What's new

Rủ rê, tụ tập dân phượt đang ở Đà Nẵng (Tập 4)

Status
Not open for further replies.
nếu ko có gì trở ngại có thể cặp đôi số 10 sẽ vào trc' để phụ vợ chồng chị và em sẽ là ban giám khảo để chấm điểm ai đỗ bánh xèo dỡ nhất =))

quyết tâm trổ tài giết người......chết 1 cách sung sương:LL

Theo Moon thì sẽ vào sớm với điều kiện đến trạm thu phí chị dọt ra đón em vào nhà chứ em ko biết đường vào thôn. Nếu được 12h trưa thứ 7 em vào với chị. Còn món ăn thì em có ý kiến phần khai vị nên có 1 món gỏi để các bác lai rai rượu bia ví dụ gỏi xoài chẳng hạn hay tôm khô củ kiệu, món chính là BÁNH XÈO và cuối cùng đuổi khách ra về bằng nồi chè đậu đen thả gừng. Chu choa nghe sao đời thú vị quá đúng ko chị dungbuocgiangho?

nếu ko có gì trở ngại có thể cặp đôi số 10 sẽ vào trc' để phụ vợ chồng chị và em sẽ là ban giám khảo để chấm điểm ai đỗ bánh xèo dỡ nhất =))
Hiếu Nhóc và Hà Trương đi cùng chị Nguyệt đi! Từ chỗ nhà nội chị chạy ra trạm thu phí cũng xa à. Em cứ qua trạm được 300-500 mét có cái ngã ba Lò Sụp, đối diện ngã ba là bê thui Nhung, cứ chạy vào theo đường chính hỏi chừng người ta là tới được thôi.
Món gỏi Nguyệt phụ trách nhé. Chị lo mua rau, tôm thịt để đổ bánh nhé. Mà chú chị có món đặc sản mà chị rất ghiền, là món cháo lòng thả. Tại ăn bánh xèo rồi chứ ko là ăn cháo ngon lắm. Nếu ai thích thì ngủ lại nhà quê 1 bữa, tối đánh bài kiếm tiền, sáng dậy ăn cháo lòng thả rồi về cũng được.

Hiếu Nhóc và Hà Trương đi cùng chị Nguyệt đi! Từ chỗ nhà nội chị chạy ra trạm thu phí cũng xa à. Em cứ qua trạm được 300-500 mét có cái ngã ba Lò Sụp, đối diện ngã ba là bê thui Nhung, cứ chạy vào theo đường chính hỏi chừng người ta là tới được thôi.
Món gỏi Nguyệt phụ trách nhé. Chị lo mua rau, tôm thịt để đổ bánh nhé. Mà chú chị có món đặc sản mà chị rất ghiền, là món cháo lòng thả. Tại ăn bánh xèo rồi chứ ko là ăn cháo ngon lắm. Nếu ai thích thì ngủ lại nhà quê 1 bữa, tối đánh bài kiếm tiền, sáng dậy ăn cháo lòng thả rồi về cũng được.

Khà ! Em đang xem xét cái tình hình ngủ quê 1 bữa,bài bạc" làm giàu không khó" xong sáng dậy cháo lòng thả,kéo 1 đoàn về Đà Nẵng cafe sáng CN,cuộc đời chỉ có thế :)

Chào cả nhà, hạ cánh an toàn hơn 2 tuần mới ló mặt vào đây báo cáo. Cũng do cái máy tính già cả bị hư ổ cứng, may mà bộ ảnh mấy ngàn đô phục hồi được, mình post một ít lên đây như lời cảm ơn đến rất nhiều bạn bè đã quan tâm và ủng hộ mình trong chuyến đi để đời này. 10 ngày ở Tibet qua quá nhanh, đôi lúc nhìn lại mớ ảnh vẫn chưa tin nổi mình đã từng đặt chân đến đó...

