What's new

Núi Chưa Chan 26/2 - Dâng tràn cảm xúc

Quá tam ba bận
Từ sau vụ Ma Thiên Lãnh đến nay đã 2 tuần mà chưa có kế hoạch gì tiếp theo, máu phượt lại nỗi lên và bắt đầu nghĩ đến chuyện làm một chuyến phượt ngẫu hứng ngày cuối tuần 26/2
Ngày 25/2
17:00 nói chuyện với thằng em trai :
Đi leo núi không nhóc?
- Anh Linh bữa nay khùng thiệt hết Bà đen rồi đến Chứa Chan (Quê tập 1)
- Không đi đâu ở nhà cho lành, nghe trả lời xong chán hết cả nản vậy là dụ hàng tập 1 không thành công
18:00 Gọi điện cho thằng bạn thân cùng tên đang làm tại KCN Xuân Lộc , ngã 3 ông đồn
- Ê ku, đang ở đâu đấy ?
- Tao đang ở Ông Đồn ( hơi khoái rồi )
- Ngày mai tao lên Xuân Lộc leo núi Chứa Chan, leo với tao không?
- Rảnh dữ vậy ba, tự nhiên lên đây đi leo núi (cái câu này làm mình quê tập 2)
- Thì tao rảnh nên mới đi leo núi đó, đi không?
- Ngày mai tao đi Ninh Thuận rồi, bà tao mới mất …. Dụ hàng tiếp tục thất bại tập 2

Mình không có hứng thú dụ hàng tập 3 mà phân vân suy nghĩ, sau một hồi thì mà quyết định luôn vì mức độ ngứa chân ngứa tay đã quá hạn chịu đựng rồi, không có ai đi cùng thì đành ăn mảnh chinh phục núi Chứa Chan một mình vậy, Đã máu thì đừng hỏi có bạn đồng hành hay chưa.

24:00 sau khi chuẩn bị hành trang thật đơn giản (vì đi về trong ngày) tắt đèn đi ngủ, lúc này tật xấu lại có dịp bộc lộ, cứ đêm trước một chuyến đi là bồn chồn thao thức không thể ngủ được, quay qua quay lại đến 3 giờ sang mới thiếp đi, mới đó mà đã nghe tiếng chuông báo thức rồi (5:00), theo phản xạ tự nhiên tay quờ quạng tìm điện thoại ( mắt vẫn nhắm) và tắt chuông ngủ tiếp. cò cưa với cơn buồn ngủ cho đến tận 6:30 thì mới dậy để chuẩn bị .

Đúng 7:00 ngày 26/2 mình lặng lẽ dắt xe ra khỏi nhà, không báo với ai một tiếng (vì đi về trong ngày) nhắm hướng Xuân Lộc thẳng tiến. Trên đường đi chẳng buồn ghé ăn sáng mà mua 4 cái bánh tét nhỏ nhét vào Balo, định bụng đến chân núi ngồi ăn.
Đi giữa đường thì nhớ ra chưa có dưa leo (món khoái khẩu của mình khi đi leo núi), leo núi mà thiếu món dưa leo thì thấy thiếu đi phần thú vị rồi. Ngang qua con chợ nhỏ, ghé vào lựa 2 quả thật to, mình định chỉ mua 2 quả thôi, mang nhiều nặng, nhưng cô bán hàng tự động lấy thêm 3 quả nữa, cân đủ 1kg, tổng tiền là 3k. Mình hỏi dưa leo chất lượng gì mà 1kg có 3k vậy ? (mình không rành giá) không đợi cô hàng dưa leo trả lời, mình lên xe dông về hướng núi Chứa Chan.
(còn tiếp)

Cảnh trên đường đi thì rất đẹp nhưng đường rất dốc nên chúng tôi cứ lầm lũi tiến từng bước nên ko nhớ để chộp. Chì nhớ là điều đã chín rất nhiều, rất thơm, rất ngon.
Hẹn các bạn hôm sau tiếp nhé, giờ bùn ngủ rùi :D

cho hỏi là bạn đi có gặp mưa không ?
Trên đỉnh có mắc võng được không bạn :D
Chuẩn bị lên đó đên 10/3 này. :D
Xin cám ơn.
CHào quyết thắng

cho hỏi là bạn đi có gặp mưa không ?
Trên đỉnh có mắc võng được không bạn :D
Chuẩn bị lên đó đên 10/3 này. :D
Xin cám ơn.
CHào quyết thắng

