What's new

Road trip Australia mùa thu (04/2016)

Mình đang có kế hoạch road trip 11 ngày ở Úc, chưa định hình được chi tiết cung đường, mới chỉ chắc chắn sẽ xuyên chặng Sydney - Melbourne, qua các nông trại miền Nam Úc và Great Ocean Road. Hiện có mình và 1 bạn đã có kinh nghiệm lái xe bên châu Âu, nhưng chưa tự tin lắm với tay lái nghịch bên Úc, nên mình muốn tìm 1 driver cứng tay, đã có kinh nghiệm chạy tay lái nghịch thì càng tốt, cho chắc ăn, sau đó có thể tìm thêm 1-2 bạn đồng hành (nhóm 4-5 người)

Thời gian dự kiến: (22/04 - 03/05): dịp 30.4, xin nghỉ 5 ngày làm việc. Thời gian này bên Úc là mùa thu, cây cối đổ lá như châu Âu
Phương tiện: xe hơi
Ăn, ở: tùy hứng, có thể ăn nhà hàng, ngủ dorm, cũng có thể ăn bờ ở bụi (Camp). Mình thích nghi nhanh và không câu nệ chuyện ăn ở, bạn đồng hành lưu ý giùm điều này
Chi phí dự kiến: 25 - 30tr

Driver nào thực sự muốn join thì contact mình qua Facebook https://www.facebook.com/nguyen.tea.1. Sau khi chốt đủ người mình sẽ bắt đầu xin visa nhóm

Mình lái xe du lịch từ 1989,xuyên việt rất nhiều lần,nhưng điều luôn cần nhớ là thận trọng và đúng luật giao thông,với một cung đường mới luôn cần tìm hiểu và làm quen một chút là ok .
mình quan tâm cung này, nhưng không biết là xin visa có dễ không,điều kiện thế nào. mong thông tin từ các bạn.

Cảm ơn mọi người quan tâm. Hiện mình đã tìm được xế vs tạm thời đủ thành viên nhóm rồi. Mình đã đặt lịch hẹn 15/01 nộp hồ sơ, có thông tin gì về thủ tục xin visa hoặc tìm thêm bạn đồng hành sẽ update cả nhà tại thread này nhé

Hi Thớt,

mình rất muón tham gia với thớt cùng ae chuyến đi này nhưng thời gian của thớt ko phù với mình nên đành ngồi nhìn, nhưng có vài lưu ý với ae driver như sau: lái xe tai lái nghịch ko có gì khác với tay lái thuận đâu nhưng quan trọng là quá trình tham gia giao thông, nếu bạn chưa từng ở những nước chạy xe tai lái nghịch thì nên cẩn thận khi tham gia vào giao thông (rất dễ bị nhầm lẫn [hay quên] vì thói quen lưu thông tay lái thuận - mình từng du học ở Malay hơn 4 năm nhưng vẫn bị loạn khi lái xe tay lái nghịch ở các ngã tư... lưu ý và đi chơi vui nhé các bác). Hy vọng lần sau mình sẽ tham gia được.
Thân.

Chào Chủ thớt, minh đang ở Úc có vài góp ý với các Bạn, hy vọng giúp gì đươjc cho chuyến đi cúa các Bạn. Về số người có thể từ 6 người trở lại, các Bạn nên mướn xe 8 chổ cho thoãi mái( giá có mắc hơn một chút nhưng rất thuận lợi trong đường dài). Về chổi ở mình nghĩ bạn có thể ở lều hay khách sạn cũng đuoc( mình có thể cho bạn mượn lều 2 phòng, 10 người), giá khách sạn thì từ $89>, giá mướn chổi dựng lều: không điện là $33, có điện là $40(trong khu cắm trại có hồ bơi, nhà bếp, máy giặt, nhà vệ sinh...). Còn về phần ăn uống thì cũng không khó lắm( mình cũng có thể cho bạn mượn nồi cơm, chén dĩa....). Nói tóm lại đi phượt tại Úc không quá khó, nếu các bạn chưa tự tin ngày đầu có thể mình sẽ đi cùng các bạn cho quen với cách giao Thông và lối sống nước Úc. Kỳ trước cũng có 8 bạn đi Phượt từ Việt Nam! Sang đây ở nhà mình, nếu bạn cần mình cho bạn Sđt cua các bạn ấy nếu các bạn ấy bằng lòng.

