What's new

[Chia sẻ] Phù Song Sung, Dê leo được - người cũng leo được

Cuối cùng thì tôi cũng đã đến, cái đỉnh núi của dẫy núi nhiều kim loại và gió đó!!!

(c) Phù Song Sung, thực sự là một cung đường đáng để đi cho mọi người. Đường Hà Nội - Trạm Tấu vẫn là một cung đường đẹp đáng để chạy xe. Đường vào Xà Hồ thì lại là cái kiểu đường đá sỏi truyền thống của những năm trước mà giờ muốn đi cũng khó kiếm.
Xà Hồ theo tôi, là một trong những bản đẹp nhất Việt Nam với những ruộng bậc thang theo tôi nên thơ không hề thua kém Tú Lệ, Mù Căng Chải... thậm chí theo một nét riêng nào đó có thể đánh giá là trữ tình hơn nhiều lần.

Đường leo Phù Song Sung cũng là một con đường thử thách thuộc hàng "cao điểm". Hơn Fansipan nhiều về độ gắt liên tục, chỉ thiếu cái chất "rừng" nếu không Phù Song Sung sẽ thực sự mê đắm lòng người.
Tôi nhớ đọc trong bài của bạn Quỷ Cốc Tử có nói, PSS là một ngọn núi "xòng phẳng", sau mỗi một thử thách gắt gao mệt mỏi, ngọn núi lại trả cho bạn những phần thưởng quý giá của cảnh vật.

Những ngọn gió thổi tít tắp trên PSS là những ngọn gió đẹp nhất của đời tôi :D

Những ngọn gió đẩy tôi lên từ chân núi với những đoạn dốc gấp 40 độ, những ngọn gió thổi khô mồ hôi và làm chúng tôi quên đi mệt mỏi.

Những ngọn gió thổi vẩn lên bụi đỏ, dỡ tung những khóm hoa trắng khỏi núi và thổi lên trời...

Tôi trải nghiệm hành trình khắc nghiệt đầy gió ấy với chồng và người bạn thân từ cấp 3. Ba người trên đình Phù Song Sung, ba người cùng nhau viết một hành trình đẹp!!!

cảnh đẹp quá bạn ah! xin hỏi bạn nếu đi cung này vào tháng 9 thì có bất tiện gì không và cảnh có được đẹp như thời gian này không? mình dự định đi cùng này vào tháng 9 tới, nếu có số điện thoại của mấy anh porter bạn cho mình nhé.

cảnh đẹp quá bạn ah! xin hỏi bạn nếu đi cung này vào tháng 9 thì có bất tiện gì không và cảnh có được đẹp như thời gian này không? mình dự định đi cùng này vào tháng 9 tới, nếu có số điện thoại của mấy anh poster bạn cho mình nhé.

Tớ nghĩ đi cuối tháng 9 đầu tháng 10 cũng là thời gian hợp lý. Miễn không có mưa thì đẹp.
Nhìn chung vào mùa hè thì tránh đi cung này. Số ĐT A Nủa: 0164 2623968

Số Ô Sinh: 0164 569 4476

Số TG Kiên thì đợi tớ xin Body đã. Tầm tháng 8 bạn gọi lên hỏi xem thời tiết ntn thì quyết định đi. Tốt nhất là 1 - 2 tuần gần ngày khởi hành trên núi không mưa thì tốt.

Tấm hình này đẹp quá,cứ như là đi vào giấc mơ ấy nhỉ
Nhìn 2 bạn đi mà phát thèm
Cafe Cat Cat View trong một ngày đầy nắng!!!