Hồ thiêng Namtso, cảnh đẹp tưởng chừng như siêu thực ..Là hồ nước mặn duy nhất trên thế giới nằm ở độ cao 4800m, với nguồn cung cấp nước chủ yếu là các suối ngầm và băng tan trên các ngọn núi phủ đầy tuyết

attachment.php

Tu viện Pelkhor Chode tại trấn Gyantse, bên dưới là Thập vạn Phật tháp xây dựng xong năm 1427 với đỉnh là mái vàng, 9 tầng, 108 cửa, bên trong hơn 100.000 bức tranh tường, mandala và tượng Phật được xem là hiện thân tinh hoa của văn hóa Phật giáo Tây Tạng vô cùng thâm diệu.

attachment.php

Nhiệt độ ban ngày khoảng 5-6độ, nắng gay gắt và nhiều tia cực tím làm rát da dù đã dùng kem chống nắng, nhưng thử sờ tay vào nước mà xem, lạnh buốt như nước đá nhé.

Thảo nguyên mênh mông với đàn cừu thong dong gặm cỏ, ngắm mây trời..Phía xa là những ngọn núi quanh năm tuyết phủ trắng sáng đến chói mắt..

attachment.php

Chúng tôi thấy mình thật may mắn khi được chứng kiến nhiều kiểu thời tiết thật độc đáo. Còn nhớ lúc đi qua đèo Lakenla cao 5190m so với mực nước biển, trời lạnh buốt đến nỗi dù ngồi trong xe kín cửa nhưng ai cũng run cầm cập, bác tài phải bật máy sưởi cho đỡ lạnh, ngoài trời đổ mưa lộp bộp và những hạt băng nhỏ xíu như móng tay em bé quất mạnh vào cửa kính, lăn tròn trên thành cửa, trong veo.

Khi thì nhìn thấy mây đen kịt và mưa dữ dội kèm chớp nhoay nhoáy ngay trước mặt trong khi nơi mình đứng hoàn toàn khô ráo..

attachment.php

..rồi cầu vồng xuất hiện đẹp lộng lẫy...

attachment.php

..và gió hút cát cao tít tận mây xanh, mình hiểu vì sao nhiều sườn núi đá lại có những bãi cát đổ dài như bờ biển, nguyên nhân là đây (hình chụp bằng máy này nhìn mờ quá ha, mọi người có thấy cột cát bị hút phía sau người đang đi không...)

attachment.php

ngoài ra, đoàn tụi mình còn 2 lần nhìn thấy mây ngũ sắc, ai cũng vô cùng thích thú...Rời Tây tạng vào Nepal bằng đường bộ, mình tranh thủ dành 4 ngày dạo quanh thủ đô Kathmandu, thành phố như nước ta những năm 80, như một mớ hỗn độn của bụi bặm, lộn xộn và ô nhiễm nhưng lại rất ấn tượng đến nỗi vẫn còn muốn quay lại thêm lần nữa.

Một trong 7 kỳ quan cổ của người Nepal, đền thờ Hồi giáo Pashupatinath nơi mà bất kỳ người hồi giáo nào cũng muốn được hỏa thiêu và gởi những gì còn lại của thân xác trần tục vào dòng suối linh thiêng chảy qua đền..

attachment.php

Đây cũng là nơi nhóm mình bị lừa mất $8 cho chú tourguide nghiệp dư chỉ giỏi tán chuyện hic hic..Người dân tập trung sinh hoạt, ăn uống, thờ cúng quanh dòng sông đục ngầu vì ..tro người chết lẫn với bùn, nhiều người còn ngụp lặn trong đó mong mò tìm được chút gì giá trị còn sót lại như nhẫn, hoa tai hay thậm chí là răng bọc vàng của người chết..

attachment.php

Từ Kathmandu bay thẳng về KUL, tranh thủ lượn 1 vòng tháp đôi Petronas trong bộ đồ truyền thống của Nepali.

