What's new

Sờ Trít Lai - Cùng chụp các bác nhé

Ảnh của bác Babel ta không bàn về đẹp hay xấu, cũng không nhìn ngắm để rồi đánh giá với ảnh của những người nhiếp ảnh chuyên nghiệp.
Đơn giản thế này: Ảnh của bác có nội dung mà chưa ấn tượng; mới chỉ dùng máy ảnh để ghi lại cảnh mà bác nhìn thấy trên phố, vì mắt bác thấy khoảnh khắc đấy nhưng không giữ lại được lâu, bác dùng máy ảnh.
Đấy, vậy thôi.

Nhưng chụp ảnh cũng như viết văn ấy mà, văn mình vợ thằng cha hàng xóm. Em nghĩ cứ cố gắng chụp nhiều, xem nhiều, suy ngẫm nhiều, loay hoay nhiều khi ngồi xem lại pix mình trên máy => rồi đến ngày chỉ có vài chi tiết trong tấm ảnh cũng nói lên được ngàn điều mình muốn hướng đến. Đừng thỏa mãn với tất cả nhát bấm của mình!

Vậy thôi.

Tuy Phượt mở ra là để bàn về phượt, nhưng thiết nghĩ thời nay phượt không thể thiếu đồ nghề ảnh ọt được. Và anh em có chia sẻ hình ảnh chụp trên đường đi, trong đời thường cũng là tăng phần sinh động cho diễn đàn.
Anh em lại còn trao đổi, phân tích, đúc rút kinh nghiệm cho nhau thì càng quý, tội gì phải chạy đi đâu tìm người nói chuyện nữa, phải không ạ?
Em là tính tham, cứ thích vơ vào tuốt. Mong rằng bất kỳ ai chơi ở Phượt đều tìm được điều gì đó lý thú cho riêng mình.
Vậy ạ.

Em nói leo phát. :D Thực ra trong giới n ghệ sĩ cũng tranh cãi nhau: "Nghệ thuật vị nghệ thuật hay nghệ thuật vị nhân sinh". Cái tôi của các ông n ghệ sĩ thì to tướng. Có ông còn vỗ ngực tuyên ngôn, tác phẩm của tao có giá trị 100-200 năm sau kia. Thế nên tầng lớp quần chúng như phượt có tranh "nuận" một tí cũng là điều dễ hiểu. Quan điểm của em thì cao siêu chẳng bàn tới, (muốn tới cũng chẳng được, đời phải biết mình là ai chứ), cái chính chơi trong này em nghĩ hoà đồng, vui vẻ thoải mái là tốt nhất. Mà em thấy members có xa lạ gì nhau đâu. Quanh đi quẩn lại em toàn phải ngả mũ chào suốt. :) Relax cho vui vẻ thoải mái nhá các bác. (beer)

Vài lời ngô nghê kính các bác ạ!

Anh ngồi đọc bài tất cả các bạn , lúc thì cười bò ,lúc thì rung râu cười ruồi , khi lại tợp ngụm rượu gật gù , nói tóm lại hoàn toàn thông cảm với tất cả các bạn .

Ảnh chít nai khó mà dễ , dễ mà khó , bảo đâm bố cục của bạn Babel thì có gì mà đâm , hỏi ảnh của bạn chuyển tải cái gì thì nó sờ sờ ra đấy , nhưng nói ảnh của bạn do một người đã từng chụp máy phim đen trắng mô tả cuộc sống với 2 màu đen trắng thì anh đe'o tin được (XL là anh quen nói bậy , cái này thàng bếp điện nó hiểu ) còn những cái gì gì gọi là kỹ thuật thì ở đây mình không bàn đến vì có nhiều người chỉ dùng những phương tiện đơn sơ vẫn chuyển tải và khắc họa được cuộc sống muôn màu .

Nói thế thôi , nhưng cảm nhận cuộc sống nó đòi hỏi sự trải nghiệm . có người già những không được gọi là sống lâu , có người trẻ nhưng được gọi là từng trải , âu cũng là cái liễn .

