What's new

Núi Chưa Chan 26/2 - Dâng tràn cảm xúc

Quá tam ba bận
Từ sau vụ Ma Thiên Lãnh đến nay đã 2 tuần mà chưa có kế hoạch gì tiếp theo, máu phượt lại nỗi lên và bắt đầu nghĩ đến chuyện làm một chuyến phượt ngẫu hứng ngày cuối tuần 26/2
Ngày 25/2
17:00 nói chuyện với thằng em trai :
Đi leo núi không nhóc?
- Anh Linh bữa nay khùng thiệt hết Bà đen rồi đến Chứa Chan (Quê tập 1)
- Không đi đâu ở nhà cho lành, nghe trả lời xong chán hết cả nản vậy là dụ hàng tập 1 không thành công
18:00 Gọi điện cho thằng bạn thân cùng tên đang làm tại KCN Xuân Lộc , ngã 3 ông đồn
- Ê ku, đang ở đâu đấy ?
- Tao đang ở Ông Đồn ( hơi khoái rồi )
- Ngày mai tao lên Xuân Lộc leo núi Chứa Chan, leo với tao không?
- Rảnh dữ vậy ba, tự nhiên lên đây đi leo núi (cái câu này làm mình quê tập 2)
- Thì tao rảnh nên mới đi leo núi đó, đi không?
- Ngày mai tao đi Ninh Thuận rồi, bà tao mới mất …. Dụ hàng tiếp tục thất bại tập 2

Mình không có hứng thú dụ hàng tập 3 mà phân vân suy nghĩ, sau một hồi thì mà quyết định luôn vì mức độ ngứa chân ngứa tay đã quá hạn chịu đựng rồi, không có ai đi cùng thì đành ăn mảnh chinh phục núi Chứa Chan một mình vậy, Đã máu thì đừng hỏi có bạn đồng hành hay chưa.

24:00 sau khi chuẩn bị hành trang thật đơn giản (vì đi về trong ngày) tắt đèn đi ngủ, lúc này tật xấu lại có dịp bộc lộ, cứ đêm trước một chuyến đi là bồn chồn thao thức không thể ngủ được, quay qua quay lại đến 3 giờ sang mới thiếp đi, mới đó mà đã nghe tiếng chuông báo thức rồi (5:00), theo phản xạ tự nhiên tay quờ quạng tìm điện thoại ( mắt vẫn nhắm) và tắt chuông ngủ tiếp. cò cưa với cơn buồn ngủ cho đến tận 6:30 thì mới dậy để chuẩn bị .

Đúng 7:00 ngày 26/2 mình lặng lẽ dắt xe ra khỏi nhà, không báo với ai một tiếng (vì đi về trong ngày) nhắm hướng Xuân Lộc thẳng tiến. Trên đường đi chẳng buồn ghé ăn sáng mà mua 4 cái bánh tét nhỏ nhét vào Balo, định bụng đến chân núi ngồi ăn.
Đi giữa đường thì nhớ ra chưa có dưa leo (món khoái khẩu của mình khi đi leo núi), leo núi mà thiếu món dưa leo thì thấy thiếu đi phần thú vị rồi. Ngang qua con chợ nhỏ, ghé vào lựa 2 quả thật to, mình định chỉ mua 2 quả thôi, mang nhiều nặng, nhưng cô bán hàng tự động lấy thêm 3 quả nữa, cân đủ 1kg, tổng tiền là 3k. Mình hỏi dưa leo chất lượng gì mà 1kg có 3k vậy ? (mình không rành giá) không đợi cô hàng dưa leo trả lời, mình lên xe dông về hướng núi Chứa Chan.
(còn tiếp)

để sau đó thấy được những cái này

Ôi đẹp làm sao

Theo lời anh Cương nói thì mới thấy 1 bầy vọc khoảng vài mươi con lắp ló. Nhưng nghe tiếng hí hố của tụi mình liền lủi mất tiêu tiếc ghê ko cận cảnh được.
Trời tối nhanh quá chúng tôi phải nhanh chóng xuống núi thui vì kế hoạch ngủ trên đỉnh bị phá sản rùi, tôi nghiệp "Kucòi" mang vát lỉnh kỉnh đồ nghề "dám chừng 20kg" lên đỉnh xong lại tha xuống núi, thế là năn nỉ mọi người dừng lại nghỉ ngơi liên tục để tiêu thụ bớt lương thực nào là: 5 chai nước suối, 2 trái dưa hấu, 6 cái bánh chuối, 6 cái bánh ít, 1 nải chuối xiêm chín . . . ặc ặc ặc tội quá đi.

