What's new

Road trip Australia mùa thu (04/2016)

Mình đang có kế hoạch road trip 11 ngày ở Úc, chưa định hình được chi tiết cung đường, mới chỉ chắc chắn sẽ xuyên chặng Sydney - Melbourne, qua các nông trại miền Nam Úc và Great Ocean Road. Hiện có mình và 1 bạn đã có kinh nghiệm lái xe bên châu Âu, nhưng chưa tự tin lắm với tay lái nghịch bên Úc, nên mình muốn tìm 1 driver cứng tay, đã có kinh nghiệm chạy tay lái nghịch thì càng tốt, cho chắc ăn, sau đó có thể tìm thêm 1-2 bạn đồng hành (nhóm 4-5 người)

Thời gian dự kiến: (22/04 - 03/05): dịp 30.4, xin nghỉ 5 ngày làm việc. Thời gian này bên Úc là mùa thu, cây cối đổ lá như châu Âu
Phương tiện: xe hơi
Ăn, ở: tùy hứng, có thể ăn nhà hàng, ngủ dorm, cũng có thể ăn bờ ở bụi (Camp). Mình thích nghi nhanh và không câu nệ chuyện ăn ở, bạn đồng hành lưu ý giùm điều này
Chi phí dự kiến: 25 - 30tr

Driver nào thực sự muốn join thì contact mình qua Facebook https://www.facebook.com/nguyen.tea.1. Sau khi chốt đủ người mình sẽ bắt đầu xin visa nhóm

Lái xe bên Úc không khó đâu, bạn chỉ cần nắm 1 vài quy định nhường đường, nhường làn đi là OK. Xe bên Úc đều là xe số tự động (mình cũng chưa biết bạn có định thuê mấy xe offroad hay không), nhưng với cung đường bạn định lựa chọn là đường dễ đi, không có kangaroo to nhảy ra đường thì các bạn chỉ cần thuê xe cơ bản, rộng rãi đề phòng nếu ko kịp tìm camp thì ngủ xe.

Mình lái xe ở VN rất ít, mà sang Úc chỉ cần tập 1 lúc quanh bãi giao xe của cty giao xe là lò dò ra đường được rồi. Lái tầm 1-2 ngày là quen tay.

Camp ở Úc không rẻ, nhất là ở các thành phố lớn. Tiền đỗ xe ở Mel và Syd đều đắt chóng mặt.
Còn nếu mang lều đi để ngủ lều thì OK. Có web của Úc cho phép tìm public toilet gần mình, tiện lợi.
Ở các công viên có các máy nướng BBQ để nấu ăn, tiết kiệm chi phí vì ăn nhà hàng khá đắt đỏ.

Mình chỉ ngủ lều, chỉ tự nấu ăn mà chi phí cũng tầm đó tính cả vé máy bay rồi. Các bạn cân nhắc dự trù thêm cho đỡ thiếu nhé.

Cám ơn bác Moo rất nhiều!!! :)

Lái xe bên Úc không khó đâu, bạn chỉ cần nắm 1 vài quy định nhường đường, nhường làn đi là OK. Xe bên Úc đều là xe số tự động (mình cũng chưa biết bạn có định thuê mấy xe offroad hay không), nhưng với cung đường bạn định lựa chọn là đường dễ đi, không có kangaroo to nhảy ra đường thì các bạn chỉ cần thuê xe cơ bản, rộng rãi đề phòng nếu ko kịp tìm camp thì ngủ xe.

Mình lái xe ở VN rất ít, mà sang Úc chỉ cần tập 1 lúc quanh bãi giao xe của cty giao xe là lò dò ra đường được rồi. Lái tầm 1-2 ngày là quen tay.

Camp ở Úc không rẻ, nhất là ở các thành phố lớn. Tiền đỗ xe ở Mel và Syd đều đắt chóng mặt.
Còn nếu mang lều đi để ngủ lều thì OK. Có web của Úc cho phép tìm public toilet gần mình, tiện lợi.
Ở các công viên có các máy nướng BBQ để nấu ăn, tiết kiệm chi phí vì ăn nhà hàng khá đắt đỏ.

Mình chỉ ngủ lều, chỉ tự nấu ăn mà chi phí cũng tầm đó tính cả vé máy bay rồi. Các bạn cân nhắc dự trù thêm cho đỡ thiếu nhé.

Cám ơn bác Moo rất nhiều!!! :)
Xin thêm 1 chút nha ...ở Úc xe tự đông hay số tay gì cũng có ...không phải xe số tự động không !( nhưng thuê xe số tay tiền thuê rẻ hơn số tự động ) nên lúc thuê Xe tuỳ chọn muốn thuê xe tự động hay số tay ! đoạn đường tù Melbourne đến Adelaide Kangaroo hơi bị nhiều nha Bạn MOO nhất là ban đêm và gần sáng mấy chú Kangaroo hay sang đường tìm thức ăn và nước uông :gun:gun:gun

Last edited:
Chào bạn mình muốn đăng ký 1 suất đi úc với những người bạn vui vẽ. mình làm ở sài gòn đó bạn.Số đ:089112969 . nếu có kế hoạch gì và khi nào đầy đủ cần ofline thì alo mình .thanks bạn

Xin thêm 1 chút nha ...ở Úc xe tự đông hay số tay gì cũng có ...không phải xe số tự động không ! nên lúc thuê Xe nhớ nói mình muốn thuê xe tự động ! đoạn đường tù Melbourne đến Adelaide Kangaroo hơi bị nhiều nha Bạn MOO nhất là ban đêm và gần sáng mấy chú Kangaroo hay sang đường tìm thức ăn và nước uông :gun:gun:gun
Đã lái xe ở VN khỏi sợ kangaroo nhá, nguòi VN đi còn tệ hơn mấy con Kangaroo ấy chứ. Đang đi tạt ngang đầu. Vượt đèn đỏ. Đường có giải phấn cách cứng còn trèo qua nhảy bổ vào đầu xe đang chạy ấy . Quen rồi nhá, hem sợ Kangaroo Úc nhá!(c)

Đã lái xe ở VN khỏi sợ kangaroo nhá, nguòi VN đi còn tệ hơn mấy con Kangaroo ấy chứ. Đang đi tạt ngang đầu. Vượt đèn đỏ. Đường có giải phấn cách cứng còn trèo qua nhảy bổ vào đầu xe đang chạy ấy . Quen rồi nhá, hem sợ Kangaroo Úc nhá!(c)
Nếu vậy thì nói thêm chút ( coi như chia sẻ nha ) ở VN có thể bạn chạy tốc độ 50-60km giờ (trong thành phố chậm hơn )...thì có thể thắng kịp
Nhưng nếu bạn chạy cao tốc 100km giờ ..."Đang đi tạt ngang đầu. Đường có giải phấn cách cứng còn trèo qua nhảy bổ vào đầu xe đang chạy ấy" gì đó. Thắng không kịp bạn ơi !...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,926
191,776
Latest member
8xbet8info
Back