What's new

Núi Chưa Chan 26/2 - Dâng tràn cảm xúc

Quá tam ba bận
Từ sau vụ Ma Thiên Lãnh đến nay đã 2 tuần mà chưa có kế hoạch gì tiếp theo, máu phượt lại nỗi lên và bắt đầu nghĩ đến chuyện làm một chuyến phượt ngẫu hứng ngày cuối tuần 26/2
Ngày 25/2
17:00 nói chuyện với thằng em trai :
Đi leo núi không nhóc?
- Anh Linh bữa nay khùng thiệt hết Bà đen rồi đến Chứa Chan (Quê tập 1)
- Không đi đâu ở nhà cho lành, nghe trả lời xong chán hết cả nản vậy là dụ hàng tập 1 không thành công
18:00 Gọi điện cho thằng bạn thân cùng tên đang làm tại KCN Xuân Lộc , ngã 3 ông đồn
- Ê ku, đang ở đâu đấy ?
- Tao đang ở Ông Đồn ( hơi khoái rồi )
- Ngày mai tao lên Xuân Lộc leo núi Chứa Chan, leo với tao không?
- Rảnh dữ vậy ba, tự nhiên lên đây đi leo núi (cái câu này làm mình quê tập 2)
- Thì tao rảnh nên mới đi leo núi đó, đi không?
- Ngày mai tao đi Ninh Thuận rồi, bà tao mới mất …. Dụ hàng tiếp tục thất bại tập 2

Mình không có hứng thú dụ hàng tập 3 mà phân vân suy nghĩ, sau một hồi thì mà quyết định luôn vì mức độ ngứa chân ngứa tay đã quá hạn chịu đựng rồi, không có ai đi cùng thì đành ăn mảnh chinh phục núi Chứa Chan một mình vậy, Đã máu thì đừng hỏi có bạn đồng hành hay chưa.

24:00 sau khi chuẩn bị hành trang thật đơn giản (vì đi về trong ngày) tắt đèn đi ngủ, lúc này tật xấu lại có dịp bộc lộ, cứ đêm trước một chuyến đi là bồn chồn thao thức không thể ngủ được, quay qua quay lại đến 3 giờ sang mới thiếp đi, mới đó mà đã nghe tiếng chuông báo thức rồi (5:00), theo phản xạ tự nhiên tay quờ quạng tìm điện thoại ( mắt vẫn nhắm) và tắt chuông ngủ tiếp. cò cưa với cơn buồn ngủ cho đến tận 6:30 thì mới dậy để chuẩn bị .

Đúng 7:00 ngày 26/2 mình lặng lẽ dắt xe ra khỏi nhà, không báo với ai một tiếng (vì đi về trong ngày) nhắm hướng Xuân Lộc thẳng tiến. Trên đường đi chẳng buồn ghé ăn sáng mà mua 4 cái bánh tét nhỏ nhét vào Balo, định bụng đến chân núi ngồi ăn.
Đi giữa đường thì nhớ ra chưa có dưa leo (món khoái khẩu của mình khi đi leo núi), leo núi mà thiếu món dưa leo thì thấy thiếu đi phần thú vị rồi. Ngang qua con chợ nhỏ, ghé vào lựa 2 quả thật to, mình định chỉ mua 2 quả thôi, mang nhiều nặng, nhưng cô bán hàng tự động lấy thêm 3 quả nữa, cân đủ 1kg, tổng tiền là 3k. Mình hỏi dưa leo chất lượng gì mà 1kg có 3k vậy ? (mình không rành giá) không đợi cô hàng dưa leo trả lời, mình lên xe dông về hướng núi Chứa Chan.
(còn tiếp)

Chốc chốc thì gặp được cái bẩy thú đơn giản, chỉ là một cái hố có gác vài cái cây ở trên, nhưng không biết ở trong nó có chông hay không, vì khi thấy nó mình đã vòng qua chổ khác .

Gặp chai nước màu vàng treo trên cây, đây là dấu hiệu cảnh báo nguy hiểm [có vực sâu]

Đi hết đoạn đường này là thấy được ánh mặt trời

Vừa bước chân ra khỏi rừng trúc thì toàn bộ không gian được mở ra, ánh nắng ôm trọn đỉnh núi, muốn lên tận tháp truyền hình thì còn phải vượt qua một con dốc như thế này

Đang hăm hở tiến những bước chân cuối cùng thì gặp một nhóm phượt khác đang chuẩn bị xuống núi.

Thấy ống kính của mình lia tới, chị áo đỏ trong đoàn lập tức làm dáng và cười rất tươi

Đứng trên một tảng đá ngắm nhìn đoàn người đi ngày càng xa

Cảnh vật trên đỉnh Chứa Chan

Nhìn xuống thị Xã Long Khánh

Thị trấn Gia Ray

Hồ Núi Le và xa hơn là hồ Gia Ui

Khu Công Nghiệp Xuân Lộc, Những tòa nhà màu xanh là Công ty Dona Standard, một công ty anh em với công ty mình (Cùng Tập Đoàn Phong Thái) chuyên sản xuất giày thể thao Nike, thằng bạn cùng tên với mình đang làm ở đây.