Nhắc mới nhớ cái vụ nải chuối. Sáng đi chơi ăn sáng xong thấy chuối chín cây ngon quá mà có 6k/kg quá rẻ luôn "ở SG bị chém quen rùi mờ" mua liền 1 nải để chút lên núi ăn :D. Về tới nhà anh chủ nhà nói "chuối mua nhiêu mà rẻ vậy, hết chuyện đi tha củi về rừng" =))
Nghe mà chưng hửng ko hiểu mô tê gì hết, quả đúng vậy khi xuống núi anh Cương đốn cho nguyên một buồng chín cây vát ko nổi :))
Phù . . . cuối cùng cũng ra được đường này rùi

cứ thế mà xuống thui.

Last edited:
Xuống tới nhà xong thi trời cũng đã nhá nhem tối rùi thế là chia nhau công việc chuẩn bị tiệc chứ
. . . . . .
. . . . . . .
Xong rùi đây, đây là các chiến hữu của gia chủ sang chung vui với chúng tôi.

lúc này thì đói quá rồi ko còn biết gì nữa, ai nói gì cứ gật gật, miệng thì ậm ừ vì đang nhai ngấu nghiếng cháo cá lóc, hột vịt lộn miền núi "he he he", rượu tới cứ uống ko bít xỉn là gì vì cảm giác đói nó át tất cả.:D

Sáng hôm sau tươi tỉnh rùi đây, tiết mục quậy phá bắt đầu

Vú có sữa đây bà kon

anh chàng này ăn vú sữa trừ cơm lun đoá :D rùi còn nào là mận, dừa tươi nữa chứ.

Ha ha ha há há há ở đây còn có một chuyện vui nữa nha bà kon, chuyện đó là : ở đây chỉ xử dụng "cầu cuốc" cái này ko giải thích nha :))

Sau đó mới xuống đây được

đến đoạn quan trọng nè, dấu ấn của cung đường có thể coi là bắt đầu từ đây

phải chui qua những dây leo chằn chịch

Cung đường nhóm bạn đi sướng quá, bữa nào quay lại sẽ theo cung đường này, Nhưng phải nhờ đến Anh Cương rồi :)

Last edited:
Mấy ông kia đâu rùi sao ko up hình lên phụ để bà kon chiêm ngưỡng với.
Cuối tháng có đi hái điều về ngâm rượu ko vậy.

Mấy ông kia đâu rùi sao ko up hình lên phụ để bà kon chiêm ngưỡng với.
Cuối tháng có đi hái điều về ngâm rượu ko vậy.
Á anh chị dép đi mà ko rủ nha...........vậy nhà dép có tham gia chuyến phú quý vào dịp giổ tổ HÙng Vương với nhà 8 .kỷ niệm 1 năm ham hố ko thì bảo...!!!!!!

Hình của anh chụp nhìn ghiền quá. Lúc em đang đi lên gặp một đoàn đi xuống không biết anh có trong đoàn này không ?

Chính nhóm này đấy bạn ơi... ^_^ ... lúc gặp tưởng bạn từ chứa chan qua gia lào hóa ra là ngược lại

@Depkep: Mình định đi khảo sát núi này trong tuần để tìm điểm bay mới cho bộ môn dù lượn
Nếu không ngại thì có thể cho mình xin số DT để mình hỏi 1 chút thông tin
Cám ơn bạn

Bác chủ thớt đi lại núi Chứa Chan vs e ko? e mới về đi theo cung đường Am( có cái am người ta tu ở cuối cung đường nên e tự tiện đặt tên thế ), e đồ là chưa có mấy bác đi đường này ợ, lúc xuống đi lạc thế nào vớ được cái đường này, dốc thì cứ gần 90 độ, trượt lá tre thích phải biết ợ, đi xuống hết 6 tiếng nên e dự là mất nguyên ngày leo cung này lên. Giữa t4 e làm topic :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,428
Latest member
969149329
Back