đi giữa đường thì nhớ ra chưa có dưa leo (món khoái khẩu của mình khi đi leo núi), leo núi mà thiếu món dưa leo thì thấy thiếu đi phần thú vị rồi. Ngang qua con chợ nhỏ, ghé vào lựa 2 quả thật to, mình định chỉ mua 2 quả thôi, mang nhiều nặng, nhưng cô bán hàng tự động lấy thêm 3 quả nữa, cân đủ 1kg, tổng tiền là 3k. Mình hỏi dưa leo chất lượng gì mà 1kg có 3k vậy ? (mình không rành giá) không đợi cô hàng dưa leo trả lời, mình lên xe dông về hướng núi Chứa Chan.
(còn tiếp)

... e đồ là chưa có mấy bác đi đường này ợ, lúc xuống đi lạc thế nào vớ được cái đường này, dốc thì cứ gần 90 độ, trượt lá tre thích phải biết ợ, đi xuống hết 6 tiếng nên e dự là mất nguyên ngày leo cung này lên. Giữa t4 e làm topic :)
Like kịch liệt nhá anh Sâu

Bác chủ thớt đi lại núi Chứa Chan vs e ko? e mới về đi theo cung đường Am( có cái am người ta tu ở cuối cung đường nên e tự tiện đặt tên thế ), e đồ là chưa có mấy bác đi đường này ợ, lúc xuống đi lạc thế nào vớ được cái đường này, dốc thì cứ gần 90 độ, trượt lá tre thích phải biết ợ, đi xuống hết 6 tiếng nên e dự là mất nguyên ngày leo cung này lên. Giữa t4 e làm topic :)

Duyệt luôn, khi nào đi thì la lên cho mình biết nha. Thảo nào lúc đi lên không gặp Bác

Quay lại Chứa Chan ban đầu chỉ có 3 thành viên là Long - Hưng và Mình
Hưng là thành viên mới kinh nghiệm là chuyến leo núi Bà Đen cùng mình trước đó một tuần.

Long cũng là thành viên mới, cũng có chuyến chinh phục Bà Đen theo đường cột điện cùng với Hưng, sau lần đó thì tên mình mê leo núi luôn.

Sau khi rủ rê thì có thêm 2 bạn của mình, Anh này tên là Tâm với kinh nghiệm 10 năm mài mông trong văn phòng và kinh nghiệm leo núi là con số 0 tròn chỉnh

Đây là anh bạn cùng tên với mình,là mộ kỹ sư cơ khí, đang làm việc tại KCN xuân Lộc, kinh nghiệm đi núi chưa có nhưng anh này có tham gia thể thao nên thể lực không thành vấn đề. Anh ta còn có biệt tài là hát rất hay, từng làm mưa làm gió tại các đám cưới, cái tiệc nào anh ta tham gia mà không giành micro làm vài bài thì đích thị đó không phải là đám cưới. Anh có mái tóc rât ư là nghệ sĩ

22:00 đêm trước khởi hành thì một bạn có nick phượt là chunguahoang gọi điện cho mình để nhập đoàn.

Và khi xuất hiện thì có thêm nhân vật này, chắc không cần giới thiệu nhỉ :)

Thế là Đoàn gồm 7 thành viên hẹn nhau 5:30 sáng ngày 11/3/2012 xuất phát tại Trảng Bom, tiến về Xuân lộc để đánh nhanh rút gọn núi Chứa Chan trong ngày.

Đúng 5:30 Chunguahoang thông báo là đã có mặt tại điêm hội quân (Bưu Điện Huyện Trang Bom), mình thì đang chờ một thành viên nữa xuất phát tại Thành Phố, do Hưng chưa biết đường nên khó khăn lắm mới đến được. Đoàn xuất phát trê 30 phút so với kế hoạch, Đón Tâm tại giáo xứ Lộc Hòa và cùng đi ăn sáng. Sau đó 6 người xuất phát đi Xuân Lộc.

Đến Ngã 3 Ông Đồn thì hội ngộ thành viên cuối cùng, lúc này nhóm nhanh chóng vào KDL Chùa Gia Lào để vào chân Núi và chinh phục đinh Chứa Chan theo đường lên Chùa.
8:15 Làm một tấm tập thể trước khi xuất phát

Bước đầu là phải vượt qua các bậc thang

Nhanh chóng đến Chùa Quang Đao, con đường rẻ trái là hướng lên của mình lần trước, nhưng lần này mình không đi đường này nữa mà dẩn nhóm đi theo một con đường khác.

Sau 45 phút vượt qua các bậc thang thì đã đến Chùa Gia Lào

Vòng qua con đường bên trái để tiến vào rừng, Bắt đầu hòa mình vào thiên nhiên của núi rừng

Con đường mòn đầu tiên bên tay phải của con suối

Đường bắt đầu có dốc đá

Băng qua cánh rừng đầu tiên

Phía xa xa là thành viên chốt đoàn quyết liệt nhất

Băng qua một con suối đã cạn nước, penhoc phai dùng cả 4 chi

Tiếp tục leo đồi, đây là rẩy điều của dân

Đoàn cứ tiếp tục tiến lên

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,426