Đích đến của cuộc hành trình

Khi còn một mình trên đỉnh núi thì bắt đầu ăn mừng chiến thắng, làm một kiểu để lưu lại nơi mình đã đặt chân đến

Chìm đắm trong cái đẹp trên đỉnh cùng với sự hùng vĩ của thiên nhiên

Thả hồn theo cánh chim tự do bay lượn dưới bầu trời xanh, cảm giác thật là bình yên, bao nhiêu phiền muộn lo âu đều tan biến

Sau khi chụp choẹt chán chê thì băng qua rừng cỏ lau đê đến chân tháp

Trạm thông tin trên đỉnh

Mình vào cái nhà bên dưới cái tháp này, gặp một chú bộ đội, chào hỏi xong thì chú ấy mang cho mình một chai nước đá, tu liền hai phát cho đã cơn khát giữa cái nắng oi bức. Ảnh mời vào nhà ngồi chơi còn mời mình ăn cơm nhưng mình từ chối vì bữa cơm trong rẫy mình vẫn còn no. Dù ngoài trời nắng gay gắt nhưng ở trên đỉnh khoảng 20 phút là đã cảm thấy hơi lạnh. Lúc này mình chào tạm biệt chú bộ đội để xuống núi.

Men theo đường cột điện để hạ sơn, con đường này toàn là đá, gần giống với hướng xuống núi theo đường chùa của Núi Bà Đen, nhứng so về độ khủng thì còn thua xa.

Dốc cũng không cao bằng

Gần đến chân núi thì có những rẫy điều của nhà dân, chỗ này rất mát và khá bằng nên nhiều nhóm cắm trại tại đây, có những đống lữa đốt cháy dở và than còn đọng lại

Last edited:
Hết đoạn đường bằng này thì ra đến đường nhựa rồi

khúc này là điểm bắt đầu cho những ai đu theo đường dây điện để lên đỉnh

Từ chổ này về đến chổ gửi xe ngay chân Chùa thì còn khá xa, khoảng 6km nữa, cuốc bộ chắc đuối, nhưng đường thì quá vắng không thấy ai chạy xe trên đường cả, chỉ thấy chiếc xe to đùng này nằm bên lề đường.

Thỉnh thoảng chỉ có một vài xe máy chạy qua, mình cũng ngoắc lại xin đi nhờ nhưng thấy mình đi như thế thì không ai đứng lại, có người cũng dừng lại nhưng ngại cho quá giang vì không nón bảo hiểm. Thế là không gọi hỗ trợ nữa, cắm cúi mà cuốc bộ thôi.

Đường ngang, đường dọc cũng vắng te không một bóng người, nhưng cũng mong rằng có một bác xe ôm nào đấy xuất hiện, nhưng nhìn những con đường như thế này thì ...

khi đã cuốc bộ chán chê tầm 3 km thì vị cứu tinh đã xuất hiện, Bác đứng bên kia đường ngoắc ngoắc, mình cũng ra hiệu lại, Bác ấy chạy qua, Đi tới chùa 20k, mình Ok cái rập không nói thêm lời nào. Nhưng Bác này không phai lái xe ôm, "chắc đang chờ bà xã đi chợ về đây" mình nghĩ thế :D

Ngoái nhìn lại đỉnh núi lần cuối trước khi từ biệt. Nhưng đến núi Chứa Chan mà không ngủ đêm trên đỉnh, chưa thưởng thức được cái lạnh thấu xương và gió giật cấp 3, cấp 4 vào ban đêm, Chưa chứng kiến sương mù ôm lấy núi vào sáng sớm, chưa ngắm bình minh cực kỳ tuyệt diệu trên đỉnh thì vẫn chưa cảm nhận được đầy đủ cái thú vị của Núi Chứa Chan

Núi Chứa Chan mới chỉ được như vậy thì thật sự là Chưa Chán và rất Chan Chứa để quay lại vào một dịp gần nhất...

Nhóm của mình leo trước bạn một ngày nhưng đi theo hướng từ Suối Cát cũng thú vị lắm, định mở topic khoe hàng nhưng thấy topic của bạn nên "thui cho mình ké vài pô cho đở ngứa tay" nhé :D
Do chiều thứ sáu 24/2 xuất phát nên mọi người tranh thủ xong việc là go nên việc chuẩn bị ko đc chu đáo lắm. Người làm về trể, người về sớm và người từ Mỹ Tho lên nên cả nhóm 4 mem chúng tôi hẹn nhau tại siêu thị co op Thủ Đức
Đúng 21g tất cả có mặt đầy đủ và chúng tôi lên đường với nổi háo hức một cung đường mới hoàn toàn theo lời hứa hẹn của chủ thớt "ko dám lập topic rủ rê vì sợ . . . . . ." :D
Do đi đêm nên chúng tôi ko có chộp ảnh ọc gì trên đường đi cả, đến Cầu Suối Cát 11g45 và tìm đường đến chân núi tá túc nhà người wen, nhưng do trời tối và đường lạ nên chúng tôi ko tìm được nhà, loanh quanh đến hơn 0g mới tìm được chổ tá túc.
Và đây là đại bản doanh của 4 mem chúng tôi :D

Last edited:
Sáng ra chợ ăn sáng mới nhìn rõ con đường tối qua mình đi rất ấn tượng, xế ôm trước chạy mà cứ hí hí hố hố :D

Đây là anh Cương, người đã hướng dẫn nhóm chúng tôi cung đường "trong mơ"

Đố các bạn trái này là trái gì "mình cũng quên tên rùi :D"

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,428
Latest member
969149329
Back