Tiếp chuyện ảnh

Trên đường đi lên chúng tôi gặp 1 đoàn xuống núi. lúc này khoảng 9h30 hoặc 10h...
3 bạn porter này hỗ trợ 1 đoàn 8 người đang đi xuống
Body hỏi: Con bố Sinh à? Lên núi nữa đi
Các bạn: lắc đầu không đi đâu!!! Tối qua ngủ ngay đây giờ về thôi

3 đồng chí nam xuống trước hổn hển: Anh có thuốc lá cho em điếu, thèm vật quá... Cả đêm qua thèm thuốc :)
Hỏi: Lên đỉnh xuống sớm thế
Trả lời: Không lên đỉnh, đạt được mục đích rồi không cần lên đỉnh :)))

Tiếp theo các bạn xuống núi, mình tự động thấy xấu hổ với bản thân vì các bạn nữ mặc legging da báo, áo len cổ lọ... chân đạp đất hồng, miệng hót líu lo...có bạn còn đeo bịt mặt vì "bụi quá"

Tôi và bạn đồng hành tự dừng lại kiểm điểm:
Linh: Tôi tự thấy mình ăn mặc hơi quá lố! leo hơi quá yếu
Thành: Mình phải cố lên bạn ạ, bạn có mang theo cái legging nào thì mặc vào đi

Cả hai chán nản, đình công, không chịu đi nữa. Nghỉ ở 2000m thôi

Anh Chư xuống suối lấy nước nấu mỳ.
Chúng tôi đã lọc đủ 2 bịch nước, 1 bịch 3 lít, 1 bịch 1.5 lít nên thoải mái nước dùng

Bữa trưa đầu tiên trên núi có mỳ rau và gà rang

Sau bữa trưa, chúng tôi rời điểm cao 2000m vào lúc 12h15 và lên thẳng đỉnh 3 cây.

Loáng một cái anh Chư đã leo lên xa tít tắp

Vì leo lệch thời gian với hầu hết các đoàn nên từ đỉnh 3 cây này bọn tôi chỉ nhìn thấy toàn vùng rõ mồn một, không một gợn mây. Gió thổi miết mải

Cũng ở độ cao 2200m có 1 khu trại ngủ đêm.
Khu trại này theo bọn tôi nghĩ đã được dùng cho đoàn vừa xuống. Kinh điển về độ bẩn và rác thải vương vãi khắp nơi. Đĩa nhựa, đĩa xốp, giấy vệ sinh, vỏ lon vvv rất nhiều.
Dọc trên đường rác ni lông cũng rất nhiều. Mong mọi người có ý thức hơn về việc giữ vệ sinh trên núi

Qua đoạn lều này, con đường bắt đầu nhập vào một đoạn rừng.
Cứ có rừng là em thích

Nhưng rồi núi lại đẩy đoàn người ra những con đường miệng vực cheo leo

Đoàn người lầm lũi leo và bò lên núi

để được trả lại những khung cảnh mênh mông tươi đẹp

Nếu không có con đường sống trâu này tiếp sức. Thật khó có đủ lòng tin mà lên được đến đỉnh núi. Đoạn đường bằng này giúp cả bọn nghỉ ngơi, gió thổi khô mồ hôi và cái mệt

Để đi từ 2000m lên 2600m chúng tôi đi mất hơn 3h đồng hồ.

Vào lúc 4g chiều chúng tôi đi hết con đường sống trâu, đến một khe suối hẹp nơi đàn ngựa quần thảo và có dấu vết của nhiều đoàn trước dựng trại.

Oài, đoàn nhà bác đi lên thì gặp đoàn nhà đi xuống, đúng là giang hồ không hẹn mà gặp. Nhớ thằng cu em xin được bác zai 3 điếu thuốc....sướng quá...phi thằng về chỗ bãi nghỉ gần mỏ chì...nằm thượt phát zít 2 hơi đi luôn 1 điếu...đc ái vẫn nhớ phần các anh zà 2 điếu...thế mới ngon.
Hôm đấy đoàn nhà em đi có 3 cô người mỏng như nhánh lan rừng...gió trên đỉnh Phu thổi một cái là cả 3 cô chới với tìm cây tìm đá để bấu vào kẻo lại về theo đường hàng không...ấy thế mà leo ác phết...:)).
Chúc các bác chân cứng đá mềm....đi nhiều...chia sẻ nhiều.
nice

---
Hình ảnh từ đoàn nhà em mang chia sẻ cùng các bác.
attachment.php

---
attachment.php

---
attachment.php

---
attachment.php

---
attachment.php

---
attachment.php

---