What's new

Sắp xếp và buộc đồ khi đi du lịch

Buộc kiểu này thì cũng không khác gì đeo cái thùng phía sau.

nếu đồ ít và nhẹ thì ko cần phải buộc chườm ra sau nhiều thế này, còn nếu đồ nặng thì đi sẽ lắc và ôm cua sẽ phải tính thêm cả trọng tải phía sau nữa.

Đặc biệt xe Dream dễ buộc đồ nên cũng ko cần dao búa xế này... :)

Thêm 1 cái hướng dẫn của thằng Mammut:

Packing tips trekking backpacks

1. Main compartment
Tip: place heavier items at the top third of the back
* Provisions
* Stove, fuel, crockery
* Water bottle/hydration system
* Spare undergarments
* Protective clothing
* Hut/casual shoes, sandals
* First aid kit including survival blanket
* Washbag
* Tent without poles
* Paperback book
2. Flap outside pocket
* UV protection
* Headlamp
* Map/guide
* Altimeter, compass, GPS
* Pocket knife
* Energy bars/snacks
* Compact camera
3. Flap inside pocket
* Key
* Wallet
* Identity card
* Mobile phone
4. Outside
* Tent poles on the side
* Wet outer tent at the front or on the side
* Telescopic poles, pick-axe
* Iso mat below the bottom compartment
5. Bottom compartment
* Sleeping bag
* Hut clothing
* Nightwear

Ở SG cũng có các vacuum bag này. Nhưng tớ thắc mắc là nếu khi đi, vaccum cho nó gọn nhưng lúc về thì làm sao? Chẳng nhẽ phải mang theo các vacuum machine theo?

Ở Parkson có bán rất nhiều kích cỡ, còn cái vaccum machine thì cũng khá to, cỡ cái tripod.

picture.php

E thì đi con Đờ Rim thôi, cũng dám chinh chiến vài vòng Tây Nguyên thôi. Theo kinh nghiệm của em thì buộc thêm cái càng phía sau thế này bảo đảm 2 người to xác cỡ em (1m8) + 2 cái balo6 cỡ bự + 1 bao bố trái cây em chấp hết! :))

Có mấy tấm hình mấy bác tham khảo nhé! :)

Lúc nào trong balo em cũng có 4-5 sợi dây dù, lúc nào cần chở đồ nhiều là em kiếm mấy khúc cây cột vô là ok hết! :)

Last edited:
Buộc kiểu này thì cũng không khác gì đeo cái thùng phía sau.

nếu đồ ít và nhẹ thì ko cần phải buộc chườm ra sau nhiều thế này, còn nếu đồ nặng thì đi sẽ lắc và ôm cua sẽ phải tính thêm cả trọng tải phía sau nữa.

Đặc biệt xe Dream dễ buộc đồ nên cũng ko cần dao búa xế này... :)

Đấy là trường hợp đi xe 2 người 2 balô ( túi đồ) mà bạn, với lại hình trên cái thanh để đỡ đồ nó to nên nhìn ko thẩm mỹ thôi, còn dùng loại tre, trúc to hơn cái gậy chọc quần áo 1 chút thì okie lắm, nói chung đây là giải pháp hoàn hảo nhất cho đến lúc này :D, ở phố Huế cũng bán cái đỡ thùng đồ ( nhỏ nhỏ bằng kim loại có ốc vít lắp vào tay dắt nhưng có vẻ ko tiện lắm: nhỏ, đắt, chưa chưa chắc vừa với tất cả loại xe...:()

Em mua túi nước của bọn nào? A có 1 cái, dùng hơn năm nay mà đâu bị sao đâu?

Cái túi của em là của thằng North Face đó anh. Mua 100k ở Lê Lợi Q1

Còn đây là kiểu buột đồ của tớ, 2 người nguồi rất ưu là comfortable lắm và chắc chắn nữa. leo đèo té lạng xạ luôn mà vẫn ok

picture.php

Đấy là trường hợp đi xe 2 người 2 balô ( túi đồ) mà bạn, với lại hình trên cái thanh để đỡ đồ nó to nên nhìn ko thẩm mỹ thôi, còn dùng loại tre, trúc to hơn cái gậy chọc quần áo 1 chút thì okie lắm, nói chung đây là giải pháp hoàn hảo nhất cho đến lúc này :D,

Tớ nghĩ không có giải pháp nào hoàn hảo cả. Biện pháp buộc đồ như vậy thì tiện lợi cho chỗ ngồi và đổ xăng. Tuy nhiên nó có cái dở là chạy đường đèo bị lắc ngang, bắt buộc phải giảm tốc độ thấp xuống nếu không muốn xòe. Cách buộc này đặc biệt nhược điểm ở chạy đường lầy trơn hoặc bò lên/xuống dốc đường đá to. Chỉ cần xe bị nghiêng bất ngờ thì khối lượng đồ buộc sau sẽ làm lệch trọng tâm kéo xe trượt ngang/ đổ liền.

Nói chung được cái này thì mất cái kia, chẳng có cái gì ổn 100% cả. Nhưng tớ cho rằng đi đường thì nên cố gắng thu xếp đồ đạc gọn nhẹ, buộc đồ làm sao cho cân bằng trọng tâm xe để giữ an toàn. Tớ thích buộc đồ kiểu bạn tichuot để chạy xe cho chủ động và thoải mái. (c)

Nguyên tắc là làm sao sức nặng dồn vào giữa để không bị lệnh trọng tâm xe, phần đuôi xe vẫn có thể cột đồ nhưng đừng nặng quá, cỡ 2 cái balô tương đương 10-15kg thì chẳng sao cả.

Hôm rồi ở ga Lào Cai mình gặp một chị Tây và chiếc xe có đôi giá buộc đồ rất chuyên nghiệp. Mình nghĩ là nó sẽ khắc phục được rất nhiều nhược điểm mà các loại giá mà các bạn đang dùng (mình để ảnh to để các bạn dễ nhìn nhé)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,725
191,521
Latest member
33wiinnet
Back