Mình đi vào buổi sáng trời không những không mưa mà nắng rát da. Mình không ngủ trên đấy nên không tìm vị trí. Nhưng khi leo đường cột điện thì gặp một bể chứa nước, mọi người có thể cắm trại tại đấy. Đi đông và ngủ lại đêm thì nhớ báo cáo với mấy chú bộ đội trên đỉnh.

Sáng ra chợ ăn sáng mới nhìn rõ con đường tối qua mình đi rất ấn tượng, xế ôm trước chạy mà cứ hí hí hố hố :D

Đây là anh Cương, người đã hướng dẫn nhóm chúng tôi cung đường "trong mơ"

Đố các bạn trái này là trái gì "mình cũng quên tên rùi :D"

Cung đường này nhìn đẹp quá

Nhóm tụi mình định ngủ lại trên đỉnh nhưng sau khi quan sát chỉ thấy toàn là cỏ ko có cây nào to cả và ko có chổ để tựa, tứ bề là gió nên ko dám ngủ lại. Chổ con suối thì rất đẹp nhưng theo anh Cương thì ko nên ngủ lại vì ở đây có "đại ca" rất to "có đường kính khoảng 20cm và dài khoảng 7 - 8" nên tụi mình ớn quá vát đồ xuống núi luôn.

Trên đỉnh chỉ có cỏ như vầy thui

Ở đây gai rất nhiều nên các bạn chú ý khi đi nhớ trang bị kỹ kỹ 1 chút nhé

đoàn của mình chính sát từ SG ra là 4 người + vợ chồng anh chủ nhà + anh Cương nữa là 7 người tất cả nhưng hình như trong máy của mình ko thấy pô nào đủ 7 ngừoi cả, Kucòi ơi em post ảnh tập thể lên nhé.

Nhìn từ đỉnh thì đẹp lắm nhưng máy mình cùi bắp quá

Àh trên đây còn rất nhiều chứng tích của thời chiến tranh nha các bạn, theo lời anh Cương kể thì nơi đây đã từng có một trận oanh liệt, các hang núi ở đây từng là nơi ẩn nấp nên khi tụi mình chui vào vẫn còn một số vật dụng còn sót lại. Nhưng chui xuống thấy lạnh lạnh ghê quá vì tối thui "mình chỉ nghe Kucòi kể thui vì mình ko dám chui xuống đó :))"
Các tảng đá thì rông rêu bám rất nhiều nên trơn trượt rất nguy hiểm, khi mọi chui xuống khám phá thì mình ở trên đánh 1 giấc lấy lại sức :D

Phút nghỉ ngơi của nhóm

Mình chốt đoàn nên chỉ chộp toàn là lưng của mọi người thui :))

Ha ha ha bắt quả tang anh này trong lúc nghĩ trưa nhai hết 2 cái ruột xe và vô số chả quế nên mọi người đã lên đường hết mà còn ngồi dậy chưa nổi

phải nhờ vả thui :D

Last edited:
Tiếp tục lên đường nào,

hết leo rùi lại leo

rùi lại leo

ha ha ha cái này là phút cuối cơ
Ủa đi đường nào đây ta

phải chui xuống đây nè

Sau đó mới xuống đây được

đến đoạn quan trọng nè, dấu ấn của cung đường có thể coi là bắt đầu từ đây

phải chui qua những dây leo chằn chịch

Last edited:
vậy mà mặt tươi rói

Anh Cương đi trước dùng rựa mở đường, chúng phải đi trên những dây leo cao hơn mặt đất từ 2m - 3m, vượt qua những rừng sương rồng đầy gai

cứ hết trèo lên lại chui xuống

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,578
191,428
Latest member
969149329
Back