Thôi , nói dài cũng chả để là gì , quan trọng là phải biết tự thầm du và biết khi nào phải hấp diêm , phỏng các bạn .

Vài lời nhăng cuội , bạn asssmin đi ngang qua xóa giúp anh cái topic này nhé .

Hehe ! hóa ra tao "mong manh" thế cơ à?! =))
:L

Bác ạ ( em nghe thằng bếp điện nó nói bác 6 chục rồi còn em sang năm mới 3 chục nhưng xin phép bác cho em được xưng em ) theo em thì bác cũng lớn tuổi rồi , mong manh thì cũng xứng đáng . Lúc nào bác rảnh cho bọn đàn em vài í kiến chỉ đạo chứ đeo' gì em thấy bác nói chúng nó cãi nhem nhẻm là không được , phỏng bác ?

Em thấy ảnh bác có cái nhìn của người từng trải , có điều vì tính bác còn thanh niên nên hay đẩy cho anh sharp và màu rợ hơn , cũng là cách nhìn của từng người , bác nhỉ .

Bác ạ ( em nghe thằng bếp điện nó nói bác 6 chục rồi còn em sang năm mới 3 chục nhưng xin phép bác cho em được xưng em ) theo em thì bác cũng lớn tuổi rồi , mong manh thì cũng xứng đáng . Lúc nào bác rảnh cho bọn đàn em vài í kiến chỉ đạo chứ đeo' gì em thấy bác nói chúng nó cãi nhem nhẻm là không được , phỏng bác ?

Em thấy ảnh bác có cái nhìn của người từng trải , có điều vì tính bác còn thanh niên nên hay đẩy cho anh sharp và màu rợ hơn , cũng là cách nhìn của từng người , bác nhỉ .

Vui là chính ấy mà ! Với lại trên không gian ảo, bên cạnh nick có tuổi éo đâu mà biết để không cãi với chả chỉ đạo?! Mà có khi vì thế nên cứ cãi cho nó sướng cái bản phím ấy chứ !

Hehe! còn tớ hay đẩy cho ảnh sharp và màu rợ hơn thì cũng đúng. Mắt tớ kèm nhèm nên thích ảnh rõ, sắc nét. Cũng lại mắt tớ đục nên muốn ảnh hơi rực hơn tý chút cho đời nó tươi ấy mà, thông cảm nhé !

:))

uầy !!! tối về nhà tắm rửa sạch sẽ thư thái con người đọc lại những gì mình viết trong ngày thấy mình nói nhiều quá, thế nên là:

từ giờ trong Phượt với Ảnh là em không nói nữa, chỉ ảnh và ảnh và ảnh thôi, hehe... =))

mong được chia xẻ với các bác :)

Last edited:
với Nhiếp Ảnh, đặc biệt là ảnh Đời Thường ( 1 trong những thể loại khó nhất) thì cũng không ai đưa ra được định nghĩa chính xác "what is it?" hay "how to take street life photos?" nên là em hy vọng sẽ cùng các bác tiếp cận gần hơn nữa với khái niệm về thể loại này

Với em thì em không thích nói nhiều về ảnh, có thể có bác thích hay không thích, như con người em vậy, mong được có dịp cùng off line săn ảnh cùng các bác :)

Last edited:
Mày nhìn lại mày xem nhá, thấy tao nói chuyện phải quấy với các cụ ấy lại lân la ra tìm sự đồng cảm và chia sẻ cho đống sản phẩm lởm của mày a???

Quên cbn cái chuyện vô lý ấy nhá.
Riêng mày, là con giun đất... không có ảnh ọt gì cả, tao thấy không hợp là tao xóa.

Nghe rõ chưa hả :)

Mày nói thế nào ấy chứ , mie , tao thấy cái ảnh đầu được đấy chứ . Nếu mà không có cái bóng người ở giữa thì tao thấy giống ... chẹp chẹp ... nhưng nói ra mất vệ sinh lắm ...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,976
191,815
Latest member
88clbvnn
Back