Mình thống kê thấy có nhiều bạn muốn tham gia chuyến này , mà lại không có dám lái xe . Chủ thớt đã đủ người .Nên mình muốn làm HDV + tài xế + xe 7 chổ , cho những bạn muốn tham gia chung chuyến này . Được không vậy chủ thớt? mình tính lệ phí là $50 người ngày cộng luôn xăng( vì mình phải xin nghỉ làm mà :) ), ăn , ở , vé tham quan thì share . Ăn khoảng $50 nếu ăn mì gói thì giá khác nếu ăn sang thì không biết á. Mùa này trời tối rất lạnh nên sẽ ở motel ,cabin ..(trung bình $40/p) nhưng mình sẽ chuẩn bị thêm lều , túi ngủ cho chủ động( để coi xem có bao nhiêu người xin được Visa ) . Cộng thêm chi phí tham quan dọc đường nhưng đa phẩn là ngắm phong cảnh miển phí :)
Chủ thớt ui mình lên cung đường cho chủ thớt và các bạn tham khảo nè Xuống biển lên rừng Syd - Melb - Can _ Syd, điểm đi và đến thôi , còn dọc đường thì chổ nào đẹp thì tùy cơ ứng biến :)
Day 0 : 22/4: Vn - Sydney
Day 1 : 23/4: Sydney dạo city ...có thể đến nhà mình qua đêm nếu không ngại ngủ cá mồi :)
Day 2 : 24/4: Sydney - Batemans Bay -270km dọc đương có rất nhiều chổ ngắm cảnh.
Day 3: 25/4 : BAtemans Bay - Mallacoota - 285km
Day 4: 26/4 : Mallacoota - Bright -415km - 5h30mins đến chổ này đã thấy cảnh thu
Day 5: 27/4 : Bright - Princetown - 540km - xem mặt trời lặn ( 12 vị tông đồ)nên chịu khó ngồi xe lâu chút nha
Day 6: 28/4 : Princetown _ Melb - 230km đi đường GOR thì lâu hơn
Day 7: 29/4 : Melb - Jindabyne - 580km - 6h40mins ngắm núi chưa có tuyết
Day8: 30/3 : Jindabyne -178km- Canberra -111km -Crookwell -45km- Goulburn( ngày kế không đi tiếp thì về luôn Sydney xem pháo bông)
Day9 : 1/5 : Goulburn - 144km- Oberon- 30km - jenolen cave - 60km - mt wilson( có thể bỏ đoạn này về Sydney luôn nếu ngán thu)
Day10: 2/5 : Mt Wilson -120km - Sydney
Day 11 : 3/5 : Sydney - Vn - home sweet home
Chúc các bạn có chuyến đi an toàn và vui vẻ ....
P/s thấy cái plan trên em mỏi cái lưng và ê cái mông rồi nè ... lấy thêm 2 ngày nghĩ nủa đi :)
Nếu được thì nên bỏ Melb và GOR chạy đến Bright rồi vòng về Sydney thôi .

Chào bác quandang tốt bụng. Bác có xài Facebook ko ạ, bác add Facebook em nói chuyện nha. Hoặc nếu không cho em email. Rất mong được hội ngộ bác nơi xứ người :)
https://www.facebook.com/nguyen.tea.1

Chào Chủ thớt, minh đang ở Úc có vài góp ý với các Bạn, hy vọng giúp gì đươjc cho chuyến đi cúa các Bạn. Về số người có thể từ 6 người trở lại, các Bạn nên mướn xe 8 chổ cho thoãi mái( giá có mắc hơn một chút nhưng rất thuận lợi trong đường dài). Về chổi ở mình nghĩ bạn có thể ở lều hay khách sạn cũng đuoc( mình có thể cho bạn mượn lều 2 phòng, 10 người), giá khách sạn thì từ $89>, giá mướn chổi dựng lều: không điện là $33, có điện là $40(trong khu cắm trại có hồ bơi, nhà bếp, máy giặt, nhà vệ sinh...). Còn về phần ăn uống thì cũng không khó lắm( mình cũng có thể cho bạn mượn nồi cơm, chén dĩa....). Nói tóm lại đi phượt tại Úc không quá khó, nếu các bạn chưa tự tin ngày đầu có thể mình sẽ đi cùng các bạn cho quen với cách giao Thông và lối sống nước Úc. Kỳ trước cũng có 8 bạn đi Phượt từ Việt Nam! Sang đây ở nhà mình, nếu bạn cần mình cho bạn Sđt cua các bạn ấy nếu các bạn ấy bằng lòng.

Quá được ấy chị LoanChau ơi. Có nhiều bạn vào hỏi muốn join cung này nhưng rất tiếc em ko nhận được do em chỉ lập nhóm với số lượng có hạn. Mọi người ai muốn đi roadtrip AUS mời contact với chị LoanChau nhé. Hôm nay em mới nộp hồ sơ lên LSQ, mấy bữa nữa có kết quả sẽ chia sẻ thông tin với mọi người. Lúc đó nếu khó khăn khâu lên lịch trình nhờ chị LoanChau giúp đỡ nhé :)

Mình thống kê thấy có nhiều bạn muốn tham gia chuyến này , mà lại không có dám lái xe . Chủ thớt đã đủ người .Nên mình muốn làm HDV + tài xế + xe 7 chổ , cho những bạn muốn tham gia chung chuyến này . Được không vậy chủ thớt? mình tính lệ phí là $50 người ngày cộng luôn xăng( vì mình phải xin nghỉ làm mà ), ăn , ở , vé tham quan thì share . Ăn khoảng $50 nếu ăn mì gói thì giá khác nếu ăn sang thì không biết á. Mùa này trời tối rất lạnh nên sẽ ở motel ,cabin ..(trung bình $40/p) nhưng mình sẽ chuẩn bị thêm lều , túi ngủ cho chủ động( để coi xem có bao nhiêu người xin được Visa ) . Cộng thêm chi phí tham quan dọc đường nhưng đa phẩn là ngắm phong cảnh miển phí
Chủ thớt ui mình lên cung đường cho chủ thớt và các bạn tham khảo nè Xuống biển lên rừng Syd - Melb - Can _ Syd, điểm đi và đến thôi , còn dọc đường thì chổ nào đẹp thì tùy cơ ứng biến

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,926
191,776
Latest member
8xbet8info
Back