attachment.php

Suốt gần 20 ngày du hí nước "quài", không ai hỏi tôi "mày là người Việt nam hả", toàn là "are you Chinese" or "Taiwan" hoặc thậm chí Thailand, mỗi lần như vậy tôi đều hét lên: tao là người Việt nam...ặc ặc, có đứa còn tròn mắt hỏi "tụi mày còn chiến tranh không?" bó tay toàn tập, (tất nhiên đó là tớ chưa kể mấy cái đoạn trả giá kịch liệt hay cười giỡn "khả ố" trong mấy hàng quán thì đứa nào cũng nói mình là người TQ hoặc Thái Lan để đổ tiếng xấu cho chúng nó (!!!). Nhưng chẳng lẽ người Việt nam ít đi du lịch zậy sao, các bạn giúp mình trả lời câu hỏi đó nhé.

Cảm ơn tất cả bạn bè đã luôn động viên, theo dõi từng bước đi của mình và nhắc mình post ảnh cũng như hoàn thành topic còn dang dở về hành trình này, thật may mắn mình đã trở về an toàn. Ảnh chưa qua photoshop nên còn nguyên thủy như zậy đó, đừng nhìn dưới cặp mắt art của mí bạn nha..

He he, về hai tuần rồi mới trình diện nhá :T.

Chúc mừng em Danbuonban đã có chuyến Tibet như trong mơ đã trở về an toàn. Hình đẹp lắm, chụp thế là ngon rồi. Nhìn cái hình cuối trông giống y chang dân ba lô thứ thiệt đấy :)).

Có tham gia vụ bánh xèo thứ bẩy này không em?

Tổ chức bắn sớm đi lão shogun ơi, 2h tập họp bắn là kịp ăn bánh xèo.

Bảo lão Sọc gân cho chúng nó bắn chết hết nho nhanh mà đi lụm bánh xèo :)).

Các bác Đà Nẵng cho em xin mấy cái ảnh hôm ngồi giao lưu cùng anh em với ạ. E là Thịnh ở Hải Phòng đi cùng lão Phương già :D
Hy vọng có dịp giao lưu với anh em khi nào ra Hải Phòng chơi (hoặc em lại có cơ hội ngược vào Đà Nẵng quậy )

Ảnh anh đã post hết ở trang 267 như Gà Xé bẩu đó, có con cái nào em với hot girl PDN đâu :(.

Trưa T7 mình xuyên Việt vào đến ĐN rồi nhà mình đi đâu mình đi theo với :">

Ok nhá, thứ bẩy lúc 15h30 em có mặt tại tượng đài 2/9 đường 2/9 để cùng đi với anh em PDN luôn. Chúc em có chuyến xuyên Việt thành công, an toàn.

Nấu thêm nồi chè đậu đen thả gừng vào cho bà con tráng miệng nữa được ko Moon? Chị khoảng 10h sáng là về trên nội rồi để chuẩn bị.

phần khai vị nên có 1 món gỏi để các bác lai rai rượu bia ví dụ gỏi xoài chẳng hạn hay tôm khô củ kiệu, món chính là BÁNH XÈO và cuối cùng đuổi khách ra về bằng nồi chè đậu đen thả gừng.

Hai chị có biết là đang khủng bố cái dạ dày e lúc sớm mai k :(.

Ở nhà e đổ bánh xèo cho 3 - 4 người ăn mà e đã oải rùi, giờ đổ cho gần 30 mem ăn, nhất 2 đầu bếp nhà mình luôn :L.

chúc mừng chị buôn lậu đã hoàn thành chuyến đi trong mơ nhá :))...mà đi ngoài đời chứ trong mơ cái nổi gì :p
tham gia bánh xèo off để còn chém gió tây tạng nòa ;)

Ok nhá, thứ bẩy lúc 15h30 em có mặt tại tượng đài 2/9 đường 2/9 để cùng đi với anh em PDN luôn. Chúc em có chuyến xuyên Việt thành công, an toàn.

Dạ vâng ok anh. Em đến sẽ qua nhà người quen vất bớt đồ rồi qua với mọi người luôn :xx

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,584
191,440
Latest member
Rymth
Back